ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาต เรียนสอบถามเรื่องยาง ด้วยค่ะ  (อ่าน 3658 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nachakorn

• Newbie
  • *
ยาง Goodyear EfficientGrip Performance (Run Flat) 195/55/16 ค่ะ

พอดี พี่เขย ออกรถ มินิ มาคันนึง แล้วได้ยางตัวนี้ติดมาด้วยค่ะ
วิ่งไปประมาณ นครสวรรค์-กรุงเทพฯ แล้วพี่สาวกับพี่เขย ก้อเปลี่ยนแม็กขอบ18”

พี่สาว จึงจะขายต่อให้หนู เพราะหนูใช้ นิสสัน ซิวฟี่ ยางติดรถขอบ 16 วิ่งมาเกือบ5หมื่นโลแล้วค่ะ
พี่สาวขายให้ 7,000 บ. เพราะหนูบอกหนู จะใส่ยาง คอลติเนตัล cc6 185/55/16
เส้นละสองพันกว่า ค่ะ

หนูควรซื้อยาง คอลติเนตัล หรือ ซื้อยางต่อจากพี่สาวดีค่ะ พี่สาวก้อไม่ค่อยรู้เรื่องยางค่ะ

ขอเรียนสอบถาม พี่ J!MMY และ พี่ๆหลายท่าน หนูจำชื่อไม่ได้จริงๆค่ะ(กราบขอโทษด้วยค่ะ)

หรือ วิจารณ์ ยาง 2 ตัว นี้ ตามรุ่น ที่หนูเรียนไปด้านบนด้วยนะคะ
ข้อดี ข้อเสีย ราคายาง ที่จริงแล้ว 2 ตัวนี้ ราคากลางอยู่ที่เท่าไรคะ หนูถามที่ ร้านยางใกล้ๆ
ไม่ได้รับคำตอบที่ตรงกันสักร้านเลยค่ะ ทั้งราคา ข้อดี ข้อเสีย ของยาง 2 ตัวนี้ค่ะ

รถใช้ ในกรุงเทพ ย้ายที่ทำงานใหม่ จาก นครสวรรค์ มาทำที่กรุงเทพ วิ่งวันละ ประมาณ 10-12 กม./วัน
แต่ต้องกลับบ้าน นครสวรรค์ อย่างน้อยเดือนละ2ครั้งค่ะ

หนูขอกราบขอบคุณ พี่ทุกท่านล่วงหน้านะคะ
และหากเรียกชื่อยางผิดไปบ้าง หรือพิมพ์ ผิด ไปบ้าง ต้องกราบขออภัยด้วยจากใจจริงค่ะ
เพราะ ต้องรีบตัดสินใจ ยางติดรถ วิ่งมาแล้วฝนตก เบรคไม่ค่อยอยู่แล้วค่ะ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: ขออนุญาต เรียนสอบถามเรื่องยาง ด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 21:47:33 »
ถ้าจำไม่ผิด ยางติดรถซิลฟี่มัน 195/60r16 นะครับ Continental ลดหน้ายางเหลือ 185 นี่ไม่ค่อยดีเพราะหน้ายางแคบลง ระยะเบรคจะเพิ่ม ความปลอดภัยลดแล้วมันก็เตี้ย ไมล์เพี้ยนชัดด้วย

เทียบแล้ว Effientgrip ก็คงน่าใช้กว่าครับ แต่มันก็ยังเตี้ยไป ผมใช้ 205/55 r16 อยู่สำหรับซิลฟี่

แต่ Efficient Grip runflat มันจะแข็งนะครับ ปกติมันก็แข็งอยู่แล้ว อายุก็สั้นด้วยรุ่นนี้ผมเคยใช้ 6 เดือนก็หอนแล้ว แต่ความหนึบใช้ได้อยู่ แต่ดูวิ่งในกทม. รถติดๆ ไม่รู้จะเอายางแข็งไปทำไมครับ ไม่สบายก้น

สรุปคือไม่ดีทั้งคู่ครับ ถ้าอยากได้ยางถูกใช้ Maxxis 205/55r16 ดีกว่า

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
Re: ขออนุญาต เรียนสอบถามเรื่องยาง ด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2017, 15:27:43 »
Runflat กระด้าง ดัง ครับ
CC 6 น่าใช้กว่าครับ

