ผู้เขียน หัวข้อ: มีเหตุผลอะไรบ้างครับ ถ้าซื้อ Eco car แต่ไม่เลือก Yaris ครับ  (อ่าน 8786 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
วันก่อน เพื่อนที่ทำงานไปดู Yaris ตัวใหม่ เซลบอกไม่มีส่วนลด ( ก็ไม่แปลก รถพึ่งออก ) แถมเพื่อนก็มีเงินดาวมีไม่เยอะด้วย
แนะนำเพื่อนว่า ไม่ลองดูค่ายอื่นๆ บ้างเหรอ มีส่วนลดให้เลือกหลายรุ่น
ก็เลยอยากถามพี่ๆ ว่า มีเหตุผลอะไรบ้างครับ ถ้าซื้อ Eco car แต่ไม่เลือก Yaris ครับ

ถ้าเป็นเรื่องราคา ตัว J ราคา 5 แสนกว่าๆ ก็ไม่ได้แพงต่างจากค่ายอื่นๆ เท่าไหร่ ครับ

ออฟไลน์ boyyyy

• Sr. Member
ตัวแปรมันเยอะมากๆ เหตุผลคนเราร้อยแปดพันเก้า

เหตุผลอะไรก็ไม่เท่าใจชอบ ชอบอะไร เอาอันนั้นครับ

แนะนำเลือกรถที่ดูได้นานๆ ไม่เบื่อ ทนทาน ประหยัด ไม่จุกจิก ศูนย์โอเค

อันดับการเลือกของผมนะครับ

1. โตโยต้า
2. มิตซู (แต่ต้องอยู่ ตจว.นะครับ ศูนย์ดี)
3. ฮอนด้า
4. นิสสัน
5. ซูซูกิ
6. มาสด้า
7. ฟอร์ด

ปล. ผมใช้มิตซูครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2017, 14:42:33 โดย boyyyy »

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
รูปร่างหน้าตา ไม่ถูกใจ

มองหา features เฉพาะบางอย่าง ที่ Yaris ไม่มี

เป็นติ่งบางค่าย

เซลรู้จักกัน ได้ส่วนลดเยอะ

บ้านอยู่ใกล้ 0 ยี่ห้อนั้นๆ

เท่าที่คิดเร็วๆครับ  :-[
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ bingoman

วัสดุ Toyota ยังห่วยกว่า Mazda2

ช่วงล่างและตัวถัง ก๊องแก๊งกว่าอย่าง Mazda2, Suzuki Swift

รูปทรงดูบ้านๆ และไร้รสนิยม สู้ Swift, 2 ไม่ได้

คหสต. ล้วนๆ ครับ  คนอื่นอาจจะไม่เหมือนกัน ก็ไม่แปลก

ออฟไลน์ Symphonic

ไม่สวย  ไม่ถูกใจ  ยี่ห้อดูธรรมดา ชอบอยู่ในที่แคบ  8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2017, 14:55:11 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ pjs6306

ไม่สวย สมรรถนะ วัสดุ สู้ค่ายอื่นไม่ได้

ออฟไลน์ Krongbun

;)
เอาเป็นลำดับน้ะ
1. ตอนนั้นผมเลือกที่รูปทรงภายนอกก่อนครับ เอาที่มองแล้วสบายใจ
2. มาดูอ๊อฟชั่นค่ายไหน ไฮเทคสุด ตอนนั้น Swift RX นี่แจ่มสุดเลย
    เอาตารางมานั่งเทียบกัน
3. ดูว่าแฟนขับได้ไหม
4. ราคากับส่วนลด

ออฟไลน์ Teera

ไม่ชอบ ผม ไม่ซื้อรถ ทีคนบอกว่า ประหยัด ซ่อมง่าย ขายคล่อง ราคาไม่ตก แต่ ผมไม่ชอบครับ
ต้องชอบก่อน

ออฟไลน์ tnp_super

ใหญ่กว่า ประหยัดกว่า ขับดีกว่า อุปกรณ์อำนวยความปลอดภัยเยอะกว่า สวยกว่า ทุกข้อรวมกัน

