ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมยุคนี้ คนมีอายุลงมาขับ Eco car / วัยรุ่น คนรุ่นใหม่ ไปขับ 1.5 1.8 2.0 or  (อ่าน 11914 ครั้ง)

ออฟไลน์ mentos

• Jr. Member
  • **
เหมือนมือถือ ตอนนี้รุ่นไรก็ได้ จอใหญ่ๆหน่อย ไม่ช้า ไม่หน่วงพอ

แต่เด็กๆ วัยรุ่น เอาแต่ iphone เท่านั้น

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ขนาดรถไม่ได้มีความสัมพันธ์กับช่วงวัยอย่างมีนัยยะสำคัญครับ ทุกๆคนแก่ที่ขับรถกระป๋อง ก็ยังมีคนแก่ที่ขับ Fortuner, Camry และรถยุโรป อีกเป็นจำนวนมากที่คุณไม่ได้สังเกต เพราะตอนนี้ผมเห็นแต่ Confirmation Bias ทั้งนั้น

ในทางกลับกัน รถของคนเยาว์ ทุกๆ Civic RS ยังมีอีกจำนวนมากที่ไม่ได้ใช้อะไรใหญ่ไปกว่า Mirage และ Vios

แล้วถ้าถามว่าไอ้มุมมองที่ว่า คนแก่ คนเยาว์ ขับรถขนาดตรงกันข้าม มันเพิ่งจะมีหรือไม่? ก็ไม่นะครับ ซัก 20 กว่าปีที่แล้ว คนแก่ที่ขับ Fronte, Swift, Mira ก็มีอยู่มากมาย คนเยาว์ที่ขับ E34, W124 ก็มีเพียบ แต่ก็ไม่ใช่ทุกคนในทุกพื้นที่

ขนาดรถกับอายุ ไม่ได้มีความเกี่ยวข้องใดๆทั้งสิ้นครับ มันก็แล้วแต่ความต้องการของแต่ละคนที่จะใช้รถที่แตกต่างกันไป ไม่งั้นคงไม่มีคนมาถามว่า ทำงานมีตำแหน่งนี้ๆๆๆ ใช้รถญี่ปุ่นจะดูเหมาะสมหรือไม่ หรือพ่อแม่มาตั้งกระทู้ถามว่ารถแบบไหนให้เด็กเพิ่งหัดขับใช้ดี ข้อแรกส่วนมากทุกคนก็ตอบว่า มันไม่สำคัญขนาดนั้น ข้อสองส่วนมากทุกคนก็แนะนำให้เอารถใหญ่ๆไปใช้เพราะปลอดภัยกว่า แต่ในชีวิตจริงก็ไม่ใช่ทุกคนที่จะมองอย่างนั้นนี่ครับ

ผมยังมองว่า ขนาดรถกับช่วงวัย ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกันแม้แต่นิดเดียว แต่ภาพลักษณ์ของรถกับช่วงวัยนี่สิ เกี่ยวข้องกันโดยตรง ก็ไม่ใช่ประเด็นที่ถามถึงอีก ขอไม่พูดถึงละกันนะครับ

ออฟไลน์ Gine

• **
ไม่อ่ะ ผมเห็นคนแก่ขับรถคันใหญ่ก็เยอะ อยู่ที่มีเงินมากกว่า รถคันใหญ่ขับยังไงก็ให้ความรู้สึกที่สบาย ปลอดภัยกว่ารถกระป๋องเยอะ

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
เหตุผลไม่มีอะไรหรอกครับ คนสมัยนี้ คนเจนวาย เจนซี เขาติดหรูครับ ไม่ชอบความลำบาก ชอบสบาย แม้กระทั่งงานที่ทำ เอาเงินเป็นที่ตั้ง ส่วนใหญ่คิดแต่จะทำอะไรดีให้ดูรวยดูมีตังค์ ไม่สนใจเรียนให้สูงๆเหมือนคนสมัยก่อนครับ รถที่ใช้ก็เช่นกัน แพงที่สุดที่จะผ่อนได้ อดตายกินมาม่าก็ยอม เขาก็ต้องบอกไหวๆๆ หามาขับกันจนได้ล่ะครับ
ลองศึกษาดูข้อมูลวิจัย เกี่ยวกับหนี้สินของคนไทยปัจจุบันสิครับ จะชัดเจนมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2017, 15:03:44 โดย sedan lover »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันมั้ย ส่วนหนึ่งผมว่าการที่เราอายุมากขึ้น ทำให้สมรรถภาพร่างกายบางอย่างเสื่อมลง ความแม่นยำลดลง พอผู้ใหญ่มาลองขับรถเล็กๆ กะระยะง่ายๆ มุมอับน้อยๆ รู้สึกมั่นใจที่จะขับมากขึ้น

