ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยคุณภาพรถ Lexus กับ Toyota ผลิตในญี่ปุ่นครับ  (อ่าน 5148 ครั้ง)

ออฟไลน์ ho-mannie

• Sr. Member
อยากทราบว่า คุณภาพการผลิต Lexus และ Toyota ที่ผลิตในญี่ปุ่น เช่น crown. Harrier  นั้นคุณภาพการผลิตหรือการประกอบ  ถือว่าใกล้เคียงกันหรือห่างกันมากขนาดไหนครับ และเพราะเหตุใดถึงต่างกัน เช่นงานวิศวะ. เครื่องจักรในการผลิต  ขั้นตอนการผลิต. การตรวจสอบสินค้าหลังการผลิต. หรือเพราะอะไรคับ

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
Re: ว่าด้วยคุณภาพรถ Lexus กับ Toyota ผลิตในญี่ปุ่นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2017, 08:52:31 »
เคยดูสารคดี Lexus 

เรื่องงานออกแบบไปจนถึงโรงงานผลิต เค้าพิถีพิถันเป็นพิเศษทุกส่วนครับ  ไม่ใช่แค่เครื่องจักรที่ Lexus พิถีพิถัน  แต่ระดับคนงาน ความเอาใจใส่ในรายละเอียด  ถือว่าเยอะมากๆ  และมีทั้งเชิงประสบการณ์ของแรงงาน รวมถึงการรักษามาตรฐานและระบบงาน  ที่ไม่มีคำว่าลูกทุ่งๆ ครับ

ส่วน Toyota น่าจะเน้นไปทางควบคุมคุณภาพที่สูงลิ่ว  แต่ด้วยความที่เป็น mass market  ผมคิดว่า Lexus จะละเอียดอ่อนและพิถีพิถันกว่ามาก

ออฟไลน์ Symphonic

Re: ว่าด้วยคุณภาพรถ Lexus กับ Toyota ผลิตในญี่ปุ่นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2017, 09:49:13 »
ทั้ง 2 แบรนด์ มันอยู่ภายใต้บริบทของบริษัทเดียวกัน แต่ Lexus จะได้รับการวางระดับชั้นสูงกว่าแบรนด์ Toyota ก็จริง

แต่ก็อีกนั่นแหละครับ ในแต่ละแบรนด์ก็มีรุ่นสูง รุ่นต่ำของเขาอยู่  ถ้าตามรุ่นรถที่พี่ถามถึง อย่าง Crown ก็ถือว่าเป็น
รถระดับเรือธงของค่าย Toyota ถ้าเอามาเทียบกับ Lexus รุ่นเล็ก ๆ อย่าง IS, ES หรือ CT พวกนี้ ผมว่า Crown ก็น่าจะ
ได้รับความพิถีพิถันกว่านะ  บางทีเราอาจมองแบบเหมารวมไม่ได้หรอกครับ  ยิ่งกว่านั้น พี่ลองดู Century สิ
อันนั้นแบรนด์ Toyota นะ  แต่ผมคิดว่า ทั้งงานศาสตร์และศิลป์เนี่ยมันมาเต็มเหนือกว่าเรือธงของ Lexus อย่าง LS
อีกมั้ง

อีกอย่าง เราคงต้องแยกแยะระหว่างคำว่า "คุณภาพ" กับ "สมรรถนะ" ของรถให้ออกนะครับ
ถ้าเป็นคุณภาพในแง่ วัสดุเกรดพรีเมี่ยม มีชิ้นส่วนเก็บรอยต่อต่าง ๆ อย่างปราณีตกลมกลืน อันนี้คงแบ่งตามลำดับชั้น ตามราคา
ของรถนั่นแหละ
แต่ถ้าคุณภาพในแง่ การประกอบที่แน่นหนา แนบสนิท อุปกรณ์ต่าง ๆ ทำงานอย่างเที่ยงตรง แม่นยำ ไม่ผิดพลาด เอ๋อ ๆ งง ๆ
ชิ้นส่วนไม่หัก กรอบแตก ซีดจาง อันนั้นไม่ว่าจะเป็นรถเกรดหรู หรือเกรดรถจ่ายกับข้าว มันก็ต้องมีความทนตามสภาพอากาศ
ตามอายุใช้งานมาตรฐานของมันครับ

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 11:49:12 »
ลูกศร ส่งออกขายฝรั่ง
สามห่วง ขายยุ่นใช้เอง

มาตรฐานสินค้ายุ่น ของทำใช้เองเกรดดีสุดเสมอ ส่งออกรองลงมา
ต่างจากบางที่ส่งออกเกรดดีว่าใช้ในประเทศ

โฆษณาทำยังไงก็ได้ แต่เซ็นจูรี่ คราวน์เป็นรถธงของบ.และรถจักรพรรดิ์ใช้
การทำเอาใจฝรั่งต่างจากยุ่นใช้เองมากในรายละเอียด คนนอกไม่จำเป็นต้องสนใจด้วยซ้ำ

ขนาดทีมf1ยังสามห่วงเลย ลูกศรจะเหนือกว่ายังไง lfaใช้โรงงานสามห่วงf1ผลิต
ประแจปอร์ด เซ็นจูรี่ใช้ไขเครื่องช่วงล่างทั้งหมด เหนือกว่าลูกศรอีก ราคาไม่แพงกว่า
รถมืองสองออกไปหลายประเทศ ใช้แล้วชอบกันมาก แต่อะไหล่สั่งหมดทุกชิ้น เยสะดวกหาอะไหล่กว่า

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 13:02:45 »
ต้องบอกว่าแล้วแต่รุ่นเลยครับงานนี้ เพราะโตโยต้ามีรถทุกระดับ ตั้งแต่ 1-10 ส่วนเล็กซัส มีรถในระดับ 4-9 ในความรู้สึกผม
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 14:04:09 »
การประกอบ อาจจะไม่ต่างกันมาก แต่เมื่อรถราคาต่างกัน คุณภาพของวัสดุก็ต่างกันด้วยนะครับ