ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าให้โจทย์ตามนี้ท่านจะแนะนำให้ซื้อรถคันไหน  (อ่าน 9360 ครั้ง)

ออฟไลน์ stm

• Sr. Member
ผมต้องซื้อรถใช้ทดแทนคันเก่าที่ขายออกไปช่วงต้นปีหน้า (มกรา) จริงๆแล้วผมซื้อรถมาหลายคันโดยไม่เคยปรึกษาใคร ภรรยาก็ตามใจผม
บทสรุปคือ สมหวังบ้าง ผิดหวังบ้าง  :)  คันต่อไปนี้ผมจึงเลือกหนักมาก ไม่อยากผิดหวัง จึงหาข้อมูลให้แน่นหนาที่สุด
วันนี้จึงตั้งโจทย์ให้พี่น้อง HLM ช่วยกันลงความเห็นประกอบกอบการตัดสินใจครับ
1 งบ 1,200,000 บาท
2 ขับสนุกได้ ขับชิลๆดี
3 ประหยัดระดับ 15 กม./ลิตร สำหรับทางไกล 110-120 กม./ชม.
4 ใช้งานประจำวัน แฟนผมใช้ขับไปทำงาน ไป - กลับรวม 90 กม. ถนนดำ ชนบท ส่งลูกไปโรงเรียนด้วย(ทางผ่าน)
5 เดินทางไกล 200 กม. ทุกๆ 3 สัปดาห์ ครอบครัวรวม 4 คน (ลูก 6 ขวบกับ 7 ขวบ)
6 รถคันหลักตอนนี้ใช้ PJS อยู๋่ ผมกับแฟนต้องใช้รถคนละคัน คันใหม่นี้ต้องใช้ทดแทนกันได้โดยไม่ด้อยกว่ามาก หรืออาจดีกว่า
7 ผมไม่ค่อยมีเวลาดูแลรถ ถึงระยะก็เข้าศูนย์
8 ผมมักเปลี่ยนรถทุกๆ 6-7 ปี เพราะมีญาติๆมาเข้าคิวรอ (ราคากันเอง) ราคาขายต่อจึงไม่ค่อยสำคัญ
9 ผมให้ความสำคัญกับความปลอดภัยมากพอสมควร
10 หน้าตารถไม่เชย

ช่วยออกความเห็นหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
HRV ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tatum0022

Civic RS
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ bluelawn

Focus ecoboost ครับส่วนลดเยอะดี เกียรไม่น่ามีปัญหาแล้วเป็น AT ธรรมดา

ออฟไลน์ Devil13

New CX-5 ตัวล่างสุดครับ
อีก 12วันเปิดตัวในไทยแล้วครับ
http://allnewmazdacx-5.com/?gclid=EAIaIQobChMI-76Pjaua1wIVRqFoCh3blAaFEAAYASAAEgJdvPD_BwE
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2017, 15:19:21 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ Skyforce

จากโจทย์ลองไปลอง
civic el
xtrail s
honda hrv
altis 1.8 esport
innova 2.8g

ลองไปลองขับ พาครอบครัวไปนั่งด้วยคันไหนสบาย ขับสนุก ซื้อรถมันต้องลองขับครับ ค่อยๆ ตัด choice เสร็จแล้วเหลือซัก 2 choice ถ้าใน choice บ.รถเช่า มีรถให้เช่า ไปเช่าเลยครับ ลองขับวันนึงเต็มๆ เลยว่าใช่มั้ย
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Vipvipvip

All new cx5 ตัวที่ราคาใกล้1.2ล้าน ที่สุด นาทีนี้ ตัวนี้สดสุด

ออฟไลน์ boyyyy

คนถามน่าจะมีความรู้เยอะเลยนะครับ

น่าจะมีคำตอบอยู่แล้วใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ stm

คนถามน่าจะมีความรู้เยอะเลยนะครับ

น่าจะมีคำตอบอยู่แล้วใช่มั้ยครับ

หลายหัวดีกว่าหัวเดียวครับ  ::)  ที่ผ่านมาผมก็พลาดเพราะคิดว่ารู้ดีแล้ว ตอนนี้เลยเข็ดๆครับ ไม่อยากพลาดอีก
แนะนำได้เลยครับไม่ต้องเกรงใจ   ;)

