ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่อง BSI กับการติดกล้องหน้ารถครับ  (อ่าน 9395 ครั้ง)

ออฟไลน์ puppet

• Newbie
  • *
เรื่องมีอยู่ว่า ผมกะลังจะรับรถ BMW และอยากได้กล้องติดรถ
ทีนี้ ถ้าใช้กล้องหน้ารถแบบเสียบที่จุดบุหรี่ เท่าที่ทราบมันไม่ตัดไฟเวลาจอด ครั้นจะเสียบเข้าออกคงลืม
มีกล้องหน้าหลังจายที่ศูนย์อยู่ คิดว่าถ้าให้ศูนย์ติด คงไม่มีปัญหากับ BSI

แต่อยากทราบว่าถ้าผมติดกล้องเองตามร้านข้างนอกแบบใช้ fuse tap ต่อ จะมีปัญหากับ BSI มั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
Re: ขอสอบถามเรื่อง BSI กับการติดกล้องหน้ารถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2017, 21:31:21 »
ผมใช้ F25 อยู่ใช้ต่อกับที่จุดบุหรี่ ไฟมันตัดให้ครับ แต่ไม่ตัดทันที หลังจากดับเครื่องประมาณ 15 นาทีไฟจะตัดให้ (กรณีไม่มีการเปิดประตูในระหว่างเวลาดังกล่าว)
แต่ถ้ามีการเปิดประตูเมื่อไหร่ แม้ไม่สตาร์ทเครื่องก็ตาม กล้องจะติดทันที แล้วก็ต่อที่จุดบุหรี่ไม่มีผลต่อ BSI หรือ Warranty แน่ๆ แต่แบบ Fuse Tap ไม่มั่นใจต้องรอท่านต่อไป

ปล.ผมไม่มีปัญหากับการที่ไฟไม่ตัดทันที เพราะก่อนมาใช้ F25 ก็ใช้ Focus MK3 อยู่ ซึ่งมีลักษณะเดียวกันคือตัดไฟหลังจากดับเครื่องไปแล้วประมาณ 15 นาที ไฟวิ่งเมื่อเปิดประตู

ออฟไลน์ caton

• Sr. Member
Re: ขอสอบถามเรื่อง BSI กับการติดกล้องหน้ารถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2017, 21:59:32 »
รถจะตัดไฟหลังดับเครื่อง 12 นาที ครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2017, 22:04:46 »
x3 ผม เคย เสียบค้างไว้ไปๆ มาๆ
ฟิวรถขาด รถก็ใช่้ที่จุดบุหรี่ไม่ได้
เสียค่าฟิวไม่กี่ตังอะครับ

จะติดแบบไหนก็ได้ แต่
ติดไปเถอะครับ เพื่อความสบายใจ
อุบัติเหตุมันเกิดขึ้นได้ตลอดเวลานะครับ

ออฟไลน์ Bigtae

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2017, 22:46:18 »
ผมใช้ F30 ใต้ที่เก็บของด้านหน้าคอนโซล ฝั่งผู้โดยสาร มีรูให้เสียบเลยนะครับ เป็นรูชาร์ตไฟแบบเดียวกับที่จุดบุหรี่ ลองเอามือคลำๆดูครับ

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 09:44:15 »
เพิ่งรู้ว่า BMW จะตัดไฟจ่ายที่จุดบุหรี่ 12-15 นาทีหลังดับเครื่อง
ขอบคุณมากครับ ผมเองก็ไม่รู้ต้องคอยดึงปลั๊กเข้าๆออกๆ  :P

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 09:52:35 »
ลองดูกล้องของ bmw accessory ก็ได้ จะได้ไม่มีปัญหากับ bsi

ออฟไลน์ CATM96

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 11:07:58 »
ไปติดของbmw accesoryดีกว่าครับแต่ต้องทิ้งรถไว้วันหรือนานกว่า ถึงจะติดเสร็จ
ใช้มาสามปีแล้วจอดตากแดดตลอดไม่มี มีแค่sd card กลับบ้านเก่าไปแล้ว เทียบ กับthinkware x500ที่ติดอีกคันคุณภาพvideoพอๆกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2017, 11:12:51 โดย CATM96 »

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 12:43:40 »
ผมติดของbmw หน้า-หลัง สายไฟเก็บเรียบร้อยไม่ต้องตัดต่อเพราะมีsocket ซ่อนไว้สำหรับกล้องโดยเฉพาะ
ข้อดีอย่างนึงคือมันบันทึกตอนจอดรถค้างคืนด้วยหากมีใครเดินผ่านก็บันทึกให้ หากจอดทิ้งไว้นานแรงดันแบตรถใกล้หมด กล้องจะหยุดการทำงานเพื่อเซ็พแบตให้เอง
แพงหน่อยแต่กัดฟันแล้วสบายใจครับ

ออฟไลน์ puppet

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2017, 13:30:30 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ

ออฟไลน์ kriz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 12:45:01 »
เรื่อง bsi ตราบใดที่คุณไม่มีการเคลมปัญหาที่เกี่ยวกับระบบไฟฟ้าก็คงไม่มีอะไรครับ แต่ถ้าต้องมีเคลมระบบไฟฟ้าแล้วช่างไปเจอว่ามีการเอาอุปกรณ์จากภายนอกไปจัมป์ในกล่องฟิวส์ก็อาจจะโดนปฏิเสธการเคลมได้ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับช่างที่ทำการตรวจสอบด้วยครับ ถ้าเจอช่างดีที่มีความเข้าใจหรือสนิทสนมกันส่วนตัวก็ดีไป