ผู้เขียน หัวข้อ: อยากปรึกษาแนวทางซื้อรถยุโรปมือสอง ไม่ให้โดนย้อมแมวครับ  (อ่าน 5289 ครั้ง)

ออฟไลน์ deglory

• Jr. Member
  • **
พอดีช่วงนี้เห็นรถยุโรปมือสองราคาดิ่งลงค่อนข้างมาก แต่เป็นคนดูรถไม่เป็นเลย อยากปรึกษาแนวทางการหารถมือสองที่มีคุณภาพสมราคาครับ ถ้าถามแบบคนไม่รู้อะไร สามารถโทรเช็คประวัติจากศูนย์บริการกับบริษัทประกัน เค้าจะบอกเรารึเปล่าครับ แล้ว 2 อย่างนี้ พอตัดสินได้เลยไม๊ครับว่ารถคันนี้น่าซื้อหรือไม่

แล้วบริการ Inspection by one2car โอเคไม๊ครับ มีใครเคยใช้บริการแล้วบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2017, 23:07:36 โดย deglory »

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
- เอาทะเบียนไปเช็คกับศูนย์พอได้อยู่ครับ แจ้งไปว่าเราสนใจจะซื้ออยากรู้ประวัติการบำรุงรักษา บริษัทประกันบางทีเค้าก็ไม่ยอมให้บอกเป็นความลับของลูกค้า

- ซื้อรถยุโรปมือ2ให้จำรายละเอียดรถรุ่นที่เราสนใจไว้ครับว่ามีรายละเอียดอะไรบ้างสีภายนอก,ภายใน ล้อติดรถมาเป็นแบบไหนมีออปชั่นอะไรบ้าง เวลาไปเจอคันไหนที่มันแปลกกว่าสเป็คพื้นฐานจะได้หลีกเลี่ยงแม้ว่าสภาพจะสวยขนาดไหนก็ตาม

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ต้องศึกษาหาข้อมูลแต่ละ MY ให้ตีครับ จากนั้นลองหาตัว LCI ซึ่งปัญหาจะน้อยกว่ารุ่นแรกครับ แต่บางรุ่นดูยากมาก เพราะมีการเปลี่ยนจากเจ้าของเดิม เช่น S-Class W220 ภายในตรงปุ่มรุ่น LCI จะเป็นแบบสั้น, Series 5 F10 รุ่น LCI ส่วนใหญ่จะมีไฟหน้า Adaptive ประมาณนี้ครับ ผมส่องๆ อยู่บ่อยๆ แต่ไม่กล้าซื้อ ดูไม่ค่อยเป็น ซื้อรถใหม่สบายใจกว่าครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ดูรถให้ออกครับ

รถเยอรมันทำสีมาดูง่ายมาก ชน ตัดต่อมาดูไม่ยาก อาศัยเทียบของเดิมๆเอา เพราะงานทำสีจากโรงงานกับตะเข็บมันปลอมกันยากอยู่ สำคัญที่เบ้าโช๊ค subframe คานหลักๆ

เน้นหารถที่ขายโดยเจ้าของ ขายเองจริงๆ ขับไปใช้ไปขายไปด้วย แบบดูท่าทางไม่รีบร้อน ถ้าเจ้าของรถยังขับได้อยู่ความเสี่ยงว่าจะเอารถเสียๆมาขับก็น้อยกว่าพวกรถจอดเฉยๆ  อาจจะมีร่องรอยหิน แมลงเกาะตามตะแกรงหน้า กันชน กระจกหน้าบ้าง ไม่ใช่สะอาดกริ๊บทำสีรอบคันใหม่ๆ  หารถขับต่างจังหวัดไม่ใช่รถจอดติดในกทมวันละ10-20กิโลเมตรเลขไมล์น้อยแต่เครื่องโคตรโทรมอย่าเอา

จะซื้อรถมือสองเผื่อใจซ่อมไว้ครับ จะได้รถเทพแค่ไหนพอเอามาใช้ก็มีซ่อมในที่สุด ศึกษาอาการเฉพาะของชิ้นส่วนต่างๆที่เสียกันบ่อยไว้ หาอู่ หาช่าง หาอะไหล่ไว้ จริงๆก็ไม่ยากหรอกครับ แต่มักพลาดตรงเลือกช่างผิดทำพังกว่าเดิม

