ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมยุคนี้ คนมีอายุลงมาขับ Eco car / วัยรุ่น คนรุ่นใหม่ ไปขับ 1.5 1.8 2.0 or  (อ่าน 11918 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

ผมมีข้อสงสัย จากที่สังเกต คนรอบตัวมา

ในยุคเก่า สมัยก่อน เวลาคนเล่นรถ ผมจำได้ว่า วัยรุ่น (ยุคก่อน สัก 10-20 ปีที่แล้ว)

เด็กสอบมหาลัยติด หรือคนเพิ่งเริ่มทำงาน ก็จะเริ่มที่รถ 1.3 1.5 อะไรก็ได้

รถพวก 1.8 2.0 ในยุคนั้นจะเป็นวัยกลางคนขึ้นมา

แต่ยุคนี้ ผมเห็นเด็กๆ รุ่นใหม่ คันแรก เขาก็จะมองที่ Civic กับ 3 ถ้าเป็นสาย 1.5 ก็จะดู Jazz
บางคนงบไม่ถึงก็จะลดลงมาเป็น City กับ 2 ดีเซล

แต่ที่แปลกไปมาก คือ อย่างในกลุ่ม Yaris Ativ ที่ผมอยู่ เจอเป็นวัยกลางคน 30 กลางๆ - 50
บางคนก็น่าจะอายุพอๆ กับพ่อแม่ผม มาขับรถ 1.2 แทน

รอบๆ ตัวผม ญาติผู้ใหญ่ มีแต่ขับ Vios 1.5 ภายในสีเบส กับ Altis 1.6E CNG / G
บางท่านก็ขับ Attrage Almera

ส่วนน้องที่เป็นญาติหรือเพื่อนๆ (คนรุ่นใหม่) ขับพวก Civic 1.8 Accord 2.0 MZ3 2.0
แต่ก็มีบางคนที่ออกรถ 1.8 2.0 sedan ไม่ไหว ก็จะออก 1.5 เช่น City กับ 2 diesel แทน
Vios ไม่ค่อยได้รับความนิยมเท่าไหร่ครับ

ผมว่าค่ายรถเขากำลัง...หลงทางกับการทำตลาดรถหรือเปล่าครับ เพราะ อย่างโฆษณาของ Yaris Ativ นี่
วัยรุ่นจ๋าเลย แต่คนที่ซื้อ พวกรุ่นกลางๆ จะเป็นคนมีอายุมากกว่า

คือ ถ้าผมไม่เห็นตัว Yaris Ativ 1.2E ภายในสีเบส ไฟหน้าธรรมดา แบบเป็นๆ ผมคงไม่ซื้อครับ เพราะผมดูจากโฆษณา
รถมันไม่เหมาะกับผมเลย ภายในก็วัยรุ่น ไฟหน้ารมดำ กระจกมองข้างแต่ง ครับ

คิดอย่างไรกันครับ...ว่าค่ายรถกำลังหลงทางกับการทำตลาดหรือเปล่าครับ แนวโน้มคนมีอายุปรับลงมาขับรถ 1.2 1.5
มันควรที่จะทำรถให้เหมาะสมกับคนกลุ่มนี้หรือเปล่า ปรับโฆษณาบางรุ่นให้คนกลุ่มนี้เห็นเด่นชัดขึ้น

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

เราอาจจะเห็นคนใกล้ตัวเราเป็นอย่างหนึ่ง แต่ข้อมูลในทางสถิติเป็นอีกอย่างนึงนะครับ

เช่นคุณมีเพื่อนอายุ 40-50 10 คน บังเอิญ กลุ่มนี้ 8 คนใช้รถ eco car

แต่ Toyota เค้าอาจจะมีข้อมูลคนซื้อยาริส 50,000 คน เป็นคนอายุ 18-24 30,000 คน 25-34 15,000 คน 35+ 5,000 คน

บังเอิญคนใกล้ตัวคุณเป็น 1 ใน 5,000 พอดี

ผมว่าเรื่องนี้บริษัทรถที่อยู่มานานโอกาสพลาดยากครับ

ออฟไลน์ Terng

ยังไงจำนวนก็อาจจะไม่มากเท่ากับกลุ่มวัยรุ่นแน่นอนครับ

แต่คนรุ่นพ่อแม่ผม (อายุ 55+) จะมีความคิดว่า อยากได้รถเล็ก
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
โอกาสพลาดน้อยมากครับ แล้วก็ยืนยันว่า ATIV POSITIONING ได้ถูกกลุ่มครับ กลุ่มนี้กำลังโตอีกต่างหาก

