ผู้เขียน หัวข้อ: [ปัญหา] Altis 2012 1.6 CNG ไฟ ABS และ เบรกมือติดค้าง แก้ไขยังไงครับ  (อ่าน 10195 ครั้ง)

ออฟไลน์ armallstar

• Jr. Member
  • **
ใช้ Altis 2012 1.6 CNG วิ่งมา 90,000 โลแล้ว ก่อนหน้านี้พอล้างรถทีไรไฟ ABS และไฟเบรกมือขึ้นชอบขึ้นค้าง ต้องทิ้งไว้ประมาณ 1 วัน มันก็หายไป
ล่าสุดเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาก็ล้างรถ แต่รอบนี้ไฟติดค้างไม่หาย ตามรูป

เลยไปให้ศูนย์ตรวจสอบดู ทางศูนย์แจ้งว่าได้ลองลบ Code แต่ลบ Code ไม่ออกและพบลูกปืนล้อหลังขวาและซ้ายแตก เลยทำให้วงจรเซนเซอร์ ABS ขาดวงจร

ศูนย์ก็ไม่สรุป บอกให้ลองเปลี่ยนดู 1 ข้างที่เป็นหนักเผื่อจะหาย ที่ศูนย์เขาแนะนำแบบนี้เพราะว่าเนื่องจากรุ่นนี้ ABS ล้อหลังฝังอยู่ในเบรก เลยให้เขาทำราคาเสนอมา (เขาว่ามาผมก็ไม่รู็เรื่อง)
ผมเลยให้ศูนย์เสนอราคามาดูก่อน ศูนย์ให้ราคามาดังนี้

ลูกปืนล้อหลัง ข้างละ 7,930 บาท ไม่รวมค่าแรง Vat
ค่าเดินสายเซ็นเซอร์ใหม่ ข้างละ 655 บาท ไม่รวมค่าแรง Vat
และพบมีรอยรั่วที่โช๊คหลัง ข้างละ 2,200 บาท ไม่รวมค่าแรง Vat (เห็นว่าเปลี่ยนแค่กระบอกโช๊ค)

มีใครเคยเจอแบบนี้บ้างไหมครับ ราคามันแพงไปไหมครับ ขอความรู้หน่อยครับ

ปล.ผมได้ร้านที่ทางเพจแนะนำมาแล้วว่าจะลองไปติดต่อดู

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
เคยโดนราคาราวๆนี้กับวีออสที่บ้าน เคสลูกปืนล้อที่มี ABS เหมือนกันครับ
แต่ของผมไฟไม่ได้ขึ้นโชว์ ทั้งไฟ ABS และไฟเบรกมือ
เหตุเพราะเลี้ยวแล้วไปติดฟุตบาตรเพราะตอนนั้นน้องมือใหม่เอาไปหัดขับ

เรื่องโช๊คอัพ อย่าเอามารวมกันนะครับ 9 หมื่นโล กับโช๊ครั่ว เป็นเรื่องธรรมดา

สำหรับผม ถ้าใบเสนอราคา รู้จำนวนอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนขนาดนี้ ลองวิ่งหาตามร้านอะไหล่ดูครับ
อย่างเคสผม เปลี่ยนข้างนอก ราคาเหลือลูกล่ะ 2 พัน (อะไหล่เทียบ)
สุดท้าย ใช้ไปอีกราวๆ 5-6 หมื่นโล ก่อนจะขายรถไป ยังใช้ดีอยู่ครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

เซ็นเซอร์ฝังในดุมครับแล้วมีสายวิ่งจากโมดูลไปอีกเส้น  เวลามันฟ้องfault codeมันแจ้งเลยว่าล้อไหนแต่อาจจะมีปัญหาแค่ที่สายก็ได้

อาการที่ว่ามาตัวเซ็นเซอร์ไม่น่าจะเสียครับแค่ชื้นมันก็เตือนแล้ว  ลองดูที่ตัวสายที่ต่อเข้าไปที่ดุมล้อถ้าสภาพยังดีไม่มีกรอบแตก(ซึ่งโดยปกติถ้าไม่ไปยุ่งกับมันก็มันจะสภาพดี)อาจจะแค่หลวมเฉยๆ  ถอดมาเอาwd40ฉีดแล้วไขกลับให้แน่นแล้วลบcodeลองใช้ดูก่อนครับอาจจะหายสนิทเลย

ปล.ว่าแต่ดุมล้อราคาแรงเหลือเกินนะครับ  hondaเต็มที่ก็สามพันนิดๆเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2017, 09:24:50 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Skyforce

เซนเซอร์ครับ รถผมก็เป็น ตอนแรกไปศูนย์เจอราคาถอยเหมือนกัน เอาเข้าอู่ที่ซ่อมแท็กซี่ เค้าลองถอดทำความสะอาดให้ไม่หาย เลยเปลี้ยน เสียค่าเซนเซอร์ กับค่าแรง 200
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ kiwiwi

พอดีช่วงสองสามวันนี้รถผมเสีย

มีโอกาสได้นั่งแท๊กซี่ ผมก็เห็นอัลติสทั้งรุ่นคุณ และโฉมปัจจุบันมีไฟพวกนี้แสดงอยู่ ผมก็คิดว่าเค้าติดแก๊สมาเลยน่าจะค้างทุกคันมั๊งอะไรทำนองนั้น

อย่างเมื่อวานเย็น กับโฉมปัจจุบัน ผมก็เห็นไฟเบรคมือติดอยู่ ผมก็มองลงมาดูเบรคมือ ก็ไม่ได้ยกขึ้น

พอเห็นกระทู้นี้ ก็อ๋อเลย

ออฟไลน์ armallstar

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบ แล้วผมจะลองไล่จากสายตามที่แนะนำดู แล้วก็ค่อยเปลี่ยนไปเรื่อยๆน่าจะหาย
คิดว่าจะทำข้างนอกเหมือนกันแพงเหลืองเกิน

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
ไปหาเครื่องตรวจโค้ดผิดปกติDTC  (เครื่องอ่านOBD)  เพื่อให้ได้พิกัดระบุตำแหน่งที่มีปัญหาแคบเข้า

ได้โค้ดมาก็เอามาเปิดดูคำอธิบาย จาก

https://www.toyotaguru.us/avalon-repair/diagnostic-trouble-code-chart-grn.html

เช่น โค้ด C1236,C1236,C1238,C1239 มีสิ่งสกปรกติดที่เซนเซอร์ แยกตามล้อทั้งสี่
C1271, C1272, C1273, C1274 สัญญาณจากเซนเซอร์แยกตามแต่ละล้อ มีสัญญาณอ่อน เช่น กรณีสายสัญญาณขาด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2017, 09:51:11 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
พบลูกปืนล้อหลังขวาและซ้ายแตก

เวลาวิ่ง หอนแน่ครับ รู้เลย เสียงดังมาก ๆ แบบนี้ลูกปืนล้อเสียจริง น่าจะเปลี่ยนครับ

ศูนย์ก็ไม่สรุป บอกให้ลองเปลี่ยนดู 1 ข้างที่เป็นหนักเผื่อจะหาย

ลูกปืนเวลาเปลี่ยน มักจะเปลี่ยนเป็นคู่ ครับ