ผู้เขียน หัวข้อ: มีแผนออกรถคันใหมให้แฟน มอง toyota sienta สมช. ในนี้ใครใช้บ้างครับ  (อ่าน 7402 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ae3s-gte

• Full Member
มีแผนออกรถคันใหมให้แฟน มอง toyota sienta ไว้
ลูกสองคน ที่จอดในโรงเรียนน้อย และแคบเลยอยากได้
ที่ประตูสไลด์ น่าจะสะดวก ตอนนี้ใช้ nissan march อยู่
ยังลังเลอยู่ว่าจะเปลี่ยนดีไหม

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ไม่ได้ใช้ Seinta แต่ก็มักจะมอง Sienta ที่ รร.
มันเป็นรถที่เหมาะกับการรับส่ง และใช้งานเมื่อมีลูกเล็ก
ถ้าซื้อตอนลูกเล็ก ผมว่าคง Happy สุดๆ
เมื่อเด็กโตขึ้น มันก็จะเป็นรถอะไรก็ได้แล้วหละ
ยกเว้นจะเอาไว้ใส่ของ หรือมีกิจกรรมใช้พื้นที่เช่นใส่จักรยาน อุปกรณ์กีฬา
ถ้าขยับไปแล้วไม่เดือดร้อน ผมว่าเป็นตัวเลือกที่ดี

ออฟไลน์ ps000000

ผมสิงอยู่คลับเขานานแล้ว ลอง JOIN ดูครับ (ผมไม่ได้ใช้นะ)

https://www.facebook.com/groups/1776525142588879/

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
มันเป็นรถรุ่นนึงที่... แทบไม่มีโฆษณาอะไรต่อเนื่องนับจากหลังเปิดตัว อีกเลย

มันทำยอดขายได้สม่ำเสมอมาก เฉลี่ยเดือนละ 5-600 คันมาตลอด

เห็นแล้ว ... โคตรสะใจ ที่ Honda Freed มันโดนตะเพิดกลับบ้านมันไปจริงๆ

ออฟไลน์ SM.

ผมเลือก Freed ก็เพราะเหตุผลคล้ายๆ จขกท นี่แหละครับ สะดวกมากๆ

ออฟไลน์ AzLaRN

มีแผนออกรถคันใหมให้แฟน มอง toyota sienta ไว้
ลูกสองคน ที่จอดในโรงเรียนน้อย และแคบเลยอยากได้
ที่ประตูสไลด์ น่าจะสะดวก ตอนนี้ใช้ nissan march อยู่
ยังลังเลอยู่ว่าจะเปลี่ยนดีไหม

ชอบหมด ครับ ยกเว้นเรื่องเดียวคือแถวสองไม่มีที่วางแขน แค่นั้น จริงๆ

ออฟไลน์ palma

ประโยชน์ใช้สอยดี อเนกประสงค์มากครับ ปรับการใช้งานได้หลากหลายมาก

ขับขี่ในเมืองดี ขับดีๆได้ 10-13 กม/ลิตร

ทางไกลพอไปได้ไม่เกิน 100-110 กม/ชม แต่ขับแล้วเหนื่อยกว่า  C-D seg มากมาย ต้องคอยประคองพวงมาลัยให้ดีครับ ปล่อย cruise ยาวๆแบบรถใหญ่ไม่ได้

ปัญหาเรื่องอะไหล่ หรือ อาการป่วยประจำรุ่น มีบ้างเล็กน้อย แต่เหมือนจะไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไร(ไม่ต้องใช้บริการยานแม่) ในระยะ 1+ ปีที่ผ่านมาครับ (จากในคลับ)

