ผู้เขียน หัวข้อ: จะบอกคนที่ขับรถลืมเปิดไฟหน้ายังไงกันบ้างครับ?  (อ่าน 5806 ครั้ง)

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
เมื่อสักครู่เจอรถลืมเปิดไฟ พอดีเค้ามาเข้าหน้าผมช่วงกลับรถใต้สะพาน
ผมก็รอสักครู่แล้วปิด-เปิดไฟหน้า ช้าๆให้เค้าเห็นสัก 2 รอบ

สุดท้ายเค้าก็ไม่เข้าใจไม่ได้เปิดไฟสักที พอวิ่งรถเยอะๆแล้วมันอันตรายมากเป็นห่วงแทนเลย  :-\

คือถ้าเพิ่งออกจากห้างบอกกันแบบนี้รู้เรื่องกันหมด
แต่พอวิ่งบนถนนแล้วที่เจอมาหลายคันบอกยังไงก็ไม่รู้ตัวกันเลยครับ  :-\

แต่ละคนมีวิธีบอกยังไงที่คิดว่าใช้ได้ผลกันครับ  :o
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
บางทีก็มีลืมบ้างครับ คิดอะไรเพลินๆ เเต่ออกมาไม่นานไม่เกิน 5 นาที บางคนอาจจะไม่รุ้วิธีเปิดไฟ เปนมือใหม่ซึ่งมันมีแบบนี้จริงๆ เเละบางคันมี daylight ก็เลยไม่เปิดไฟ เพราะเหนมีไฟส่องเเล้วก็มีอีกครับ

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
ถ้าในกรณีวิ่งสวนกัน ผมจะปิดไฟหน้ารถตัวเองแล้วเปิดเป็นจังหวะ หรือถ้าวิ่งฝั่งเดียวกันผมจะตีคู่แล้วบีบแตรสั้นๆ เปิด-ปิดไฟเป็นจังหวะเช่นกันครับ แต่จะทำในที่ๆมีไฟส่องสว่างข้างทางมองเห็นชัดเจน หรือไม่ก็ในเมืองเท่านั้นครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ nuntapon.s

เคยลองหลายทีแล้วครับไม่เคยสำเร็จ

คนที่ลืมเปิดไฟส่วนมากมือใหม่หรือไม่ก็ขับแบบไม่สนใจอะไรทั้งสิ้นบนโลกใบนี้  บอกไฟข้างนอกมันสว่างเลยไม่รู้ว่าตัวเองลืมเปิดก็พอเข้าใจแต่ไฟคอนโซลมันแยงตาไม่รู้สึกนี่ผมก็ไม่รู้จะว่าๆยังไงแล้ว

เข้าห้างผมก็เปิดหรือข้างนอกเย็นๆผมก็เปิดเลย  ไม่ได้กลัวไม่เห็นทางแต่กลัวคนอื่นไม่เห็นผมมากกว่า

• may the force lead your way ...
บางทีก็มีลืมบ้างครับ คิดอะไรเพลินๆ เเต่ออกมาไม่นานไม่เกิน 5 นาที บางคนอาจจะไม่รุ้วิธีเปิดไฟ เปนมือใหม่ซึ่งมันมีแบบนี้จริงๆ เเละบางคันมี daylight ก็เลยไม่เปิดไฟ เพราะเหนมีไฟส่องเเล้วก็มีอีกครับ

เคสมีเดย์ไลท์นี่ถ้าลืมยังไม่สาหัสเท่าไหร่มั้งครับ คันอื่นยังพอมองเห็น  :)

แต่พวกที่ทำไฟหลังให้ดับนี่ไม่รู้คิดยังไงนะครับ เห็นหลายคันหละ  :-\

ถ้าในกรณีวิ่งสวนกัน ผมจะปิดไฟหน้ารถตัวเองแล้วเปิดเป็นจังหวะ หรือถ้าวิ่งฝั่งเดียวกันผมจะตีคู่แล้วบีบแตรสั้นๆ เปิด-ปิดไฟเป็นจังหวะเช่นกันครับ แต่จะทำในที่ๆมีไฟส่องสว่างข้างทางมองเห็นชัดเจน หรือไม่ก็ในเมืองเท่านั้นครับ

แจ่มเลยครับ แต่ตีคู่นี่ยังไม่เคยทำครับ เคยแต่ไปอยู่หน้าบ้าง อยู่หลังบ้าง
บางคันเห็นเป็นมือใหม่มากหน่อย ผมพยายามไปดักทั้งหลังทั้งหน้ากันเลย
ก็ยังไม่รู้ตัว ก็ปล่อยไปตามยถากรรม  :'(

เคยลองหลายทีแล้วครับไม่เคยสำเร็จ

คนที่ลืมเปิดไฟส่วนมากมือใหม่หรือไม่ก็ขับแบบไม่สนใจอะไรทั้งสิ้นบนโลกใบนี้  บอกไฟข้างนอกมันสว่างเลยไม่รู้ว่าตัวเองลืมเปิดก็พอเข้าใจแต่ไฟคอนโซลมันแยงตาไม่รู้สึกนี่ผมก็ไม่รู้จะว่าๆยังไงแล้ว