คุณพ่อผมอายุ 60 ใช้ Camry 2.0 มา 10 ปีแล้ว เป็นรถตำแหน่ง ช่วงแรกๆก็ปกติ ไม่มีเฉี่ยวชนแบบที่เป็นฝ่ายผิด แต่พอมาช่วง 2-3 ปีนี้ เริ่มจะเข้าไปหา ฟุตบาทบ้าง เสาบ้าง กรวยบ้าง กำแพงบ้าง เอาเป็นว่าต้องเก็บสีรอบคันกันแถบทุกปี พอที่บ้านออก Jazz มาให้ผม ท่านก็ลองเอาไปขับ แล้วก็เอาไปบ่อยขึ้น บ่อยขึ้น ล่าสุดออก HRV มากะใหพ่อใช้ตอนเกษียน ผ่านมา 6 เดือนแล้วท่านก็ไม่ยอมแตะเลย ให้ผมขับ แล้วเอา Jazz ผมไปขับซะงั้น แถมบอกว่าคันเล็กๆกะง่ายดี

อีกอย่างรถเล็กๆสมัยนี้ มันก็ทำออกมาได้ค่อนข้างดี อุปกรณ์ครบๆ ระบบความปลอดภัยก็ด้อยกว่ารถใหญ่ไม่มากแล้ว ราคาไม่สูงมาก บำรุงรักษาไม่แพง และบางคนก็เลือกที่จะเปลี่ยนรถใหม่คันสุดท้ายด้วยเงินเกษียนหรือเงินบำนาญ ทำให้ผู้ใหญ่เลือกที่จะใช้รถเล็ก ๆที่มีภาระค่าใช้จ่ายน้อยๆครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ cadherin

คนที่เกษียณแล้ว ซื้อรถคันเล็กๆ ไม่ใช่ว่าต้องการประหยัดอย่างเดียวนะครับ
เป็นเพราะรถคันเล็ก ขับง่าย

พ่อผม วัย 65 จอง Mitsubishi Mirage ตั้งแต่เปิดตัว ทั้งที่ไม่ได้ไปลองขับ
เพราะที่บ้านใช้ Mitsubishi มา 3 คันด้วยมั้ง

ผมเคยเอารถไปเข้าศูนย์แทน ขับง่าย คล่องตัวจอดง่าย นะ ถ้
ถ้าอายุ 60+ ผมคงซื้อรถคันเล็กๆ เหมือนกัน เพราะคันใหญ่ขับลำบาก

เด็กที่เพิ่งจบ มีงานทำ เห็นออก civic กันเยอะ ถ้าบ้านรวย หรือ เงินเดือนเยอะ การงานมั้่นคง ไม่น่าห่วง

แต่ถ้าดาวน์น้อย ผ่อนนาน 7 ปีขึ้นไป ผ่อนกันจนเหนื่อย
เห็นมีขายดาวน์ใน facebook club แต่พอรวมเงินที่ต้องจ่ายทั้งหมด เกือบเท่ารถใหม่เลย