ออฟไลน์ turbofever

เด็กก็คือเด็กซื้อด้วยอารม ผู้ใหญ่ซื้อบนเหตุผล.
ตอนผมอายุยี่สิบกว่าผมซื้อรถขับหลังมาวางเจโบรวมๆหมดไปซื้อรถเก่งใหม่ราคาเริ่มต้นในตลาดได้
ตอนนี้อีกไม่กี่วันจะสี่สิบผมขับ eco car มาห้าปีแล้ว และพรุ่งนี้จะพาคนในบ้านไปดู eco car อีก  นี้ถ้ามี k car ก็คงจะไปดูด้วยมั๊ง 555

ออฟไลน์ palma

ถ้าวัยใกล้เกษียณ ลูกโตหมดแล้ว หรือ หมดความจำเป็นในการใช้รถขนาดใหญ่ รถเล็ก/อเนกประสงค์ ที่ประหยัดค่าใช้จ่าย อาจเป็นคำตอบของคนอายุ 50+ ได้ครับ

มุมมองคน 50-60+ จะเริ่มใช้จ่ายน้อยลง เพื่อเตรียมรับมือกับการหยุดทำงาน มีรายรับน้อยลง

อีกประเด็นคือ ปัจจุบันการเดินทางท่องเที่ยว มีทางเลือกมากขึ้น เช่น บินไปเช่ารถขับ ก็สะดวก ไม่ต้องขับรถไกลๆเอง

คนอายุ 45-60 อาจใช้แค่รถเล็กๆในเมือง พอท่องเที่ยวก็บินแล้วเช่ารถขับ หรือ แม้แต่เช่ารถตู้ พร้อมคนขับก็เป็นอีกทางเลือกที่ดี

ส่วนตัวถ้าเลิกทำงาน รถที่จะเลือกใช้คันเดียวก็จะเป็น mini mpv อย่าง เซียนต้าล่ะครับ ใช้ได้ครบๆ ประหยัด
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ paeybu

ลุงซื้อ eco car ขับเอง

ซื้อรถแพงให้ลูกหลาน

ออฟไลน์ yumenowinds

• Full Member
ผู้ใหญ่วัย 50+ เขาผ่านความอยากได้ อยากมี อยากเป็น มาหมดแล้ว

รถก็คือรถ ขับไปไหนมาไหน ไม่จุกจิก สภาพดีๆ พอแล้ว

อีโคคาร์ตอบโจทย์ ประหยัด ค่าบำรุงรักษาต่ำ ค่า ป.หนึ่ง ถูก

แล้วก็เหลือเงินไว้ใช้ยามแก่เฒ่าอีกด้วย

ออฟไลน์ lay

คน64มายืนยันอีกเสียง รถเล็กมันสบายจอดง่ายถ้าเป็น1500ซีซี  ขับเดินทางท่องเที่ยวก็แจ่ม ส่วนเรื่อง....หลงทางกับการทำตลาดรถหรือเปล่า?............คิดว่าไม่นะครับ.......คนแก่ซื้อรถไม่ค่อยสนใจโฆษณาเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ขึ้นอยู่กลุ่มคนที่เจอมาอย่างคนอื่นๆว่ามากกว่าครับ กลุ่มเพื่อนแม่ผมส่วนใหญ่ใช้ C-Seg,D-Seg,C-SUV กับรถยุโรปกันมากกว่า แต่คนใช้ Eco ก็มีเหมือนกัน แต่เท่าที่สังเกตคนรุ่นนี้ Brand royality ค่อนข้างสูงส่วนมากเปลี่ยนรถเป็นยี่ห้อเดิมซะส่วนใหญ่

ออฟไลน์ tom46

คงด้วยเหตุผลเรื่องการใช้ในชีวิตประจำวันมากกว่าครับ คนมีอายุ จะเริ่มกะอะไรลำบาก เลยใช้รถเล็กๆหน่อยหาที่จอดง่าย ไม่ต้องกะระยะอะไรมากครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
อายุเยอะ ก็ขับช้าลงครับ ไม่มีรายได้แล้วต้องประหยัด

ไม่ได้เอาไปจีบสาว เน้นใช้งานง่าย ขับง่าย จอดง่าย ค่าดูแลถูก ประหยัดน้ำมัน

น่าจะเป็นธรรมชาติของยุคนี้ครับ

เหมือนเคยได้ยินเรื่องของ Dmax X-Series ครับ ว่าเขาปั้นให้ขาแรงแต่งรถมาซื้อไปขับหล่อๆ
แต่ปรากฏว่าคนซื้อส่วนใหญ่เป็นพ่อค้า คนวัยกลางคนซะงั้น
แต่กลุ่มเป้าหมายจะออกรุ่นล่างสุดไปทำต่อเองเป็นส่วนใหญ่
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ps000000