ที่ไม่ชอบ
- เก็บเสียงได้ไม่ดี เอามากๆ ดังรอบคัน (อาจเพราะเทียบกับคันอื่นๆที่ใช้) หรือดังเป็นปกติสำหรับรถแบบนี้ ?
- ไม่มี cruise control : option ที่ขาดไม่ได้ (สำหรับผม) และเพิ่มไม่ได้ด้วย
- ไม่มีท้าวแขนเบาะแถวสอง
- ใบปัดน้ำฝนและก้านบางมากๆๆๆๆๆ ขับเร็วๆมีปัดสะดุดเป็นจังหวะ ?? งงมากสำหรับรถใหม่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2017, 08:07:47 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ kiwiwi

ใช้ฟรีดอยู่ครับ ซึ่งเป็นรถผระเภทเดียวกัน

สำหรับเด็กๆมันคือรถคันโตๆ คันนึงเลยครับ

ถ้าจัดได้ก็รับเช้ามาเป็นสมช.ในบ้านให้เด็กๆใช้เลยครับ
คือไม่รู้จะติอะไรกับรถประเภทนี้อะ ใช้ได้ตรงวัตถุประสงค์ของมันแบบสุดๆแล้วล่ะ

ส่วนตัวผมเอง นอกจากใช้รับส่งลูก
ผมก็เอาไปใช้ในชีวิตประจำวันด้วยครับ
มีอายสายตาประชาชีเหมือนกัน

ผู้ชายขับฟรีด???
แต่ ช่างเหอะ มันเป็นรถที่มี head room เหลือๆ และ กระจกบังลมหน้าอยู่ไกล จนทำให้รู้สึกโล่งสบายแบบบอกไม่ถูกเลยครับ ขับแล้วติดมากๆ

ผมเคยไปลอง sienta ก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ แต่ติดเรื่องสีภายใน ทำให้ดูทึมไปนิด แต่นอกนั้นก็ไม่มีอะไรให้ติครับ

ออฟไลน์ NoName__???

น่าใช้ ไม่รู้เก็บเสียงดีกว่า นุ่มกว่า Freed หรือเปล่า

ออฟไลน์ manonmoon

เมื่อสิบวันก่อนได้ขับเซียนต้า จันทบุรี-กทม.-สกลนคร - โคราช - วังน้ำเขียว - จันทบุรี ไปกันสี่คน บางช่วงห้าคนบ้าง

ใช้ความเร็ว 100-110 -120(บ้างบางช่วง) อัตราการกินน้ำมัน e20 ทางสี่เลน อยู่ที่ 16 กม./ลิตร ส่วนบางช่วงทางสองเลนมีเร่งแซงบ้าง ขึ้นภูพาน
เขาปัก เหลือประมาณ 14.5-15 กม./ลิตร

ผมรับได้กับอัตราเร่ง (ปกติใช้รถ 2000 ซีซี) ที่ไม่ชอบคือคันเร่งไวมาก เลี้ยงรอบยาก แตะนิดเดียวก็พุ่งซะ กับเสียงเครื่องดังเข้ามามากไปหน่อย นั่งกันสี่คนขับเกินร้อยยี่สิบไปแล้ว เริ่มเสียวครับ ก็เข้าใจในรูปทรงของรถกับจุดมุ่งหมายในการใช้งาน

ส่วนอย่างอื่นชอบครับ เป็นรถที่เอนกประสงค์ดี

ถ้าเลือกรถในงบ750000 บาท แล้วมีคนนั่งสี่คนผมจะเลือกเซียนต้าอย่างไม่ลังเลเลย

ออฟไลน์ palma

เมื่อสิบวันก่อนได้ขับเซียนต้า จันทบุรี-กทม.-สกลนคร - โคราช - วังน้ำเขียว - จันทบุรี ไปกันสี่คน บางช่วงห้าคนบ้าง

ใช้ความเร็ว 100-110 -120(บ้างบางช่วง) อัตราการกินน้ำมัน e20 ทางสี่เลน อยู่ที่ 16 กม./ลิตร ส่วนบางช่วงทางสองเลนมีเร่งแซงบ้าง ขึ้นภูพาน
เขาปัก เหลือประมาณ 14.5-15 กม./ลิตร