ออฟไลน์ YZA

อาจต้องลดโจทย์บางข้อครับ เช่น
กินน้ำมันไม่ถึง 15 โลลิตร...  CX5 ตัวล่าง + ส่วนลด
เกินงบ... Cx5 ใหม่ตัวล่าง
รถเล็กกว่า PJS พอสมควร.... C-HR, HRV

ออฟไลน์ akewizard

Re: ถ้าให้โจทย์ตามนี้ท่านจะแนะนำให้ซื้อรถคันไหน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 15:06:45 »
จากโจทย์ที่ให้มาบางข้อยังดูคลุมเคลืออยู่ครับ ผมขออนุญาตฯถามเพิ่มเติมหน่อย

ข้อ 1 งบ 1.2 ล้าน เจาะจงเป็นรถป้ายแดงอย่างเดียวหรือเปล่าครับ หรือมือ 2 แต่ปีน้อยๆก็ได้

ข้อ 2 ที่ว่าขับสนุกหมายถึงยังไงบ้าง อัตราเร่งต้องขนาดไหน? หรือหมายถึงรถที่ทรงตัวดีเข้าโค้งดี? เพราะคำว่าขับสนุกแต่ละคนไม่เหมือนกัน (แต่ส่วนใหญ่จะหมายถึงอัตราเร่ง)

ข้อ 4 ใช้งานตามต่างจังหวัดรึเปล่าครับ ถ้าใช่ก็จะมีผลเรื่องการเลือกยี่ห้อรถที่อาจจะต้องเน้นที่มีศูนย์หลายๆที่ หรืออย่างน้อยต้องมีศูนย์ในจังหวัดที่ใช้งานรถอยู่และไว้ใจได้

ข้อ 6 ที่ว่าทดแทนคัน PJS เก่าได้ต้องแทนกันได้แค่ไหนบ้าง เช่น ต้องกว้างใกล้เคียงกัน,ใต้ท้องยกสูงใกล้เคียงกัน หรือทัศนวิสัยในการขับ เป็นต้น

ข้อ 7 ก็คงเกี่ยวเนื่องกับข้อ 4 ถ้าไม่ค่อยได้ดูแลรถเน้นเข้าศูนย์ฯ ก็คงไม่พ้นยี่ห้อเจ้าตลาดเช่น Isuzu Toyota Honda

ข้อ 9 ที่ว่าเน้นเรื่องความปลอดภัยมาก ต้องลองแจกแจงสักหน่อยครับว่าเน้นเรื่องอะไรบ้าง เช่น ต้องขับเคลื่อนแบบ AWD,ถุงลมรอบคัน,โครงสร้างรถนิรภัย,ทดสอบการชนด้านหน้าระดับ 5 ดาวขึ้นไป,มีระบบเตือนเรดาห์ หรือไม่ เป็นต้นครับ  (บางคนเน้นแค่มีถุงลมเยอะๆ แต่อย่างอื่นไม่สนเลย ก็มี.......)

ข้อ 10 หน้าตาไม่เชย อันนี้ตอบยากนะครับว่าหมายถึงยังไง

ออฟไลน์ VeraBN

• Newbie
  • *
Re: ถ้าให้โจทย์ตามนี้ท่านจะแนะนำให้ซื้อรถคันไหน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 15:06:57 »
Civic hatchback turbo ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 15:14:04 »
1. Civic 5 dr
2. CHR
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ didchaponl

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 15:19:16 »
cx 3 เอาตัวท๊อป 1.5 หรือ 2.0 ครับ งบไม่เกิน 1,200,000 บาท ขับสนุก ประหยัดน้ำมัน จริงๆอยากแนะนำ cx 5 แต่รุ่นล่างสุดยังเกินงบ แล้วอุปกรณ์ได้ไม่ครบ ( เลยจิ้มที่ cx3 )

