ผู้เขียน หัวข้อ: หายางชุดใหม่ให้ BMW 116i  (อ่าน 6121 ครั้ง)

ออฟไลน์ psn

• Newbie
  • *
หายางชุดใหม่ให้ BMW 116i
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2017, 23:52:46 »
สวัสดีครับ นี่เป็นกระทู้แรกๆของผม อยากจะถามเพื่อนสมาชิกในบอร์ดเอาไว้เพื่อเป็นแนวทางในการตัดสินใจครับ

ที่บ้านผมกับภรรยาจะแยกใช้รถกันคนละคัน ส่วนตัวใช้ Camry Hybrid my 2012   ของภรรยาใช้ BMW 116i  ใช้เป็นมือแรก

ถึงตอนนี้ 116i ไมล์ประมาณสี่หมื่นกว่ากิโลเมตร  ยางเริ่มแข็งและเสียงขึ้นเรื่อยๆ  ยางติดรถเป็น Dunlop Sport Maxx รันแฟลต หน้า 225/45/17 หลัง 245/40/17 

ลักษณะการใช้งาน วิ่งแต่ในกรุงเทพฯ (ไปตจว.ใช้คัมรี่เป็นหลัก) รับส่งเด็กนักเรียน จ่ายตลาด ธุระจิปาถะตามประสาผู้หญิง 
นานทีผมจะเอาไปขับมุดเล่นมั่ง เพื่อยืดเส้นยืดสายและเช็คสภาพรถไปในตัว
กำลังพิจารณา 2 ทางเลือก ดังนี้ครับ

1. เปลี่ยนยางใหม่เป็นยางรันแฟลตเหมือนเดิม หากรั่วซึมไม่ต้องกังวลหาร้านปะยาง ขับบดกลับบ้านสบายๆ ดูแล้วสะดวกดีสำหรับคุณผู้หญิง
ทางศูนย์เสนอมาเป็นรุ่นเดิม ยางหน้า 9,000 หลัง 12,000 ต่อเส้น ผมว่าแพงไปและดันล็อปเองผมว่ายังไม่ดีเท่าไหร่
ยางที่มองๆไว้เป็น B/S Potenza S001 RT ยางหน้า 6,900 หลัง 9,800 ต่อเส้น ราคาอ้างอิงจากเวบร้านยางชื่อดัง

2. เลือกไปใช้ยางธรรมดา ขับสบายขึ้นเด้งสะเทือนน้อยลง มีตัวเลือกเยอะ  แถมถูกกว่ายางรันแฟลต
วิ่งแต่ในกทม.หากยางรั่วซึม ไม่ต้องบดล้อไปไกลๆเพื่อปะยาง
ข้อนี้ช้อยเยอะมาก มีทั้ง B/S S001 ,  RE003 ,  มิชลิน PS4  , กู๊ดเยียร์ Asymmetric3 ราคาไม่ห่างกันมาก
ถ้าเลือกข้อ 2 ใจอยากจะได้ยางที่เกาะดีทั้งถนนเปียกและแห้ง ความแข็งคงไม่ซีเรียสเพราะหนี RT ที่แข็งเด้งมาแล้ว

จะรบกวนความเห็นเพื่อนสมาชิกครับว่าควรเลือกทางเลือกใดพร้อมความเห็นครับ
แต่ละทางเลือก ยางตัวไหนน่าใช้กรุณาแนะนำด้วยครับ
หากสมาชิกท่านใดมีมุมมองอื่นเพิ่มเติม ก็ยินดีนะครับ

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
Re: หายางชุดใหม่ให้ BMW 116i
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 00:07:34 »
ps4

ออฟไลน์ sharpux21

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 01:13:19 »
ใช้ Hankook V12 Evo2 อยู่   ทั้ง E300 และ S300      คุณภาพน่าพอใจมาก  ราคาก็ไม่แพง

225/45R17 = 2900
245/40R17 = 3450

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 07:29:30 »
ดูเรื่อง ล้ออะไหล่ ไว้ด้วยนะครับว่าของเดิมมีหรือเปล่า ถ้าไม่มีติดรถมาให้และจะหันมาใช้ยางธรรมดา หาใส่ได้ไหมหรือไม่ก็ต้องไปดูพวกปั๊มลมติดรถกับพวกชุดปะยางฉุกเฉินติดรถกันเหนียวไว้หน่อย

ยาง sport เกรดดีๆ เท่าที่ผมลองมา มักจะหมดไว ยิ่งเป็นรถขับหลัง ใช้ยางหลังใหญ่กว่ายางหน้า ยางหลัง มักจะดอกหมดก่อนในขณะที่ยางหน้าดอกยังเหลือ ถ้าเป็นคนใช้รถเยอะคงไม่สนุกแน่หากต้องมาเปลี่ยนยางทีละ 4 เส้นพร้อมกันทุกปี