สิ่งที่ซ่อมให้จบยากที่สุดคือเครื่องยนต์เหมือนหัวใจคนนั่นแหละครับ ตัวถัง ช่วงล่างถ้าไปดูแล้วมีริ้วรอยมึเสียงกุกกักแต่เครื่องยังเดินเรียบเกียร์ยังแน่น ดีกว่าพวกตัวถังสวยเครื่องหลวมซึมรั่วเกียร์จะพังแน่นอน

ขอให้โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2017, 06:49:53 โดย 3eL JaE »

ออฟไลน์ sukhontha

-ศึกษาก่อน
-หาอู่ก่อน
-หาปัญหาก่อนว่ารับได้ไหม  อากู่มีให้มากมาย
จากนั้นค่อยเลือกรถตามข้างบนครับ

ออฟไลน์ chaithawat

อันดับแรกเลยมีอู่มีช่างเฉพาะทางรองรับหรือยังครับ ถ้าอยู่ไกลหาอู่ยากอย่าเพิ่งเล่นไม่งั้นกระเป๋าฉีกบานปลายเสียเวลาเสียอารมณ์เปล่า ซ่อมทีจอดเป็นอาทิตย์วิ่งไปเป็นร้อยโลแบบนี้หมดสนุกแน่
ถ้ามีเพื่อนหรือคนรู้จักใช้รุ่นนั่นให้เขาลองขับดูครับ จับอาการดูเอาน่าจะได้อะไรพอควร พวกระบบไฟต้องเก่งวิเคราะห์ได้แม่นยำ เพราะน่ากลัวสุดตาดูหูฟังจับยาก ดับกลางทางกลางอากาศเอาดื้อๆก็เคยครับ

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
ถ้าเป็นไปได้และไม่รีบ ดูหลายๆคันซำ้ๆกันครับ สังเกตุความแตกต่างแต่ละคันดีๆ การดูรถมือสองต้องใช้ประสบการณ์ด้วยหลายอย่างสอนกันหรืออธิบายเป็นคำพูดไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ชอบรุ่นไหนยี่ห้อไหนไปขอเข้ากลุ่ม ส่วนใหญ่เป็นกลุ่มปิด แจ้งความจำนงค์ว่าอยากได่รุ่นนี้ เดี่ยวก้มีคนมาช่วยตอบ ช่วยแนะนำอู่ดีๆให้ ถามหาคนที่อยากจะขาย ซื้อต่อจากในกลุ่มรถบ้านหรือในคลับจะค่อนข้างจริงใจกว่า และรถสภาพดีเพราะเป็นกลุ่มที่รักรถจริงๆ ไล่เปลี่ยนไล่ซ่อมมาถูกจุดและดีกว่ารถคนใช้ทั่วไป

ศึกษาเสร็จเตรียมงบเผื่อซ่อมให้พร้อม  รถยุโรปโดยเฉพาะเบนซ์ออฟชั่นซอยยิบมาก  หาช่างผู้ชำนาญไปช่วยดู

ทำใจ รถยุโรปเหมือนผญสวย นางงาม เรื่องเยอะไปบ้าง งี่เง่าบ้าง แต่ก้มีมุมน่ารักๆดีงามเยอะ ใช้มันอย่างเข้าใจจะมีความสุข
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
เพื่อนไปซื้อ D-seg ญี่ปุ่นมาคัน รถอายุแค่2-3ปี โพสต์ขายราคาค่อนข้างดี เอาเลขตัวถังไปเช็ค0ปกติ ไม่มีปัญหาอะไรเลย ตัวรถก็สภาพปกติ เลยตัดสินใจซื้อ ขับมาได้2-3วัน ช่วงกำลังจะโอนรถ ให้เพื่อนเช็คเบี้ยประกันให้จะทำประกันชั้น1 สักพักเพื่อนแจ้งกลับมา รถคันนี้เคยมีประวัติเคลมกับทางประกัน ยอดเคลมเกือบล้าน ทั้งที่ราคารถมันแค่ 1.4ล้าน เองตอนป้ายแดง เลยทำให้รู้ว่ารถเคยเกิดอุบัติเหตุมาค่อยข้างหนัก แต่การขับขี่ปกติ เอาไปให้ทั้งช่าง0 ทั้งอู่สี ยังดูไม่ออก บอกแต่ว่าสภาพดี มีทำสีมาแต่ไม่รู้ว่าหนักขนาดไหน สุดท้ายเพื่อนใช้สักพักก็ปล่อยออกไป