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2017, 18:12:08 »
ผมไม่รู้ว่าขนาดยางจาก มินิพี่เขย มันจะใกล้เคียงกับยางเดิมของรถจขกท.มั้ย ไงครับ  ถ้าใกล้เคียงกัน  ผมเชียร์ยางของรถพี่เขยนะครับ  ยางติดรถ Mini เป็นยางที่ดีอยู่แล้วทั้งนั้น  ส่วนมาก Goodyear ติดรถ BMW, Mini จะ Made in Germany

เสียอย่างเดียวคือเป็นยาง runflat ซึ่งน้ำหนักจะมาก  อาจจะส้รางภาระให้ช่วงล่างรถจขกท ครับ  อีกอย่างคือต้องคอยเช็คลมยางด้วย เพราะต่อให้ลมมันน้อย  มันก็จะไม่แบนให้เราสังเกตุเห็น  แต่ไม่ดีแน่ๆ ถ้าลมอ่อน

แต่ถ้าจขกท. มอง CC6  แสดงว่าชอบความนุ่มใช่มั้ยครับ  ถ้าใช่   เลิกมอง runflat เลยครับ  ใช้ CC6 นี่แหละ  ถูกแล้วครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2017, 19:32:20 »
ถ้าจำไม่ผิด ยางติดรถซิลฟี่มัน 195/60r16 นะครับ Continental ลดหน้ายางเหลือ 185 นี่ไม่ค่อยดีเพราะหน้ายางแคบลง ระยะเบรคจะเพิ่ม ความปลอดภัยลดแล้วมันก็เตี้ย ไมล์เพี้ยนชัดด้วย

เทียบแล้ว Effientgrip ก็คงน่าใช้กว่าครับ แต่มันก็ยังเตี้ยไป ผมใช้ 205/55 r16 อยู่สำหรับซิลฟี่

แต่ Efficient Grip runflat มันจะแข็งนะครับ ปกติมันก็แข็งอยู่แล้ว อายุก็สั้นด้วยรุ่นนี้ผมเคยใช้ 6 เดือนก็หอนแล้ว แต่ความหนึบใช้ได้อยู่ แต่ดูวิ่งในกทม. รถติดๆ ไม่รู้จะเอายางแข็งไปทำไมครับ ไม่สบายก้น

สรุปคือไม่ดีทั้งคู่ครับ ถ้าอยากได้ยางถูกใช้ Maxxis 205/55r16 ดีกว่า

ขอบคุณมากๆค่ะ เมื่อคืนพิมพ์ ตอบพี่เยอะมากๆค่ะ แต่ไปกดโดนอะไรไม่รู้ มันลบไปค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ซิลฟี่ ของเดิมเป็น บริสโตน 195/60/16 ค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2017, 19:38:00 »
Runflat กระด้าง ดัง ครับ
CC 6 น่าใช้กว่าครับ

ขอบคุณค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ ที่เข้ามาตอบ ขอบคุณค่ะ :-*

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2017, 19:41:38 »
ผมไม่รู้ว่าขนาดยางจาก มินิพี่เขย มันจะใกล้เคียงกับยางเดิมของรถจขกท.มั้ย ไงครับ  ถ้าใกล้เคียงกัน  ผมเชียร์ยางของรถพี่เขยนะครับ  ยางติดรถ Mini เป็นยางที่ดีอยู่แล้วทั้งนั้น  ส่วนมาก Goodyear ติดรถ BMW, Mini จะ Made in Germany

เสียอย่างเดียวคือเป็นยาง runflat ซึ่งน้ำหนักจะมาก  อาจจะส้รางภาระให้ช่วงล่างรถจขกท ครับ  อีกอย่างคือต้องคอยเช็คลมยางด้วย เพราะต่อให้ลมมันน้อย  มันก็จะไม่แบนให้เราสังเกตุเห็น  แต่ไม่ดีแน่ๆ ถ้าลมอ่อน

แต่ถ้าจขกท. มอง CC6  แสดงว่าชอบความนุ่มใช่มั้ยครับ  ถ้าใช่   เลิกมอง runflat เลยครับ  ใช้ CC6 นี่แหละ  ถูกแล้วครับ
ขอบคุณพี่มากๆค่ะที่แนะนำ ขอบคุณจากใจค่ะ  :-[