ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้ใครผิดครับ แล้วใครจ่ายค่าเสียหาย  (อ่าน 8202 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
มอไซค์ทางตรงชนกระบะที่กลับรถมา โดยที่ตำรวจกำลังให้สัญญาณกลับรถอยู่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2017, 12:38:03 โดย JeansZ »
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: แบบนี้ใครผิดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 12:01:21 »
มอไซด์ผิด

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 12:05:22 »
มอไซย์ผิดครับ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 12:06:23 »
มอไซค์ผิดเต็มๆ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Jo_Jungko

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 12:27:26 »
มอเตอร์ไซค์ ครับ

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 12:37:20 »
มอไซค์ครับ

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 12:38:22 »
มอร์เตอร์ไซด์ผิดครับ โทษฐานฝ่าฝืนสัญญานครับ สัญญานตำรวจมีค่าเท่ากับศัญญานไฟจราจรครับ พูดง่ายๆ ผิดเท่าผ่าไฟแดง
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
Re: แบบนี้ใครผิดครับ แล้วใครจ่ายค่าเสียหาย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 12:43:41 »
รถจักรยานยนต์แน่นอนครับ ผมเห็นจนชิน พวกนี้ ผ่าไฟแดง ขับย้อนศร วิ่งบนทางเท้า ปาดหน้าไม่เปิดไฟเลี้ยวที่ห้ามกลับรถก็จะกลับรถ เคยบีบแต่เตือนว่าทำผิด เจอหันหน้ามาแล้วยกนิ้วให้ ก็แปลกดีครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Re: แบบนี้ใครผิดครับ แล้วใครจ่ายค่าเสียหาย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 12:45:54 »
มอไซเป็นพาหนะที่สุดยอด

สามารถซอกแซกไปได้ทุกที่ ไม่ต้องจอดติดนู่นติดนี่

นั่งได้หลายคนด้วย แล้วแต่ความสามารถของคนขี่

ลมเย็นดีด้วย หมวกกันน๊อคจะใส่ทำไมให้เกะกะ ด่านก็ไม่มีซักหน่อย

นี่แหละวิถีชาวบ้านที่สืบทอดกันมานาน เปลี่ยนทำไมครับ ก็ทำกันต่อไป

ชนโครมขึ้นมาก็วิถีชาวบ้าน นอนนิ่ง ๆ หรือนอนชักกระเด๋ว ก็วิถีชาวบ้าน เป็นอย่างนี้แหละปกติดี

ใครผิดเหรอ? รถใหญ่นั่นแหละผิด ชนขึ้นมาไม่เห็นเจ็บตรงไหน มอไซนี่เจ็บกันเต็ม ๆ ไม่ต้องถามเลยว่าใครผิด 555

ขอให้หายเร็ว ๆ ละกันนะจ๊ะ

รอดมาได้ก็เก่ง เอาเก็บไว้เล่าให้เพื่อนฟัง แล้วก็ขี่กันแบบนี้ต่อไป ชิว ๆ อย่าไปคิดมาก

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 12:46:16 »

(๓๓) “สัญญาณจราจร” หมายความว่า สัญญาณใด ๆ ไม่ว่าจะแสดงด้วยธง ไฟไฟฟ้า มือ แขน เสียงนกหวีด หรือด้วยวิธีอื่นใด สำหรับให้ผู้ขับขี่ คนเดินเท้า หรือคนที่จูง ขี่ หรือไล่ต้อนสัตว์ ปฏิบัติตามสัญญาณนั้น

มาตรา ๒๑ ผู้ขับขี่ต้องปฏิบัติให้ถูกต้องตามสัญญาณจราจรและเครื่องหมายจราจรที่ได้ติดตั้งไว้หรือทำให้ปรากฏในทาง หรือที่พนักงานเจ้าหน้าที่แสดงให้ทราบสัญญาณจราจร เครื่องหมายจราจและความหมายของสัญญาณจราจรและเครื่องหมายจราจร ให้อธิบดีกำหนดโดยประกาศในราชกิจจานุเบกษาและให้มีรูปตัวอย่างแสดงไว้ในประกาศด้วย

เคสนี้ มอไซคฺผิดแน่นอนครับ
และมอไซค์ ที่ขี่ผ่านไปโดยไม่ชน ก็มีความผิดฐาน ฝ่าฝืนสัญญาณจราจร ครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 12:47:00 »
มอไซค์แน่นอนครับ
จะรีบไปซี้อหวยหรือไง