คือบางทีเช็คเลขตัวถังกับทาง0ก็ไม่เจอ ต้องเอาเลขตัวถังเช็คกับทางประกันด้วยนะครับ เพราะเคสนี้เดาว่าคงซ่อมอู่เพื่อไม่ให้มันมีประวัติโชว์กับทาง0 หรือบางทีทำประกันซ่อมอู่เลยเช็คไม่เจอความผิดปกติ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member

ออกกับศูนย์ครับ ราคาดี บางทีได้ประกันเพิ่มด้วยครับ

ศูนย์เบนซ์ BMW ส่วนใหญ่มี ส่วนที่เป็นมือสองขายครับ

ออฟไลน์ bingoman

น่าจะซื้อกับพวก 0 ที่มีแผนก certified used car นะครับ   อาจจะแพงขึ้นไปนิดนึง แต่ผมว่าอุ่นใจขึ้น  แถมได้ประกันจาก 0 ด้วย  อาจจะ 1-2 ปี

ออฟไลน์ Arado_kung

น่าจะซื้อกับพวก 0 ที่มีแผนก certified used car นะครับ   อาจจะแพงขึ้นไปนิดนึง แต่ผมว่าอุ่นใจขึ้น  แถมได้ประกันจาก 0 ด้วย  อาจจะ 1-2 ปี

เคยมีคนโป๊ะแตกมาแล้วนะครับซื้อผ่านศูนย์เนี่ย ดันกลายเป็นรถประมูลจากกรมศุลฯไม่ใช่รถที่ซื้อจากศูนย์ที่ไทย คนซื้อเอาไปเข้าที่อื่นประวัติเลยหลุดออกมาว่าไม่ใช่รถไทย

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
เป็นผมนี่ไม่กล้าเลยครับ  จากเคสที่น้ำท่วมกรุงเทพล่าสุดนี่แหละ  จะซื้อมือ 2 ควรดูรถเป็น และควรมีช่างซ่อมที่ชำนาญไปช่วยดูให้ด้วย  แต่ดูจากการตั้งคำถาม ผมว่าไปซื้อมือ 1 รถญี่ปุ่นขับสบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ pattra

• Jr. Member
  • **
เพื่อนไปซื้อ D-seg ญี่ปุ่นมาคัน รถอายุแค่2-3ปี โพสต์ขายราคาค่อนข้างดี เอาเลขตัวถังไปเช็ค0ปกติ ไม่มีปัญหาอะไรเลย ตัวรถก็สภาพปกติ เลยตัดสินใจซื้อ ขับมาได้2-3วัน ช่วงกำลังจะโอนรถ ให้เพื่อนเช็คเบี้ยประกันให้จะทำประกันชั้น1 สักพักเพื่อนแจ้งกลับมา รถคันนี้เคยมีประวัติเคลมกับทางประกัน ยอดเคลมเกือบล้าน ทั้งที่ราคารถมันแค่ 1.4ล้าน เองตอนป้ายแดง เลยทำให้รู้ว่ารถเคยเกิดอุบัติเหตุมาค่อยข้างหนัก แต่การขับขี่ปกติ เอาไปให้ทั้งช่าง0 ทั้งอู่สี ยังดูไม่ออก บอกแต่ว่าสภาพดี มีทำสีมาแต่ไม่รู้ว่าหนักขนาดไหน สุดท้ายเพื่อนใช้สักพักก็ปล่อยออกไป

คือบางทีเช็คเลขตัวถังกับทาง0ก็ไม่เจอ ต้องเอาเลขตัวถังเช็คกับทางประกันด้วยนะครับ เพราะเคสนี้เดาว่าคงซ่อมอู่เพื่อไม่ให้มันมีประวัติโชว์กับทาง0 หรือบางทีทำประกันซ่อมอู่เลยเช็คไม่เจอความผิดปกติ

ขอบคุณที่มาเล่าประสบการณ์ให้ฟังค่ะ