ส่วนยางในกลุ่มที่ให้มา

S001 ตัวนี้ผมเคยใช้ ยางตัวนี้เป็นตัว top ของค่ายเขาดีแน่ ครอบคลุมทุกอย่าง แต่หมดเร็ว ราคาสูง

RE 003 ตัวนี้ผมไม่เคยใช้ แต่ดูจากลายดอกยาง เสียงคงน่าจะดังอยู่ ยางตัวนี้ ราคาจะยางหลังจะโดด ราคาหน้าหลังไม่ไล่ๆกันเหมือน S001

PS4 ไม่เคยใช้ แต่พวกๆกันใช้กันอยู่หลายคน เห็นว่าดีเหมือนกัน อันนี้ผมก็สนใจอยู่ แต่ราคายางหลังจะโดดไปหน่อย แต่ยังไม่มีใครใช้มายาวๆเลยยังไม่รู้ว่า ทนทานขนาดไหน

asy 3 ไม่เคยใช้และยังไม่พรรคพวกคนไหนใช้ พวกๆกันที่ใช้มีแต่ asy 2 ที่ว่าดี เทียบกับคนที่ใช้ asy2 แล้วเปลี่ยนมาใช้ PS4 เขาว่า asy 2 ขับดีกว่า

แต่ยางในกลุ่มที่ให้มาเป็นกลุ่ม sport หมด ที่เทรดแวร์เยอะที่สุดจะเป็น PS4 เห็นว่าเทรดแวร์ 300 (เทรดแวร์เป็นค่าความทนทานของยาง) ถ้าเอาแค่ในกลุ่มนี้ และ คนใช้เป็นแม่บ้านด้วย ผมว่าเลือก PS4 น่าจะตรงสุดครับ

แต่ส่วนตัวผม ยางอีกตัวที่อยากลองก็จะเป็น มิชลิน PSS อันนี้เท่าที่ลองหาอ่านดูส่วนมากเขาว่า ตัวนี้คุ้มราคาที่สุด ลองหาราคาดูว่าแตกต่างกับ PS4 เยอะไหม ถ้ามีงบประมาณเพียงพอเลือกยางตัวนี้ไว้ ก็ไม่น่าจะผิดหวังนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ ks75

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 09:16:31 »
เลือกข้อ 2 แล้วดูเงื่อนไขว่าที่ไหนมีบริการรถยกหรือปะยางถึงที่24ชม. แต่ใช้รถแค่ในกทม.ผมว่าไม่ต้องกังวลมาก
ส่วนยางก็เอาที่ชอบเลยครับ ผมว่าผู้หญิงขับคงไม่ซิ่งอะไรมากมั้งครับ เอาแค่ราคากลางๆหรือถูกหน่อยในกลุ่มยางสปอร์ตก็น่าจะพอ เช่น re003 ps4 ผมว่าก็ดีเหลือเฟือแล้ว

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 10:20:01 »
RE003 หรือไม่ก็ PS4 เลยครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ psn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 12:15:00 »
ps4

ขอบคุณครับ

ใช้ Hankook V12 Evo2 อยู่   ทั้ง E300 และ S300      คุณภาพน่าพอใจมาก  ราคาก็ไม่แพง

225/45R17 = 2900
245/40R17 = 3450

ราคาดีจัง

ดูเรื่อง ล้ออะไหล่ ไว้ด้วยนะครับว่าของเดิมมีหรือเปล่า ถ้าไม่มีติดรถมาให้และจะหันมาใช้ยางธรรมดา หาใส่ได้ไหมหรือไม่ก็ต้องไปดูพวกปั๊มลมติดรถกับพวกชุดปะยางฉุกเฉินติดรถกันเหนียวไว้หน่อย

ยาง sport เกรดดีๆ เท่าที่ผมลองมา มักจะหมดไว ยิ่งเป็นรถขับหลัง ใช้ยางหลังใหญ่กว่ายางหน้า ยางหลัง มักจะดอกหมดก่อนในขณะที่ยางหน้าดอกยังเหลือ ถ้าเป็นคนใช้รถเยอะคงไม่สนุกแน่หากต้องมาเปลี่ยนยางทีละ 4 เส้นพร้อมกันทุกปี

ส่วนยางในกลุ่มที่ให้มา

S001 ตัวนี้ผมเคยใช้ ยางตัวนี้เป็นตัว top ของค่ายเขาดีแน่ ครอบคลุมทุกอย่าง แต่หมดเร็ว ราคาสูง

RE 003 ตัวนี้ผมไม่เคยใช้ แต่ดูจากลายดอกยาง เสียงคงน่าจะดังอยู่ ยางตัวนี้ ราคาจะยางหลังจะโดด ราคาหน้าหลังไม่ไล่ๆกันเหมือน S001

