ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์อาการรถหน่อยครับ  (อ่าน 4605 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ช่วยวิเคราะห์อาการรถหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 11:10:56 »
มาสด้า 3 สกาย ออกปี 2015 ตอนนี้ (เป็นมาซักระยะ) เวลาเลี้ยว มีเสียงเหมือนเหล็กขัดกันดัง (ตึง) แต่ไม่ทุกคร้้ง และไม่สามารถจับได้ว่าเป็นเพราะอะไร ไม่รู้ว่าเลี้ยวครั้งไหนจะดัง เช่นกัน เป็นไม่บ่อย แต่ก็มากพอที่จะทำให้ผมรู้สึกว่ามันไม่ปกติ

ช่วยหน่อยครับ

ออฟไลน์ Turin

Re: ช่วยวิเคราะห์อาการรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 11:20:40 »
มีเสียงแล้วรู้สึกที่ืมือด้วยไหมครับ ถ้าใช่ อาจเป็นสปริงลั่นหรือเปล่าครับ ? ยางรองสปริงขาด

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: ช่วยวิเคราะห์อาการรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 11:35:51 »
ยอยพวงมาลัย  แร็คพวงมาลัย  ไล่เช็คดู

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 11:48:45 »
มีเสียงแล้วรู้สึกที่ืมือด้วยไหมครับ ถ้าใช่ อาจเป็นสปริงลั่นหรือเปล่าครับ ? ยางรองสปริงขาด
น่าจะเป็นที่ระบบสปริง ที่ดังขนาดนั้น ยางทรุด ไม่เข้าล็อค หรือไม่แน่น ลองสอดมือเขย่าดูครับ ถ้าขยับแบบหลุดเบ้าคงต้องยกลงประกอบใหม่

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 16:28:59 »
เลี้ยวเยอะไหมครับ บางที่ชิ้นส่วนที่เกี่ยวข้องกับการจำกันวงเลี้ยว ฉนวนหุ้มกันเสียงหลุดหายบ้างก็มีความเป็นไปได้ที่จะเกิดเสียงครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 19:54:13 »
มีเสียงผิดปกติงแบบนี้ แล้วไม่เป็นทุกครั้งของการเลี้ยว

อาจจจะยากในการวิเคราะห์หาสาเหตุ บางครั้งกว่าจะเจอต้องรอจนการเสียชำรุดเพิ่มมากขึ้นถึงจะหาเจอ

อาจลองทดสอบโดยขั้นแรกหมุนพวงมาลัยทั้งด้านซ้ายด้านขวาขณะรถอยู่บนฮอยท์ แต่มักจะไม่เจอ

แล้วต่อไปต้องให้มีโหลดกดลงบนล้อด้วย คือ หมุนพวงมาลัยทดสอบช้าๆขณะรถอยู่กับที่บนพื้นปูนเรียบๆ
ให้ผู้ช่วยสองคนอยู่คนละฝั่งตรงบริเวณล้อหน้าทั้งสองคอยสังเกตุที่มาของเสียงผิดปกติ
อาจใช้มือจับแก้มรถเพื่อจับเสียงสะเทือนไปด้วย
หมุนพวงมาลัยทดสอบแต่ละด้านซ้ายด้านขวาแค่ 1-2 ครั้งเท่านั้น ไม่เช่นนั้นทำให้เกิดความร้อนอย่างสูงในระบบพวงมาลัยไฟฟ้าได้

สุดท้ายก็ต้องไปทดสอบขับพร้อมกับช่างครับ แต๋บางครั้งก็ใช่ว่าจะหาเจอได้ง่ายๆ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 23:42:45 »

ไม่ครับ เสียงเหมือนเหล็กขัดกัน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2017, 00:32:51 »
เลี้ยวเยอะไหมครับ บางที่ชิ้นส่วนที่เกี่ยวข้องกับการจำกันวงเลี้ยว ฉนวนหุ้มกันเสียงหลุดหายบ้างก็มีความเป็นไปได้ที่จะเกิดเสียงครับ

เป็นไม่ทุกครั้ง แต่บางครั้งก็ตึงตั้งแต่เริ่มเลี้ยวหน่อยๆ บางคั้างใกล้จะเลี้ยวสุด คือเดาอะไรไม่ได้เลย 55

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2017, 12:25:20 »

เป็นไม่ทุกครั้ง แต่บางครั้งก็ตึงตั้งแต่เริ่มเลี้ยวหน่อยๆ บางคั้างใกล้จะเลี้ยวสุด คือเดาอะไรไม่ได้เลย 55

เงิบบบบบบครับ  ;D ;D ;D

ก็คงต้องยกรถให้ช่างค่อยๆตรวจสอบแหละครับ ถ้าอายุมันได้ ใช้งานเค้ามาสักพักแล้ว ไล่เปลี่ยนไปทุกตัวเลยก็ได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ belkw202

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2017, 19:47:13 »
คุ้นๆว่าเป็นที่ยอยพวงมาลัยครับ cx5 ผมเคยเป็นอาการเดียวกันเครมไปแล้วหายครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i