ผมรับได้กับอัตราเร่ง (ปกติใช้รถ 2000 ซีซี) ที่ไม่ชอบคือคันเร่งไวมาก เลี้ยงรอบยาก แตะนิดเดียวก็พุ่งซะ กับเสียงเครื่องดังเข้ามามากไปหน่อย นั่งกันสี่คนขับเกินร้อยยี่สิบไปแล้ว เริ่มเสียวครับ ก็เข้าใจในรูปทรงของรถกับจุดมุ่งหมายในการใช้งาน

ส่วนอย่างอื่นชอบครับ เป็นรถที่เอนกประสงค์ดี

ถ้าเลือกรถในงบ750000 บาท แล้วมีคนนั่งสี่คนผมจะเลือกเซียนต้าอย่างไม่ลังเลเลย

ใช่ครับ ขับยาวๆทางหลวง อยากได้ cruise control มากกกก ครับ ไม่ต้องคอยเลี้ยงคันเร่ง

เรื่องทรงตัวใช้ได้นะครับ ถ้าไม่เกิน 100 กม/ชม. เปลี่ยนเลนบนทางหลวง ต้องระวังนิดๆ มันจะโยกๆ เซๆ นิด ตามลักษณะของรถ ไม่นิ่งเหมือนซีดาน ต้องคอยประคองพวงมาลัยมากกว่า C-D segment ทำให้เหนื่อยง่ายกว่าในการขับขี่

วิ่งครบ 1100 กม.แรก ค่าเฉลี่ยสิ้นเปลืองบนจอ ได้ 14.00 กม/ลิตร เฉลี่ยใน กทม. 30-40% ทางหลวง ตจว. 60-70% ของระยะทางที่วิ่ง

เอาจริง ถ้าวิ่ง cruise ยาวๆบนทางหลวง(100-110 กม/ชม) ประหยัดสู้ เครื่อง 2500 cc + CVT ไม่ได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2017, 08:08:35 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

พ่อบ้านมาอีก 1 ท่าน ข้อดีคือความเอนกประสงค์ เหมาะรับส่งลูก และ ผู้ใหญ่ในบ้าน รถไม่เตี้ยมากทนน้ำขังได้นิดหน่อย

ข้อดีที่ผมนึกไม่ถึง
      เป็นรถที่ balance ช่วงล่าง และ เบรค มาดีมาก เครื่อง 1.5 น้ำหนักรถน้อยแบบนี้ เหลือเฟือผิดวิสัย โตโยต้า
 ข้อเสีย
      เสียงเครื่อง เสียงยาง มาเต็ม
      รูปลักษณ์ คนที่ชอบก็ชอบ เกลียดก็เกลียดเลย
      ถ้าจับมาร์ชมาก่อน กำลังเครื่องยนต์ไม่ใช่ปัญหา แต่เมียผมขับ jazz 2014 มาก่อน บ่นว่า เร่งเครื่องมีแต่เสียง ล้อไม่หมุน
     ล็อตแรกๆ มีปัญหาเรื่องถังน้ำมัน เติมยังไงก็ไม่เต็ม แต่เคลมง่าย ผมรออะไหล่อยู่
     ไม่มีที่เท้าแขนเลย แม้กระทั่งแถวหน้า ขับเกิน 1 ชั่วโมง เมื่อยทุกคน เพราะเคยใช้ Innova มาก่อน และ fortuner อีกคัน
     สีบาง เดินเฉียดอาจมีรอยได้เลย หินกระเด็นใส่ไม่ต้องพูดถึง สีหลุด
     กะระยะยากทั้งๆที่รถเล็ก เพราะผมไม่ชินกับ console หน้า 2 ชั้น
     เท่าที่ใช้มา เมียถอยชนตึกไปรอบ อะไหล่ กันชนท้าย ไหท้าย รอ 1 เดือน ครับ

'19 Honda Civic EL