PS4 ไม่เคยใช้ แต่พวกๆกันใช้กันอยู่หลายคน เห็นว่าดีเหมือนกัน อันนี้ผมก็สนใจอยู่ แต่ราคายางหลังจะโดดไปหน่อย แต่ยังไม่มีใครใช้มายาวๆเลยยังไม่รู้ว่า ทนทานขนาดไหน

asy 3 ไม่เคยใช้และยังไม่พรรคพวกคนไหนใช้ พวกๆกันที่ใช้มีแต่ asy 2 ที่ว่าดี เทียบกับคนที่ใช้ asy2 แล้วเปลี่ยนมาใช้ PS4 เขาว่า asy 2 ขับดีกว่า

แต่ยางในกลุ่มที่ให้มาเป็นกลุ่ม sport หมด ที่เทรดแวร์เยอะที่สุดจะเป็น PS4 เห็นว่าเทรดแวร์ 300 (เทรดแวร์เป็นค่าความทนทานของยาง) ถ้าเอาแค่ในกลุ่มนี้ และ คนใช้เป็นแม่บ้านด้วย ผมว่าเลือก PS4 น่าจะตรงสุดครับ

แต่ส่วนตัวผม ยางอีกตัวที่อยากลองก็จะเป็น มิชลิน PSS อันนี้เท่าที่ลองหาอ่านดูส่วนมากเขาว่า ตัวนี้คุ้มราคาที่สุด ลองหาราคาดูว่าแตกต่างกับ PS4 เยอะไหม ถ้ามีงบประมาณเพียงพอเลือกยางตัวนี้ไว้ ก็ไม่น่าจะผิดหวังนะครับ

จะแนะนำเป็นยางธรรมดามากกว่ายาง RT นะครับ
ถ้าทางเลือกนี้ในใจอยากลอง S001  รองลงมา PS4 ครับ เห็นชมกันเยอะ

เลือกข้อ 2 แล้วดูเงื่อนไขว่าที่ไหนมีบริการรถยกหรือปะยางถึงที่24ชม. แต่ใช้รถแค่ในกทม.ผมว่าไม่ต้องกังวลมาก
ส่วนยางก็เอาที่ชอบเลยครับ ผมว่าผู้หญิงขับคงไม่ซิ่งอะไรมากมั้งครับ เอาแค่ราคากลางๆหรือถูกหน่อยในกลุ่มยางสปอร์ตก็น่าจะพอ เช่น re003 ps4 ผมว่าก็ดีเหลือเฟือแล้ว

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ

ออฟไลน์ psn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 12:19:58 »

ส่วนตัวจะยืมรถเค้าไปขับเล่นบ้างเป็นพักๆครับ เลยอยากได้ยางเกาะดีๆหน่อย

116i M Sport นี่มันขับสนุก คล่องตัว มุดมันส์มาก

เสียตรงแรงน้อยไปหน่อย โดนเค้าสวนประจำ   :'(

ออฟไลน์ coolpix99

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 08:55:07 »
แนะนำ PS4 น่าจะตอบโจทย์ภรรยาเจ้าของกระทู้สุดครับ เพราะเป็นยางสปอร์ตที่เงียบ และรีดน้ำได้ดี เป็นยางที่ดีเกือบทุกด้านยกเว้นความคมและการตอบสนองของแก้มยางซึ่งจะสู้  RE003 ไม่ได้
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 16:31:55 »
ข้อ 2  เปลี่ยนเป็นยางธรรมดาแทนเถอะครับ

ผมก็เปลี่ยนจาก Goodyear Excellence RFT เป็น Continental MC5 
ขนาด MC5 เป็นยางเกรดกลางๆ ไม่ได้เทพอย่าง RE003, PilotSport4, Asym3  พวกนั้น

แต่เปลี่ยนมาแล้วขับสบายมากขึ้น เพราะนุ่มขึ้นชัดเจน  ในขณะที่ handling ก็ดีเหมือนเดิม 
อารมณ์เหมือนได้รถที่ขับง่าย สบายขึ้น ไม่สะท้านแบบเดิมครับ   

ส่วนถ้ายางรั่ว ก็ไม่เป็นรถ เพราะผมมีที่ปะยางฉุกเฉินแล้ว

ออฟไลน์ psn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 20:16:09 »
แนะนำ PS4 น่าจะตอบโจทย์ภรรยาเจ้าของกระทู้สุดครับ เพราะเป็นยางสปอร์ตที่เงียบ และรีดน้ำได้ดี เป็นยางที่ดีเกือบทุกด้านยกเว้นความคมและการตอบสนองของแก้มยางซึ่งจะสู้  RE003 ไม่ได้