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 15:27:48 »
CIVIC RS หรือไม่ก็ Hatchback
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 15:47:06 »
ผมคิดถึงแต่ Civic Turbo แฮะ

ขับทางไกล ก็ประหยัดน้ำมัน อัตราเร่งดี ดูแลง่าย ศูนย์ไว้ใจได้

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 16:06:05 »
ผมมีโจทย์คล้ายๆกับ จขกท เมื่อสักเดือนก่อน แต่ผมลูกเพิ่งจะคลอดได้ 3 เดือน
ผมตัดสินใจเลือก CX5 ครับ ด้วยเหตุ ต้องขนของ อยากได้รถที่ปลอดภัยกับครอบครัวพอสมควร
ผมเชื่อว่าตัวใหม่ ตัวล่างสุดราคาก็น่าจะอยู่ใกล้ๆ 1.2 ล้านนี่แหละ อาจจะเกินงบไปนิด แต่คุ้มครับ

ถ้าไม่อยากได้ SUV ผมจิ้มไปที่ Civic หรือ Altis ครับ 2 ตัวนี้ เล่นได้ทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 16:35:38 »
X trail ครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 16:36:56 »
ไม่ hrv กับcivic 5doorครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 16:54:53 »
ซีเรียสข้อ3 CivicTurbo
ซีเรียสข้อ6 CX-5 2.0Cตัวใหม่

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 17:04:31 »
เจอข้อ 6 เข้าไป ไม่รู้ว่าที่ด้อยกว่าคืออะไรครับ ถ้าต้องไม่ด้อยกว่าเรื่องพื้นที่แล้ว เลือกรถ Segment อื่นไม่ได้เลยครับ นอกจาก PPV ต่อให้เป็น Cx5 หรือ Forester ก็เก็บของท้ายรถไม่ได้เยอะเหมือน PPV แน่นอนครับ

ทั้งหมดมันเหมือนจะลงตัวแล้ว มาเจอข้อ 6 เข้าไป Civic ไม่ตอบโจทย์ข้อนี้เลยนะครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 17:23:41 »
ไม่สนราคาขายต่อ ขับดี เดินทางกันหลายคน xtrail สิครับ

Cx5 ได้ก็ดีครับแต่เกินงบไปพอสมควร

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 17:31:38 »
ถ้าเป็นผมคง civic rs แหง ที่น่าสนอีกก้ civic hatchback HRV CHR X trail

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 17:42:57 »
New XV
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 17:43:35 »
HRV ELหรือ E-Limited ถ้าขับไม่เร็วนะ ไม่ก็ต้องเปลี่ยนโช้ค (รอ MC ปีหน้าก็ได้)
CX-3 2.0SP ถ้าลูกๆโอเคกับเบาะหลัง และ รับได้กับที่เก็บของ
Innova Crysta 2.8 ถ้าอยากได้ดีเซล เบาะ 3 แถวเหมือนเดิม แต่จะประหยัดไม่ถึง 16โลลิตร

อีก 2 ตัวที่ไม่แน่ใจว่าจะเข้าข่ายมั้ยคือ Camry 2.0G กับ Accord 2.0E + ส่วนลด อาจจะเหลือ 1.2 ล้านนิดๆ น่าสนนะครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ tnp_super

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 18:43:49 »
New CX5
Xtrail
CRV

ตัวล่างสุด

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 19:11:14 »
Civic H/B 1.5RS ครับ (รอสีแดง)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 20:43:33 »
โจทย์ข้อ 6 นี่ ทำให้หารถที่จะตอบโจทย์ให้ครบ ๆ ยากครับ ถ้าไม่ต้องการยกสูง ขนของ ใช้น้ำมันดีเซล ฯลฯ เมื่อเทียบกับ PJS น่าจะที่รถให้เลือกเยอะขึ้น

คหสต. เลือก C-seg Civic  Altis ครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 21:10:32 »
civic rs