ผู้เขียน หัวข้อ: อนาคตเต๊นท์รถจะเป็นอย่างไรครับ  (อ่าน 5133 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
อนาคตเต๊นท์รถจะเป็นอย่างไรครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 11:22:27 »
มีคนรู้จักอยู่คนนึง ทำอาชีพซื้อขายรถมือสองในเน็ต ประเภทซื้อรถมือสองมาบิ้วเอง ซ่อมเองนิดๆหน่อยๆ ถ้าซ่อมเยอะส่งอู่ แล้วก็มาขายอัพราคา เค้าไม่เคยโฆษณาว่าเป็นรถบ้านนะครับ คนที่ซื้อไปก็รู้ เพราะเค้าทำมานานแล้วทั้งโพสในหน้าเฟซตัวเองและคลับซื้อขายรถมือสอง

เค้าบอกกำไรเดือนนึงก็สองสามหมื่น และเริ่มจะมากขึ้นเรื่อยๆ มากกว่างานประจำที่ทำซะอีก (ลูกจ้างหน่วยงานราชการ) จนตอนนี้มีระบบผ่อนแล้ว และก็ไม่ได้ทำอาชีพนี้ไม่กี่รายนะครับ ทำกันเยอะมาก

หันกลับไปดูเต๊นท์รถต่างๆ ก็ดูจะเงียบเหงา โดนกระหน่ำทั้งรถใหม่ราคาถูก, ซื้อขายรถในเฟซบุ๊คอีก หรือใกล้จะจบยุคของเต๊นท์รถแล้วครับ

ออนไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: อนาคตเต๊นท์รถจะเป็นอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 11:30:36 »
อยู่ที่ความเชื่อถือ  เต๊นท์ดี ๆ เขาก็อยู่ได้  แต่สิ่งหนึ่งที่สัมผัสได้  รถล้นตลาด  ดังนั้นรถใหม่ ๆออกมา  อย่าคิดว่าราคาขายต่อจะเหมือนเดิม
ทั้งที่ปีอาจจะใหม่กว่า  ขายเร็วกว่า  แต่เงินหายไปเยอะกว่าเดิม

ผมเป็นคนชอบของมือสอง  ชอบซิครับ..........ดั๊มกันต่อไป

ออฟไลน์ dht_tubes

Re: อนาคตเต๊นท์รถจะเป็นอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 13:32:14 »
ขายออนไลน์ต้นทุนต่ำกว่าทำเต๊นท์ สร้างภาพได้ง่ายกว่าอีกต่างหากครับ เพราะมีโซเชี่ยลหนุน ถ้าทำเป็นติดลมง่าย

รถเข้ามาออกเร็ว ตรงนี้ก็ได้เปรียบไม่รู้เท่าไหร่แล้วนะในความคิดผม แถมไม่ต้องแบกค่าเช่า หาคนเฝ้าเต๊นท์อีกสารพัด

ประกอบกับ เต๊นท์รุ่นเก๋าหลายๆเจ้า ก็ยังไม่ละ เลิกนิสัยตีหัวเข้าบ้านแบบน่าเกลียดๆ ราคาโดยเฉลี่ยสูงกว่า (ก็เเบกต้นทุนมากกว่า)

การแข่งขันสูงทุกวงการจริงๆครับ ปรับตัวหาจุดสมดุลย์ไม่ได้ อยู่ยากแล้วหล่ะครับยุคนี้

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 13:38:44 »
เต๊นยังไงก็อยู่ได้ครับ เต๊นเค้ามีรถให้เลือกเยอะ เต๊นลงขายในเนตพร้อมให้ดูรถ24ชม. มีบริการไฟแนนซ์อีก คนมาดูคันนี้ไม่ชอบไปดูคันอื่นต่อได้ มันหลากหลายกว่ารถบ้าน หรือ รถมาขายในบ้าน ที่เหมือนต้องนัดเวลาจริงๆจัง ไฟแนนซ์ไม่มี บริการอื่นซ่อมบำรุงไม่เท่าเต๊นอยู่แล้ว สุดท้ายแล้วแต่ผู้ซื้ออะชอบแบบไหนก็เอาแบบนั้น

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 14:41:53 »

ผมคิดว่ามีทั้ง รุ่งสุดๆ และดับไปเลย

สมัยนี้คนหารถหาจาก อินเตอร์เนต ใครทำแล้วดูดีดูน่าเชื่อ คนก็แห่ไปเต๊นท์นั้น

ผมเห็นมี 2-3 เจ้าทำการตลาด online ค่อนข้างเก่ง

โพสรถปั๊บ อีกวันบอกขายออกแล้ว มีให้เห็นตลอดเลยครับ

ดูๆราคาก็ไม่ต่างกับในเวบ แต่ความน่าเชื่อมันได้ครับ

ถ้าจะแค่จอดรถแล้วรอลุกค้าวนเข้ามาหา แบบนี้แย่แน่ๆครับ

ออฟไลน์ yongyugo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 18:32:01 »
เรื่องเตนท์รถยังไงก็อยู่ได้ครับ ตราบใดที่บางคนอาจจะชอบรถที่อยู่ในยุคที่ตัวเองไม่มีกำลังทรัพย์ที่จะซื้อได้ หรือ ตอนนั้นยังเด็กๆอยู่ พอโตมาอยากจะตามหารถคันๆนึงมาเป็นเจ้าของ หรือ ตอนนั้นมองข้ามมันไป พอเวลาผ่านไปมันโดนใจก็ไปตามหามาเป็นเจ้าของครับ สำหรับผมจะไม่ซีเรียสอยู่แล้วเพราะว่าเราหย่อนก้นลงไปนั่งในรถหลังจากเอาออกมาจากโชว์รูม นั่นละมันกลายสภาพเป็น "มือสอง" เรียบร้อยแล้ว

แต่อยู่ที่ตัวเต็นท์รถด้วยว่าสามารถสร้างภาพลักษณ์ให้ดูน่าซื้อได้แค่ไหน และ คนส่วนมาก(ผม)จะชอบเช็คข้อมูลเต็นท์จากอินเตอร์เน็ตทุกครั้งว่า "Feedback" โอเคหรือเปล่า Background ของเค้าดีพอให้เราเชื่อใจมั๊ย

เต็นท์ดีๆ เต็นท์น่ารักๆก็เยอะ เต็นท์แย่ๆก็เยอะ เต็นท์กวน...ก็แยะครับ

แการซื้อกับคนที่เค้าบอกว่าตัวเค้าเจ้าของรถเอง เราไม่รู้เราจะเชื่อใจได้แค่ไหน
ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อยู่ที่เราตรวจสอบรถคันๆนั้นอย่างถี่ถ้วน พอๆกับเลือกแฟนสักคนนึงมาอยู่ข้างๆเราแหล่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 18:50:59 »
แต่แถวบ้านผม(นิคม)นี่ มีเต็นท์รถมาสร้างใหม่ซะอลังการ สงสัยธุรกิจกำลังรุ่ง แถมสร้างห่างจากเต็นท์อีกเจ้าแค่ไม่กี่ร้อยเมตรเองด้วย
~~

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2017, 16:49:57 »
เต็นท์ใหม่ๆ สายป่านไม่ยาว ไม่น่ารอดครับ เป็นธุรกิจที่ไม่ควรเข้าไปเปิดในตอนนี้

ส่วนพวกที่ทำอยู่แล้ว ถ้าไม่ขี้โกงลูกค้าจนเสียชื่อเละเทะ ผมว่ายังพอไปได้ครับ