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

• Full Member
ขอตอบในฐานะวัยรุ่นกำลังอยู่ในวัยมหาลัยนะครับ ส่วนตัวผมคิดว่ายุคสมัยนี้วัยรุ่นทุกคนเสพสื่อกันเยอะครับ ไม่ใช่ว่สอะไรๆก็โตโยต้าเหมือนคนสมัยก่อนแล้ว ถ้าตอนนี้ถามคุณพ่อคุณแม่ท่านก็ยังจะให้ซื้อแต่โตโยต้าลูกเดียว แต่ผมชอบหาข้อมูล รักในสมรรถนะ ผมเลยรู้ดีว่าอะไรก็ตามที่เป็นโตโยต้าหรือพวกอีโค่คาร์อะไรพวกนี้ขับได้ห่วยแตกเมื่อเทียบกับพวก 3หรือFC หรืออาจจะมอง 2 อีกตัว ตอนแรกคุณพ่อผมเกษียณออกมาก็ต้องซื้อรถ1คัน ผมก็เลือกมาสด้า 3 อย่างไม่ลังเลเพราะรูปลักษณ์สวยงาม ขับขี่ก็ดี วัยรุ่นชอบ สาวๆมอง ไม่มีเหตุผลที่ต้องซื้อคันอื่นครับ นอกจากว่าตอนนั้น FC เปิดตัวแลเวก็อาจจะไป FC ครับ ส่วนอีโค่คาร์ให้คุณแม่ขับไปทำงานชิลๆแทนครับ

ออฟไลน์ holahola66

5555 อ่านละยิ้มเลย ผมก้อใช้รถecoบ่อยมากครับทุกวันนี้ ชอบครับ ผมเป็นเจ้าของกิจการเล็กๆ  ส่วนลูกน้องก้อใช้ mazda2 ,Jazz ,altis1.8 ครับ

รถeco เนี่ย ขับแล้วยิ้มครับ เพราะมันทำได้ดีเกินคาด ตอนซื้อไม่ได้คาดหวังกับอัตราเร่ง ช่วงล่าง อะไรยุแล้ว

ในขณะที่รถราคาเกิน1m ซื้อแล้วจะมีข้อผิดหวังตรงนั้นตรงนี้ เพราะเราคิดว่ามันต้องดี
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ siwakorn

อยู่ที่ทรงมั้งครับ อย่าง civic mz3 นี่ผมว่าหน้าตามันโดนใจวัยรุ่นมากกว่าวัยเก๋านะ eco car ต่างๆทรงมันกลางๆใช้ได้ทุกวัย ผมเห็นคนมีอายุๆหน่อยจะมาทาง altis camry accord มากกว่า พ่อผมนี่ 55 ใช้ camry เหตุผลที่ใช้เพราะเดิมที ผมกับพ่อใช้ altis คนละคัน หน้าหมูคันนึงหน้าแบนคันนึง พอผมเอาหน้าแบนไปคว่ำมาต้องหารถแทน แล้วบังเอิญ altis ปัจจุบันพ่อผมไม่ชอบทรงมันเท่าไร civic ก็วัยรุ่นเกิน B-segment ลงมาไม่มองเพราะบ้านผมตัวตัวค่อนข้างสูงแล้วขับทางไกลบ่อยๆ เลยข้ามไป camry เลย

ออฟไลน์ Tien.W

พ่อผม อายุจะ 70 ละ ... ใช้มาแทบจะทุก segment ยัน premium car ละ แต่ทุกวันนี้ ขับ Jazz เพราะไม่ได้ไปไหนไกล วิ่งในเมืองสั้นๆ ไม่ต้องไปรับส่งพวกน้องๆ ไม่ได้ไปไหนกันหลายคนละ

กลับกัน

ตั้งแต่ยุคที่ผม หรือ น้องสาว อายุเลข 2 นำหน้า มีรถคันแรก รถที่พวกผมได้ คือ MPV หรือ SUV คันโต ... ด้วยเหตุผลว่า รถคันโตๆ มันปลอดภัยกว่า เดินทางไกลมันสบายกว่า แล้วมันก็ทำให้ผมติดมาจนทุกวันนี้

น้องสาวผม ก็ยังใช้ CRV G3
ผมเอง ก็ใช้ CRV G3 จะเพิ่มเติมคือ Pulsar แหละ

พอใช้ Pulsar บ่อยๆ ก็ชักเริ่มชอบ หาที่จอดง่าย คล่องตัว แต่ก็นั่นแหละ ถ้าผมไม่ต้องเดินทางไกลเลย ผมก็เหลือแค่ Pulsar คันเดียว แต่พอดี ยังรักการท่องเที่ยว ยังชอบขับรถไกลๆระดับพันกม. ซึ่ง Pulsar มันนุ่ม และ สบายสู้ CRV ไม่ได้ ก็เลยยังต้องเหลือ CRV ไว้ล่ะครับ