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 12:47:36 »
เจอมอไซค์ไม่ว่าคันเล็กใหญ่ อยู่ให้ห่างๆครับ พวกนี้พร้อมพลีชีพเสมอ
ลงไปนอนโอดโอยขอความเห็นใจ แถมอ้างรถใหญ่ผิดเสมอน่ารำคาญจริงๆ
ถ้าชนแล้วตายยังไม่เท่าไหร่กลัวพิการแล้วให้เราเลี้ยงดูตลอดชีพ
 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 12:59:42 »
ในแง่กฏหมายเข้าใจได้ แต่ความเป็นจริงหากตำรวจโบกในตำแหน่งที่มอไซค์ไม่เห็นก็น่าเห็นใจ
มันไม่ชัดเหมือนไฟแดงหนะครับ

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 13:00:24 »
ฝ่าสัญญาณของเจ้าหน้าที่, นั่งซ้อน 3, หมวกกันน็อคก็ไม่ใส่สักคน ทริปเปิ้ลโบนัสเลย  >:( >:( >:(
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 13:01:56 »
นั่นถ้าตายมารถใหญ่ซวยอีก คงโดนข้อหาประมาทยอมจ่ายเงินทำขวัญให้เรื่องจบๆ

แต่ถ้าเป็นผมฟ้องเป็นฟ้อง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 13:32:06 »
ในแง่กฏหมายเข้าใจได้ แต่ความเป็นจริงหากตำรวจโบกในตำแหน่งที่มอไซค์ไม่เห็นก็น่าเห็นใจ

รถยนต์เขาหยุดกันหมด แค่นี้ก็น่าจะเข้าใจได้นะครับ
ตำรวจคนเดียว จะต้องโบกยังไง ให้เห็นทั้ง 3 เลน ว่าให้หยุด
แล้วจะไปโบกรถอีกฝั่ง ให้กลับรถ ได้ยังไงครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 13:51:07 »

ขับขี่รถแบบไม่สังเกตอะไรเลยไม่ควรมาอยู่บนถนนล่ะครับ  รถสองเลนหยุดหมดน่าจะคิดได้แล้วว่าคงมีอะไรนอกจากจะพุ่งไปหน้าอย่างเดียว อย่างน้อยก็ชะลอแบบคลานๆไปให้เห็นก็น่าจะได้  ไม่ใช่ยังพุ่งไม่สนโลก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 14:17:15 »
จะบอกว่า มอไซด์ ไม่เห็นตำรวจโบก มันฟังไม่ค่อยขึ้นครับ
คุณเห็นรถเขาหยุดกัน คุณก็ต้องชะลอแล้ว ต้องสงสัยแล้วว่ามีอะไรข้างหน้า

ซอยบ้านผมเห็นประจำ พอมีรถจะเลี้ยวเข้าซอยย่อย ทั้งเลี้ยวเข้าซอยขวามือ
ทั้งการการเลี้ยวออกจากซอยย่อยเพื่อออกมาทางขวา ก็ทำให้รถคันอื่นต้องหยุดเป็นแถว
แต่ก็มีมอไซด์ (บางส่วน) ที่ไม่สนใจ จะต้องแซงขวาล้ำเข้าไปในฝั่งเลนที่สวนให้ได้ แล้วก็มาจอดชิดหน้ารถที่เลี้ยวทำให้เลี้ยวยาก เพราะเป็นซอยแคบ

ผมเคยจะเลี้ยวเข้าซอยขวามือ หัวรถมาถึงครึ่งเลนของเลนฝั่งเลนสวนแล้ว แต่ยังมีมอไซด์ พุ่งตัดหน้าผมไปอีก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 14:27:48 »
มอไซด์มาซ้ายสุดนี่เจอประจำเลยครับ ทำไมชอบคิดว่า รถคันเล็กแล้วจะผ่านตลอดได้นะ และจากในคลิปก็จะเห็นว่ามีมอไซด์หลายคันที่ไม่ได้หยุด ผ่านไปเลย แบบนี้บ่อยมากๆ วินัยจราจรไม่มีเอาซะเลย

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 14:28:39 »
มอไซค์ผิดครับ แต่รถใหญ่จ่าย มาตรฐานไทยแลนด์ เป็นแบบนี้