เข้าห้างผมก็เปิดหรือข้างนอกเย็นๆผมก็เปิดเลย  ไม่ได้กลัวไม่เห็นทางแต่กลัวคนอื่นไม่เห็นผมมากกว่า

บางคันดันปรับไฟคอนโซลให้สว่างน้อยมั้งครับ  ;D
ผมก็ใช้วิธีนี้ตรวจสอบตัวเองบ้าง ปรับคอนโซลกลางวันให้สว่างพอดีสุดๆ
พอมืดไปบ้างมันจะแยงตาเตือน

ผมก็ถือว่าเปิดไฟเกินดีกว่าลืมเปิดครับ เปิดเหมือนกันเข้าห้าง ฟ้าครึ้ม โพล้เพล้  :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Sacrifice

ปกติกระพริบไฟสูงใส่เขารู้ตัวก็เปิดแล้วครับ

แต่เจอบางคนที่ไฟเบรก หรือไฟหน้า เสียข้างเดียว หลายเดือนไม่ซ่อมซะที  เห็นไกลๆ มืดๆ นึกว่ามอเตอร์ไซค์
อันตรายมาก

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

เปิดกระจกชี้ใส่ไฟหน้าแล้วตระโกนบอกครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ผมเคยเป็นนะ จอดหันหน้าเข้า 7-11 หรือร้านอาหารไฟหน้ามันจะแยงตาเข้าไปในร้าน  เลยหมุนดับไปตอนถอยออกก็ลืมเปิดคืนครับ เพราะวนอยู่ในเมืองมีเสาไฟแสงสว่างรอบไปหมด รู้ตัวอีกทีหันไปมองจอรถ แผงแอร์ หน้าปัดมันสว่างเกินปกติเลยรู้ตัวรีบเปิดไปครับ บางทีขับเพลินๆก็ไม่ได้สังเกตเพื่อนร่วมทางเหมือนกันว่าจะสื่ออะไรครับ รู้ตัวเองตลอดว่าลืมเปิดไฟ 8)
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมก็ไม่รู้จะบอกยังไงเหมือนกันครับ  :( 

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เคยลืมเปิดไฟหน้ารถเหมือนกัน ตอนแรกเปิดขับตามปกติ แต่มีเหตุต้องจอดปิดไฟ พอรถเคลื่อนตัวได้ รีบออก เลยลืมเปิดไฟหน้ารถ

ไม่เห็นมีใครเตือนด้วย  เลยไม่รู้ว่าจะเตือนกันยังไง ?

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เปิดกระจกชี้ใส่ไฟหน้าแล้วตระโกนบอกครับ

อันนี้เค้าจะกลัวหรือเปล่าครับ 555

รถผมแต่งเหมือนรถซิ่ง เคยจะเตือนรถที่ปิดประตูหลังไม่สนิท

เข้าไปตีคู่ เปิดกระจก บีบแตรเรียก เค้าทำเป็นไม่เห็น ไม่กล้าหันมาครับ 5555

คงเห็นผมเป็นวัยรุ่น ใส่แว่นดำ ขับรถซิ่ง มันมาหาเรื่องหรือเปล่า

สุดท้ายก็หันมาคุยกันครับ จบกันไปด้วยดี ยิ้มแย้มแจ่มใส  :)

ออฟไลน์ Tonge

ลองมาหลายวิธีแล้ว แต่เหมือนเขาจะเข้าใจเราผิดว่าไปหาเรื่องเขาแทน :'( :'( :'(
ได้แต่ภาวนาให้เขาถึงบ้านปลอดภัย

ปกติกระพริบไฟสูงใส่เขารู้ตัวก็เปิดแล้วครับ

แต่เจอบางคนที่ไฟเบรก หรือไฟหน้า เสียข้างเดียว หลายเดือนไม่ซ่อมซะที  เห็นไกลๆ มืดๆ นึกว่ามอเตอร์ไซค์
อันตรายมาก

กระพริบสูงนี่ผมใช้กับขับสวนต่างจังหวัดครับ เหมือนเรียกแล้วปิด-เปิดไฟ บอกอีกที  :)
พวกหลอดขาดนี่อันตรายจริงครับ  :-\

อันนี้นี่คงเหมาะในเมืองไฟสว่างๆนะครับเนี่ย  :)

ผมเคยเป็นนะ จอดหันหน้าเข้า 7-11 หรือร้านอาหารไฟหน้ามันจะแยงตาเข้าไปในร้าน  เลยหมุนดับไปตอนถอยออกก็ลืมเปิดคืนครับ เพราะวนอยู่ในเมืองมีเสาไฟแสงสว่างรอบไปหมด รู้ตัวอีกทีหันไปมองจอรถ แผงแอร์ หน้าปัดมันสว่างเกินปกติเลยรู้ตัวรีบเปิดไปครับ บางทีขับเพลินๆก็ไม่ได้สังเกตเพื่อนร่วมทางเหมือนกันว่าจะสื่ออะไรครับ รู้ตัวเองตลอดว่าลืมเปิดไฟ 8)