ค่อนข้างเห็นด้วยสงสัยคนรอบตัวเราจะคล้ายๆกัน//
ยกเว้นเพื่อน+ญาติผมที่เดินทางใกลบ่อยจะเอารถคลาสโตสุดที่ซื้อได้

ออฟไลน์ SaiXaiZai

อายุมากขึ้น ใช้แค่ในเมือง ไม่ต้องการความแรงและความเร็ว แค่เอาไว้ไปซื้อของ ไปทำบุญ ไปหาลูกหลาน ไปหาเพื่อน รถราคาไม่แพง ประหยัดน้ำมัน ไม่ต้องระวังมาก รวมเรื่องดูแลรักษา ไปต่างจังหวัดก็เป็นรถอีกคันที่เหมาะกับการเดินทาง มีลูกหลานขับให้ไปเที่ยวด้วยกัน แบบครอบครัว คิดว่าหลายๆ บ้านคงเป็นเหมือนผู้ใหญ่ล้านผม

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
รถคันเล็กและประหยัดน้ำมันคือความสมถะ ความพอเพียง

เรื่องนี้ผู้ใหญ่เข้าใจแล้ว แต่วัยรุ่นยังครับ อิอิ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
เด็กก็อยากโตเป้นผู้ใหญ่
ผู้ใหญ่ก็อยากกลับเป็นเด็ก
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ SHRTheCrown

พ่อ แม่ เพื่อนพ่อแม่ผม ไม่มีใครแนะนำให้ซื้อ1,200 เลยครับ เขาแนะนำให้เอา 1,500 อย่างเดียวเลยครับ

ออฟไลน์ koko86

รถคันเล็กและประหยัดน้ำมันคือความสมถะ ความพอเพียง

เรื่องนี้ผู้ใหญ่เข้าใจแล้ว แต่วัยรุ่นยังครับ อิอิ

ตามนั้นเลยครับ กะจะตอบแบบนึ้แหละ

ออฟไลน์ Symphonic

ผมว่ารถ Eco ที่ไม่มีพวก function / option ซับซ้อนนี่มันเฟรนด์ลี่นะครับ
ใช้ง่าย ขับง่าย บำรุงง่าย ไม่ยุ่งยาก ไม่ต้องไปเรียนรู้ทำความเข้าใจมันเยอะ
ไม่ต้องปรับตัวเข้าหารถ เอาใจรถ ก็สะดวกดีนะครับ  เป็นผู้ใหญ่แล้วก็น่าจะมีอะไร
ในชีิวตให้ต้องดูแลเยอะ อาชีพ หน้าที่การงาน สุขภาพ เพื่อนฝูง/เมีย/ลูก/หลาน
คงไม่อยากไปอะไรกับรถมากแล้วล่ะครับ อีกอย่างคือภาวะจิตใจคงเยือกเย็นลง
ไม่อยากขับรถแบบหวาดเสียว บ้าพลัง เหมือนช่วงอายุที่ผ่านมาแล้วมังครับ

จริง ๆ แล้วรถ Eco รุ่นล่าง ๆ มันมีคุณสมบัติของความเป็น "ม้าใช้งาน" มากนะครับ

ส่วนวัยรุ่น คนรุ่นใหม่ ก็คงยังตื่นตาตื่นใจกับพวก ความแปลกใหม่ ความตื่นตาตื่นใจ
ความสนุก และยังอาศัยรถยนต์ในการสร้างความมีตัวตนในแวดวงสังคมอยู่น่ะครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
คนแก่หลายๆคนก็จะมีปัญหาเรื่องการกะระยะต่างๆ รวมถึงรถใหญ่หลายๆรุ่นระบบการใช้งานซับซ้อนขึ้นทุกวัน ไม่ได้ใช้ง่ายเหมือนยุคสามห่วง, ท้ายหงส์, ตาเพชร นะครับ

ออฟไลน์ BigCat

วัยผมกำลังจะสามสิบ ผมมองว่า

ผมเน้นรถใหญ่ เพราะเดินทางต่างจังหวัด สะดวก รู้สึกสบาย ปลอดภัย ใช้รถหาเงินได้เยอะ คุ้มลงทุน
ถ้าอย่างรุ่นพ่อแม่ ที่ใกล้ๆจะหกสิบ  ขับในเมือง ไปตลาด ท่านชอบรถเล็กๆมาก จอดง่าย ประหยัด
แต่รุ่นใหญ่บางคน ก็เล่นแต่รถใหญ่ๆก็มี

ก็คงเป็นที่โจทย์ของแต่ละท่านครับ  :D

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ SM.