เคยเจอแบบนี้ รอกลับรถอยู่ มอไซด์หลับในสิ่งฝ่าไฟแดงมาชนเฉยเลย ตร. ถามว่ามีประกันหรือเปล่า บอกมีแค่นั้น ตร. บอก คุณช่วยเขาหน่อย เอาว่าคุณผิดแล้วกัน แต่ case นี้ เจ็บเล็กน้อย ไม่มีค่าทำขวัญ แต่ประกันช่วยออกค่าพยาบาลเล็กน้อยให้

อีก case แบบนี้เลย ตร. กั้นรถให้รถเลี้ยวเข้าซอย รถเก๋ง รถเมล์หยุดหมด มี มอไซด์ขับฝ่ามา ไม่เบรก ทำท่าจะวิ่งมาชน แต่พอเห็นรถเลี้ยวตัดหน้า เลยต้องเบรคดังมาก รถผมพ้นไปก่อน  แล้วมอไซด์ก็ล้ม ผมก็ขับต่อไป ไม่สนใจ เดี๋ยวเจอข้อหา ผิดอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2017, 17:50:56 โดย ยิ้มละไม »

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 16:09:57 »
มอไซค์ผิดครับ แต่รถใหญ่จ่าย มาตรฐานไทยแลนด์ เป็นแบบนี้

เคยเจอแบบนี้ รอกลับรถอยู่ มอไซด์หลับในสิ่งฝ่าไฟแดงมสชนเฉยเลย ตร. ถามว่ามีประกันหรือเปล่า บอกมีแค่นั้น ตร. บอก คุณช่วยเขาหน่อย เิาว่าคุณผิดแล้วกัน แต่case นี้ เจ็บเล็กน้อย ไม่มีค่าทำขวัญ แต่ ประกันช่วยออกค่าพยาบาลเล็กน้อยให้

อีก case แบบนี้เลย ตร. กั้นรถให้รถเลี้ยวเข้าซอย รถเก๋ง รถเมล์หยุดหมด มี มอไซด์ขับฝ่ามา ไม่เบรก ทำท่าจะวิ่งมาชน แต่พอเห็นรถเลี้ยวหน้าเบรคดังมาก รถผมพ้นไปก่อน  แล้วมอไซด์ก็ล้ม ผมก็ขับต่อไป ไม่สนใจ เดี๋ยวข้อหา ผิดอีก
มันใช่เลยครับ คนรู้จักก็เจอเหตุการณ์แบบนี้รถใหญ่ให้ประกันจ่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 16:17:05 »
ชีวิตมันเองยังไม่รักแล้วจะให้ใครมารัก

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 19:58:42 »

เคยเจอแบบนี้ รอกลับรถอยู่ มอไซด์หลับในสิ่งฝ่าไฟแดงมาชนเฉยเลย ตร. ถามว่ามีประกันหรือเปล่า บอกมีแค่นั้น ตร. บอก คุณช่วยเขาหน่อย เอาว่าคุณผิดแล้วกัน แต่ case นี้ เจ็บเล็กน้อย ไม่มีค่าทำขวัญ แต่ประกันช่วยออกค่าพยาบาลเล็กน้อยให้

อีก case แบบนี้เลย ตร. กั้นรถให้รถเลี้ยวเข้าซอย รถเก๋ง รถเมล์หยุดหมด มี มอไซด์ขับฝ่ามา ไม่เบรก ทำท่าจะวิ่งมาชน แต่พอเห็นรถเลี้ยวตัดหน้า เลยต้องเบรคดังมาก รถผมพ้นไปก่อน  แล้วมอไซด์ก็ล้ม ผมก็ขับต่อไป ไม่สนใจ เดี๋ยวเจอข้อหา ผิดอีก

ไม่มีกฎหมายมาตราไหน บัญญัติไว้ว่ารถใหญ่ต้องจ่ายนะครับ ( ถ้าไม่ผิด )

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 21:50:20 »
ที่มอไซขับแบบไร้วินัยนี่เห็นประจำเหมือนกันครับ ก็ได้แต่ระวังตัวเอง ยิ่งเห็นยิ่งเศร้ากับวินัยของคนในประเทศ  :'(

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 21:54:49 »
มันก็เห็นอยู่ว่ารถเขาหยุดให้อีกฝังไปก่อน ก็ควรขับให้ช้าลงไม่ใช้พุงไปอย่างเดียวไม่ดูไรเลย

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 21:58:17 »