เท่าที่อ่านดูทั้งสองตัวเห็นคนชมกันเยอะ ใจเอียงมาทาง RE003 นิดๆ  แต่ PS4 ค่าเฉลี่ยก็ดีรอบด้าน
ลังเลแบบรักพี่เสียดายน้อง

กำลังคิดว่าจะจัด PS4 กับ 116i (แก้มจะย้วยมั๊ย?) 
Camry Hybrid รถตัวเองมาใช้ RE003 แทน
PS4 Camry นี่หมดสิทธิ์เลย ไม่มีไซส์

ดูๆไปแบบนี้ก็ไม่เลว ได้ลองทั้งคู่เลย

ออฟไลน์ psn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 20:49:25 »
ข้อ 2  เปลี่ยนเป็นยางธรรมดาแทนเถอะครับ

ผมก็เปลี่ยนจาก Goodyear Excellence RFT เป็น Continental MC5 
ขนาด MC5 เป็นยางเกรดกลางๆ ไม่ได้เทพอย่าง RE003, PilotSport4, Asym3  พวกนั้น

แต่เปลี่ยนมาแล้วขับสบายมากขึ้น เพราะนุ่มขึ้นชัดเจน  ในขณะที่ handling ก็ดีเหมือนเดิม 
อารมณ์เหมือนได้รถที่ขับง่าย สบายขึ้น ไม่สะท้านแบบเดิมครับ   

ส่วนถ้ายางรั่ว ก็ไม่เป็นรถ เพราะผมมีที่ปะยางฉุกเฉินแล้ว

ใช้ยางธรรมดาแอบมีกังวลนิดๆครับ หากรั่วซึมคุณเธอคง
ขับบดยางไปได้ไม่ไกล ใช้ปะยางฉุกเฉินก็ซับซ้อนไปสำหรับ
ผู้หญิง

มาคิดอีกที ต่อให้มียางอะไหล่ คุณเธอคงไม่เปลี่ยนยางอยู่ดีน่ะครับ   ::)

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2017, 17:10:14 »

ใช้ยางธรรมดาแอบมีกังวลนิดๆครับ หากรั่วซึมคุณเธอคง
ขับบดยางไปได้ไม่ไกล ใช้ปะยางฉุกเฉินก็ซับซ้อนไปสำหรับ
ผู้หญิง

มาคิดอีกที ต่อให้มียางอะไหล่ คุณเธอคงไม่เปลี่ยนยางอยู่ดีน่ะครับ   ::)
ผมก็ใช้ 116i ตอนนี้เปลี่ยนล้อเป็น 18" ยาง RE002 ครับ แต่มีชุดปะยางฉุกเฉิน
ผมว่าใส่ยางธรรมดาเนี่ยแหละครับ PS4 หรือ RE003 ก็ได้แล้วแต่หาได้ราคาถูกสุดครับ
แล้วก็หาชุดปะยางฉุกเฉินไว้หน่อย หรือล้ออะไหล่แบบบางก็ได้ครับ เผื่อมีคนมาช่วยเปลี่ยนให้
ส่วนเรื่องยางแตก ถ้ารั่ว ยังไงระบบมันก็เตือนก่อนบดครับ ก็ค่อยๆหาร้านปะยาง เดี๋ยวนี้ Bqui เยอะแยะครับ ไม่น่ากังวล เพราะเวลาออกต่างจังหวัดเอาแคมรี่ไป
แต่แคมรี่ ก็ไม่มียางอะไหล่ป่ะครับ เหมือนจะมีแต่ชุดปะยางป่าวครับ

สรุป ใส่ยางธรรมดา แล้วหาชุดปะ หรือยางอะไหล่บางไว้หน่อย จบครับ

ออฟไลน์ Artist

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 16:59:24 »
โจทย์เดียวกัน เพิ่งเปลี่ยนยางให้แฟน 116i ปี 13
สุดท้ายจบที่ PS4 เพราะรันแฟลตมันแข็งเกินไปหน่อย
หลังเปลี่ยน วิ่งนุ่มขึ้นมาก เวลาเจอถนนขรุขระ รู้สึกนิ่งขึ้น ไม่กระเทือนเหมือนเดิม
ยางไม่รันแฟลต มันก็บดวิ่งต่อได้ครับ แต่ต้องช้าหน่อย ไม่เหมือนรันแฟลที่วิ่งได้เกิน 80
ยิ่งถ้าใช้ในกทม.วิ่งบดยังไง ไม่เกิน 2-3กิโลก็เจอร้านยางแล้ว สุดท้ายเลยเลือก PS4
ปล.รันแฟลตราคาแพงมากครับราวๆสี่หมื่น ขณะที่ PS4 ตกแค่ 22,000 ต่างกันเท่าตัว