ออฟไลน์ EKA

ถ้าเป็นผม ผมเลือกสวิฟท์ ด้วยเหตุผลว่า ขับดีกว่าและมี mt

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
โปรไม่เหมาะ (รถใหม่ โปรน้อย โปรส่วนลดพิเศษไม่ Cover โปรเฉพาะอาชีพยังไม่เทให้ ดอกเบี้ยยังสูง ของแถมไม่ง้อคนซื้อ ฯลฯ)
อุปกรณ์ไม่โดน (สนใจอุปกรณ์บางอย่างมากกว่าจำนวนถุงลม ฯลฯ)
ขับทางไกล/ต่างจังหวัด/เลนสวน แล้วงบขยับได้ถึง B-Seg 1.5 (กว้างพอกัน แต่กำลังเครื่องชนะใสๆ)

อีกเรื่อง อันนี้ผมเติมให้: สุภาพสตรีที่เซ็งศูนย์บริการโตโยต้าเรื่องนโยบายยัดของ+เสนอรายการให้บริการเกินจำเป็น
เคยเจอเมนเทแนนซ์ VIOS ระยะที่ไม่ใช่ไล่เปลี่ยนของเหลวหมด ระยะละ 6-7 พันไหมล่ะครับ...
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

แล้วแต่ คน ๆ นั้นครับ เหตุผลแต่ละคนไม่เหมือนกัน ไม่จำเป็นต้องเอา ATIV เท่านั้น บางคนซื้่อเพราะ โปรราคาถูกกว่า บางคนซื้อเพราะชอบรุ่นนี้เป็นพิเศษ บางคนขอเครื่องแรงกว่านี้ บางคนอยากได้รถ 7 ที่นั่ง บางคนชอบ NOTE บางคนชอบ SWIFT บางคนชอบ HONDA ฯลฯ เยอะครับ แต่ก็เชื่อว่า ATIV สามารถตอบโจทย์คนกลุ่มใหญ่ได้ดี

ออฟไลน์ sengausa

ขอบคุณพี่ๆ มากครับ ที่เข้ามาให้ความเห็นครับ

ผมแนะนำให้เพื่อนไปดู Mirage GLX CVT หักส่วนลดแล้วเหลือประมาณ 4 แสนกว่าๆ
ดอกเบี้ยถูก ประกันชั้นหนึ่ง 3 ปี มี Warranty และ ฟรี ค่าแรง 5 ปี หรือ 1 แสนกิโลเมตร
Option ความปลอดภัย ก็ให้มาหลายอย่างครับ ( น่าจะเหมาะกับเงินเดือน เงินดาว ไม่เยอะครับ )

ออฟไลน์ MUK

ผ่อน ดอกเบี้ย พี่โต โหดที่สุดจริง ดาวน์น้อยผ่อนนานพี่โตโหดจริงๆ โหดที่สุด เคยเห็นไหมครับรถใหม่ดอกเบี้ย 6.5

ออฟไลน์ Auto

5 แสนกว่านี่ผมมอง Mazda 2 เบนซินครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ผ่อน ดอกเบี้ย พี่โต โหดที่สุดจริง ดาวน์น้อยผ่อนนานพี่โตโหดจริงๆ โหดที่สุด เคยเห็นไหมครับรถใหม่ดอกเบี้ย 6.5

6.5 นี่ดอกแท็กซี่ผ่อนสหกรณ์ครับ 555

ผ่อนจริงๆ แบบดาวน์ต่ำหรือฟรีดาวน์ รถใหม่ไม่เคยเห็นเกิน 4.85-5.xx ต้นๆ นะครับ ถ้าเจอวานบอก โหดยังกะดอกมือสองรถเก่าๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ดีไซน์

ออฟไลน์ koboab

• Jr. Member
  • **
ถ้าจะซื้อ eco car คงไม่เอายาริส

ชอบโน๊ต หรือ อัลมีร่า มากกว่า

ออฟไลน์ Staples

หน้ายิ้มปากฉีกๆ ตาแหลมๆ

DRL เหมือนคนยิ้มฟันหลอ 2 ซี่

เหมือน Mazda 2 ไปติด DRL จีนแดง

ถ้าไม่แปะตรา Toyota การมองให้สวย คงยาก ยิ่งแต่ง ยิ่งดูเยอะ

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมออก Note VL ปลายกรฏาคม ทั้งๆที่รู้ว่ายาริส (เอทีฟ) กำลังจะเปิดตัวอีกไม่กี่วัน
รู้ด้วยศูนย์นิสสัน ... ห่วยแตกแค่ไหน เพราะผมเคยใช้มาร์ช VL