แจ่มครับ ผมก็ลืมบ้างไรบ้างแบบนี้  ;D
เลยต้องมีมาตรการเตือนตัวเองเหมือนกัน

ผมก็ไม่รู้จะบอกยังไงเหมือนกันครับ  :( 

อย่างน้อยก็ขอให้เค้าปลอดภัยละกัน  :)

ผมเห็นละเสียวแทนจริงๆครับ อย่างเส้นวิภาวดีนี่
ลืมที สิ่งที่จะเจอคือ โดนปาด โดนเปลี่ยนเลนใส่แบบฉับพลัน โดนเรื่อยๆด้วย
เพราะคันอื่นมองไม่เห็น ผมได้แต่ลุ้นทางกระจกหลังแทน เพราะเตือนทุกวิธีแล้ว  :-[

เคยลืมเปิดไฟหน้ารถเหมือนกัน ตอนแรกเปิดขับตามปกติ แต่มีเหตุต้องจอดปิดไฟ พอรถเคลื่อนตัวได้ รีบออก เลยลืมเปิดไฟหน้ารถ

ไม่เห็นมีใครเตือนด้วย  เลยไม่รู้ว่าจะเตือนกันยังไง ?

เคสแบบนี้น่าจะอยู่ไฟต่ำมั้งครับ คือขอแค่ยังมีไฟ ผมว่าพอจะปลอดภัยอยู่  :)

อันนี้เค้าจะกลัวหรือเปล่าครับ 555

รถผมแต่งเหมือนรถซิ่ง เคยจะเตือนรถที่ปิดประตูหลังไม่สนิท

เข้าไปตีคู่ เปิดกระจก บีบแตรเรียก เค้าทำเป็นไม่เห็น ไม่กล้าหันมาครับ 5555

คงเห็นผมเป็นวัยรุ่น ใส่แว่นดำ ขับรถซิ่ง มันมาหาเรื่องหรือเปล่า

สุดท้ายก็หันมาคุยกันครับ จบกันไปด้วยดี ยิ้มแย้มแจ่มใส  :)

อันนี้คงกลางวันสินะครับ พอได้ๆ  ;D

ยังดีจบกันด้วยดี

ลองมาหลายวิธีแล้ว แต่เหมือนเขาจะเข้าใจเราผิดว่าไปหาเรื่องเขาแทน :'( :'( :'(
ได้แต่ภาวนาให้เขาถึงบ้านปลอดภัย

ใช่เลยครับ เราทำเท่าที่ทำได้ สุดท้ายได้แต่ภาวนาให้ปลอดภัย  :)

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

เป็นไปได้ครับ 55555+

เดี่ยวเค้าควักปืนออกมายิงผมนี่ยุ่งเลย ไปทำเค้าตกใจ 5555+

ออฟไลน์ neutrino

ผมสงสัยหนักมาก ลืมเปิดไฟหน้าบนทางด่วน ผ่านด่านจ่ายเงินสด ทำไมเจ้าหน้าที่เก็บตังค์ไม่บอกเขา หรือไม่ใช่หน้าที่? หรือว่ามีกฏห้ามเจ้าหน้าที่บอก?

ออฟไลน์ Tomz

เจอลืมเปิดไฟหน้าในที่สว่างๆไม่เท่าใหร่ แต่เจอพวกที่ลืมเปิดไฟหน้าในที่มืดๆนี่สิ มันลืมได้ยังไง สายตามันดีขนาดนั้นเลยหรอ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ SM.

ผมสงสัยหนักมาก ลืมเปิดไฟหน้าบนทางด่วน ผ่านด่านจ่ายเงินสด ทำไมเจ้าหน้าที่เก็บตังค์ไม่บอกเขา หรือไม่ใช่หน้าที่? หรือว่ามีกฏห้ามเจ้าหน้าที่บอก?

อันนี้พนักงานแค่จัดเตรียมเงินทอนแบบต่างๆก็คงมือเป็นระวิงแล้วครับ น่าเห็นใจ  :)
แต่ถ้ามีตำหนวดอยู่ที่ด่านเก็บเงินด้วย โดนเตือนสักทีคงจะได้จำ

เจอลืมเปิดไฟหน้าในที่สว่างๆไม่เท่าใหร่ แต่เจอพวกที่ลืมเปิดไฟหน้าในที่มืดๆนี่สิ มันลืมได้ยังไง สายตามันดีขนาดนั้นเลยหรอ

ในทางกลับกัน อาจสายตาแย่จนไม่รู้ตัวว่าจะโทษอะไรดีมั้งครับ  :-[

8)