เคยเจอแบบนี้ รอกลับรถอยู่ มอไซด์หลับในสิ่งฝ่าไฟแดงมสชนเฉยเลย ตร. ถามว่ามีประกันหรือเปล่า บอกมีแค่นั้น ตร. บอก คุณช่วยเขาหน่อย เิาว่าคุณผิดแล้วกัน แต่case นี้ เจ็บเล็กน้อย ไม่มีค่าทำขวัญ แต่ ประกันช่วยออกค่าพยาบาลเล็กน้อยให้

อีก case แบบนี้เลย ตร. กั้นรถให้รถเลี้ยวเข้าซอย รถเก๋ง รถเมล์หยุดหมด มี มอไซด์ขับฝ่ามา ไม่เบรก ทำท่าจะวิ่งมาชน แต่พอเห็นรถเลี้ยวหน้าเบรคดังมาก รถผมพ้นไปก่อน  แล้วมอไซด์ก็ล้ม ผมก็ขับต่อไป ไม่สนใจ เดี๋ยวข้อหา ผิดอีก
มันใช่เลยครับ คนรู้จักก็เจอเหตุการณ์แบบนี้รถใหญ่ให้ประกันจ่าย
เป็นสะแบบนี้ไงครับ มันเลยได้ใจ ต่อให้มีประกันก็อย่าไปยอม

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 22:05:48 »
ดูเหมือนมอเตอร์ไซด์จะผิดครับ
แต่บางจังหวะบางคันก็ขับโดยที่ไม่ได้สังเกตมากนัก กรณีนี้อาจจะนึกว่าแค่รถติดเลยขับไปเรื่อยๆ มองไม่เห็นตำรวจโบกให้หยุด ตำรวจบางท่านที่มีประสบการณ์ก็จะลงไปเลนกลางเพื่อให้รถทุกช่องทางได้เห็นว่ามีสัญญาณหยุด
หรืออาจะรู้ว่ามีรถกำลังกลับรถอยู่ก็จริงแต่ก็จะไป หรืออาจะเห็นตำรวจแล้วไม่ใส่หมวกพยายามจะหนี
แต่ถ้าเป็นไฟเขียวไฟแดง อันนี้ชัดเจน ดูๆไปก็ไม่รู้เจตนาเหมือนกัน

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 22:09:35 »
แต่ถ้าคนขับมอเตอร์ไซด์เขาบอกว่า เขาไม่เห็นตำรวจให้สัญญาณหยุดล่ะ เพราะตำรวจก็อยู่มุมขวาสุด มอเตอร์ไซด์มาเลนซ้ายสุด เห็นมอเตอร์ไซด์ก็วิ่งออกไปหลายคันระหว่างมีรถกลับรถ
แบบนี้ผลจะเป็นยังไง รถกระบะอาจจะผิดก็ได้
ถ้าเป็นแบบนี้จริง ต่อให้ตำรวจให้สัญญาณ สำหรับตัวผมเองจะกลับรถก็ต้องระวังรถมอเตอร์ไซด์บ้างล่ะ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 22:25:30 »
ดูจากคนขี่ ก็พอเดาได้แหละครับ ว่าทำไมไม่หยุด 

ความคิดความอ่านดูจะยังไม่มีด้วยซ้ำ - -

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 22:25:47 »
ดูเหมือนมอเตอร์ไซด์จะผิดครับ
แต่บางจังหวะบางคันก็ขับโดยที่ไม่ได้สังเกตมากนัก กรณีนี้อาจจะนึกว่าแค่รถติดเลยขับไปเรื่อยๆ มองไม่เห็นตำรวจโบกให้หยุด ตำรวจบางท่านที่มีประสบการณ์ก็จะลงไปเลนกลางเพื่อให้รถทุกช่องทางได้เห็นว่ามีสัญญาณหยุด
หรืออาจะรู้ว่ามีรถกำลังกลับรถอยู่ก็จริงแต่ก็จะไป หรืออาจะเห็นตำรวจแล้วไม่ใส่หมวกพยายามจะหนี
แต่ถ้าเป็นไฟเขียวไฟแดง อันนี้ชัดเจน ดูๆไปก็ไม่รู้เจตนาเหมือนกัน

ใช่ครับ เคสนี้ ตำรวจ ควรมาตรงเลนกลาง ไม่ใช่อยู่ขวาเอาสะดวก

คนไม่เห็น เขาก็คิดว่า รถหยุดตามปกติ ก็วิ่งไปเรื่อยๆ ครับ