ตอนเมษา ผมออกอัลติส MC17 ถุงลม 7 ใบ ตัว 1.6G ลีลซิ่งผ่านง่ายมาก สามชั่วโมงก็รู้ผลแล้ว
เซลส์ก็โทรตามยิกๆ ให้ไปจองเอทีฟใหม่ บอกลูกค้าเก่ามีสิทธิพิเศษเพียบ ได้ลดหมื่นนึง แถมประกันด้วย

แต่ก็มินำพา ยังไงก็อยากได้ Note อยู่ดี

ทุกวันนี้ไม่เสียใจครับ เพราะคุ้มในสิ่งที่จ่ายไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2017, 18:07:07 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ XyteBlaster

เสี่ยโน ออกรถทุก 6 เดือน รวยจริงๆครับ อิจฉา 55

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

สำหรับผมขอมองที่รูปลักษณ์ภายนอกและภายในครับ ไม่ต้องกว้างอะไรมากแต่ขอให้นั่งขับนานๆได้ไม่เมื่อยล้าก็พอ ข้อสองมองที่สมรรถนะที่ดีแบบที่เราสามารถควบคุมได้ดั่งใจ เร่งแซงมั่นใจ แล้วมาพร้อมความปลอดภัยแบบไม่น่าเกลียดมากก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

ไม่ชอบสัดส่วนด้านท้ายรถครับ กับอัตราเร่งกับการกินน้ำมัน อืดแถมกินกว่าviosอีก

ออฟไลน์ No Trespassing

เสี่ยโน ออกรถทุก 6 เดือน รวยจริงๆครับ อิจฉา 55

จังหวะมันได้ขอรับ
ทุกวันนี้กิน มาม่า ต่างข้าวละ 5555 ;D

ออฟไลน์ SRY

ไม่ชอบสัดส่วนด้านท้ายรถครับ กับอัตราเร่งกับการกินน้ำมัน อืดแถมกินกว่าviosอีก
ไม่ใช่ตัวท็อปนี่ vios เลยทันที ท้าย

ออฟไลน์ ps000000

เป็นแฟนพันธุ์แท้ยี่ห้ออื่นครับ ยังไงก็ไม่ใช่โตต้า

ออฟไลน์ CK5

ถ้าผมจะไม่ซื้อยาริส ก็เพราะเคยซื้อมาใช้อ่ะครับ ปัญหาจุกจิกเยอะ ตอนรถไม่มีปัญหาศูนย์ก็บริการดี แต่พอมีปัญหาก็งี่เง่าไม่ต่างกับยี่ห้อที่ศูนย์ห่วย เลยทำให้ไม่มั่นใจในคุณภาพสินค้าและบริการ และไปถึงรุ่นอื่นๆด้วยครับ

ออฟไลน์ JeansZ

ความประหยัดน้ำมัน และอัตราเร่งครับ เอาแค่เดิมๆ กินน้ำมันกว่า C seg บางรุ่นอีก แต่อัตราเร่งคนละเรื่อง ของน้องสาวผมเอาไปทำ remap ลงกล่องคันเร่งไฟฟ้า อัตราเร่งดีขึ้นเยอะเลย แรงพอๆ กับ Fiesta ecoboost ของผมเลย แต่กินน้ำมัน 7 โลลิตร ในขณะที่ fiesta ecoboost ของผมกิน 15 โลลิตร

นี่มันกินอย่างกับกระบะอเมริกาเครื่อง V8 เลยครับ ถ้าเทียบอัตราเร่งต่อการกินน้ำมันนะ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
เลือก Note เพราะความเอนกประสงค์ เหมือน Jazz แต่ช่วงล่างดีกว่า Jazz
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ไม่ชอบกันชนหน้าทรงปากฉีกถึงรูหูครับ จบ