คนมีอายุหลายๆคนก็เป็นครับ ตอนหนุ่มๆ ก็ขับรถใหญ่ๆ แรงๆ พอแก่แล้ว อยากได้แค่รถเล็กๆ พอเพียงกับการใช้งาน ขับง่ายๆ คล่องตัว

ออฟไลน์ Krongbun

ตามแรงเท้าครับ  ;D
พ่อผมยังชอบเลย จอดง่าย ประหยัด
อัตราเร่งสบายๆ แกชิวๆอยู่แล้ว

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ

ตรงใจมากๆ ครับ ยังคิดอยุเลย เกษียณแล้วจะหารถประเภท entry b suv อย่าง Nissan Kick, Jazz Twist(ถ้าในอนาคตมีขาย),Ecosport มาใช้ ราคาไม่แพงมากเกิน คันเล็ก จอดง่าย ไม่ต้องห่วงมาก และลุยน้ำท่วม ทางลูกรังได้นิดหน่อย
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ ariazero

ตัวอย่างน้อยไปครับ

แต่ทฤษฎีล้วนๆบอกได้แค่ว่า คนอายุเยอะแล้ว ขับอะไรเล็กลงเรื่อยๆ

ผมมีทั้ง เพื่อนรุ่นเดียวกัน ตอนออกรถใหม่  เป็น Cherokee XJ > S W140 > C W203 >  A W169
อันนี้คันมันเล็กลงเรื่อยๆ

ผม นี่ขับตั้งแต่ กระบะ > เก๋ง เล็กๆ > พึ่งมาเปลี่ยนคันใหญ่

อีกคน Series 3 Fan ขับตั้งแต่ E30 ยันปัจจุบัน เปลี่ยนทุกรุ่น ที่มันออก

อีกคนก็ Civic Fan club ขับตั้งแต่ EE ยันเกษียณก็ดั้น!!!ไปขับ FC (ใจมันรัก)  ::)

บางคนก็ logic แปลกๆครับ หัดขับรถ ออก Accord CB7 (สมัยนั้นใหญ่เว่อ ชนไปชนมา) >> Terrano II > CR-V G3 > ล่าสุดนี่ กลับมาออก Celerio 1.0 ครับแต่เขาบอกว่าเอาไว้ลุยสวน และวิ่งต่างจังหวัดไกลๆ  :-\

ทั้งหมดนี่คือคนรุ่นเดียวกัน แต่ว่าปัจจุบัน ไม่ขับอะไรเหมือนกัน เลยครับ คนละแนวทางเลย 
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ tnp_super

คนสูงอายุท่านก็อาจคิดว่ารถเล็กขึ้นลงง่าย ขัยคล่องตัว ประหยัด คุ้มค่าเงิน เลยมองรถเล็ก
  ส่วนวัยรุ่นมีแรงจูงใจ ทั้งล่อหญิง เสริมฐานะ และอารมณ์ร้อนเลยอยากได้รถที่ใหญ่หน่อยจะได้ทันใจ

ออฟไลน์ Trafalgar

วัดอะไรไม่ได้เลยครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ zgmx9900

คนมีอายุทำงานกินเงินเดือน ยุคสมัยนี้ข้าวของแพง ต้องประหยัด

ออฟไลน์ QM.

• Jr. Member
  • **
เคยคุยกับผู้ใหญ่หลายท่าน เขาก็อยากได้รถเครื่องเล็กๆ ประหยัดๆ นะครับ เอาไว้ใช้ขับทั่วไป แต่ส่วนมากจะซื้อเป็นรถคันที่ 2 มากกว่า อาจจะมี ฟอจูนเนอร์ หรือ ฮุนได เอชวัน ไว้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ mongolias

ผมว่าค่ายรถมองเรื่องรายได้ประกอบมากกว่าครับ
เด็กจบใหม่เงินเดือนยังไม่เยอะ(ถ้าบ้านไม่ support) จะไปออกคันใหญ่ๆ งบก็ยังไม่ถึง
ส่วนคนสูงอายุ บางคนผ่านรถราคาแพงมาหมดแล้วมีรถไว้เพื่อไปวัด ไปตลาดเท่านั้น รถเล็กมันก็ขับง่าย สบาย หาที่จอดง่ายครับ
ดังนั้นคนกลุ่มนี้ จะมอง Eco car ก็ไม่แปลกครับ
ส่วนวัยอย่างผม มีครอบครัว มีตัวเล็ก ชอบขับรถเที่ยว Eco หรือ B-segment ตอบโจทย์ไม่พอแล้ว ก็จะไปเล่นพวก SUV, PPV หรือ MPV กันครับ