ออฟไลน์ xcalibur

อาจจะจริง ญาติผมอายุจะ 70 รวยร้อยล้านเจ้าของโรงงาน ล่าสุดขับแค่  Yaris ตัวกลางๆ เน้นขับไปกลับที่ทำงาน 10 กิโลฯ แค่นั้น
สวนทางกับผมยังไม่ 30 แต่ไปชอบรถแนวคนแก่ Full-Size Sedan เจอ Lexus LS, Toyota Crown โคตรชอบเลยครับ ไซส์ใหญ่อย่าง Land Cruiser/Lexus LX หรือ Prado ชอบมาก
ตอนนี้ขับ RX300 สลับ F10 คนอาจจะมองว่าไอนี่เอารถพ่อมาขับแน่ๆ ไม่แน่ถ้าในอนาคตได้ลองจนจุใจแล้วผมอาจจะคืนสู่สามัญบ้างก็ได้ วันนี้พี่เอา Jazz มาจอดหน้าบ้านช่องที่เราจอดประจำยังคิดว่า เห้ยรถคันเล็กดีนะ เช็ดรถล้างรถน่าจะเป็นเดียวไม่ต้องปีน จอดเหลือที่ตั้งเยอะ ไม่บังวิวหน้าบ้านด้วย

ออฟไลน์ SRY

อัตตราเร่งมันไม่ค่อยทันใจวัยมันส์ครับ เท่านั้นแหละ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เมื่ออายุเยอะขึ้นก็ใช้จ่ายให้พอดีกับที่ต้องการมากขึ้นครับ คนรุ่นก่อนเป็นรุ่นที่เห็นค่าและเก็บออมเงินครับ

ลองบอกให้แกเลือกรถให้ลูกให้หลานสิครับ จะออกมาอีกแบบ  :P

ออฟไลน์ Steeringwheel Father

• **
แก่แล้ว ได้ใหญ่ ๆ มาเยอะแล้ว ไม่อยากได้อะไรอีก นอกจากใช้ง่ายขับง่าย ประหยัดค่าน้ำมันและค่าบำรุงรักษา จอดง่ายไม่เทอะทะ ไม่ต้องกังวลเรื่องรถหาย ไม่ต้องกลัวตายกลางทางเพราะความเก่าแล้วยังต้องมาจ่ายค่านู่นนี่ให้มันเยอะ ค่าประกัน 1 ปีละหมื่นกว่าบาท พอแล้ว

รถหรูรถใหญ่ผมผ่านมาหมดแล้ว ทุกวันนี้ใช้รถราวกับพัดลม คือเสียบปลั๊กกดปุ่มแล้วใช้ได้เลย เติมน้ำมันเดือนละ 2 ครั้งพอ

ออฟไลน์ Auto

ผมยังอยากได้รถเล็กลงเลย    คือขับ Fortuner มาตลอดส่วนมากขับคนเดียวนั่งคนเดียว   
อนาคตถ้ามี K Car   คือ  Suzuki 4x4 เล็ก ๆ  นำเข้ามาราคาไม่สูงนักก็จะเปลี่ยนไปใช้คันนี้แล้ว  เพราะหาที่จอดง่าย รถเล็กดี ประหยัดน้ำมัน ชิ้นส่วนเล็ก ๆ น่ารัก ๆ     และบุกตลุยเข้าป่าได้ง่ายกว่ารถออฟโรดใหญ่ ๆ     ว่าจะขับไปเที่ยวป่าในภาคเหนือด้วย ตามดอยต่าง  ๆ     เห้นพวก SUZUKI Caribian  เคยมีจัดทัวร์ไปเที่ยวกันที่รัฐฉานพม่า  แถบชนกลุ่มน้อย   อยากตามเข้าไปมาก  ๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันอยู่ที่คนมากกว่า ยังมีผู้ใหญ่อีกหลายคนที่หยี๋รถเล็ก

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
อายุมากขึ้น เจนโลก รู้จักใช้เงิน สิ่งแวดล้อมจำเป็น เรื่องเงิน ล่าฝันสูงสุดมาเป็นของตัวเองได้หมดแล้ว อะไรที่อยากครอบครองก็ได้มาครองแล้ว คนเหล่านี้จุดๆนึงของชีวิตจะรู้จักคำว่าอิ่มตัวเอง
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....