ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามคนใช้จริง GLC หน่อยครับ  (อ่าน 8231 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alex the Gunner

• Jr. Member
  • **
ขอถามคนใช้จริง GLC หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 21:24:16 »
MB ที่ใช้อยู่ (E class w212) กำลังจะครบ 5 ปีในเดือนหน้า อยากจะเปลี่ยนใหม่
แต่ e class รุ่นใหม่ มีแต่เครื่อง plug in hybrid เลยลังเล กลัวการซ่อมบำรุงในอนาคต
อยากได้รถที่ไม่ต้องเทคโนโลยีล้ำมาก ยิ่งเยอะ ยิ่งห่วง ก็เลยสนใจ GLC

รู้ว่ารถมันคนละแนว เทียบกันตรงๆไม่ได้ แต่อยากถามคนที่ใช้จริงว่ารถใช้ดีมั๊ยครับ
การขับขี่ ความนุ่มสบาย สมรรถนะต่างๆ ประทับใจมั๊ย

ปกติขับรถไปทำงาน โดนใช้ด่วนบางนา บางปะอิน ขาออก จากประเวศ รถไม่ติดวิ่งชิลๆ ไปลงปลายทางบางปะอิน บางวันเข้าเมืองบ้าง

ส่วนตัวชอบแบรนด์ MB เลยไม่ได้ดูรถยี่ห้ออื่นๆเลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: ขอถามคนใช้จริง GLC หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2017, 07:23:36 »
คิดแบบเดียวกันเลยครับ ว่าจะเปลี่ยนW212ที่บ้านเป็นGLC250D Coupeเหมือนกันเพราะไม่อยากได้Hybrid ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Stp

Re: ขอถามคนใช้จริง GLC หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2017, 09:02:48 »
เครื่องดีเซล OM651 เดิมๆ ที่คุ้นเคยกันมานาน + เกียร์ 9G-Tronic ขับชิวๆ สบาย ลื่นไหลดี ยิ่งเน้นวิ่งยาวๆ รถไม่ติดนี่ผมว่าสบายมาก ประหยัดน้ำมัน 14-16 km/l (6-7 l/100km)

ถ้าเน้นนุ่มตัว Off Road อาจจะตอบโจทย์ ส่วน AMG ตึงตังกับถนนขรุขระพอสมควรแต่ก็ไม่แข็งกระด้าง วิ่งเร็วมั่นใจกว่าหน่อย แนะนำไปลองเองว่าชอบแบบไหน

ปัญหาหนักๆ มีเคสเกิดขึ้นบ้าง แต่ทั้งหมดผมว่าถ้าศูนย์บริการดูแลลูกค้าดีก็จบง่าย คุยไปคุยมาได้ประกันคุณภาพแถมให้ด้วย ก็แล้วแต่ว่ายอมรับกันได้แค่ไหน ลูกค้าบางคนไม่ยอมให้เกิดปัญหาอะไรเลยก็อาจคิดว่ามันแย่มาก ผมว่าจบไม่จบอยู่ที่การดูแลของศูนย์บริการล้วนๆ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ [email protected]

• Full Member
  • New X4 --> Satin dark grey
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2017, 09:27:24 »
ความคิดเช่นเดียวกัน ผมสรุป ไปGLC coupeครับ สวย สปอร์ตมากๆ แรงดีทีเดียว ยิ่งโหมด S และS+ นี่แรงมากระฉับกระเฉงมากๆ และประหยัด ไม่จุกจิก  เจอสภาพถนนขุรขระขับไม่ต้องระมัดระวังมาก เพียงแต่อาจจะต้องเติมลมยางเพิ่มอีกนิด ที่0 ระบุสเปคมาแค่ 32 แต่ดูแล้วเสี่ยงจะเกิดปัญหายางแตก เลยเพิ่มเป็น39 แข็งอีกนิด แต่สบายใจกว่า
ใช้มาเดือนนึง สบายใจไม่มีปัญหาใดๆมากวนใจ ครับ
ปล. ซื้อประกันรถเพิ่ม ปี 4-5 ด้วยก็จะดีครับ เซฟตี้ไว้ก่อน จ่ายผ่อนรวมค่างวดรถได้ไม่เสียดอกเบี้ย ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2017, 09:34:55 โดย [email protected] »
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

ออฟไลน์ nett

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2017, 10:41:37 »
ที่บ้านใช้ตัว AMG วิ่งมาได้ 1 หมื่นโล

คุณแม่ชอบมากเรื่องความประหยัด วิ่งนิกเมืองได้ 20 โลลิตร (ขับไม่เกิน 90)

Options ในรถให้มากำลังดีครับ ติที่จอกลางเล็กไปนิดเดียว

เรื่องความนุ่มนวล ส่วนตัวรู้สึกว่าไม่นุ่มเท่าไหร่ แต่ส่วนตัวขับแล้วชอบ

ออฟไลน์ windrum31

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2017, 19:39:23 »
+1 ยืนยันด้วยอีกเสียง เป็นรถคุณแม่ (รุ่นOff-Road) ใช้งานดีมากครับ คล่องตัว ประหยัดน้ำมัน บนความเร็วสูงๆอาตมีโยนบ้าง ถ้าขับรถเร็วเป็นประจำเพิ่มไป AMG เลยครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2017, 19:57:16 »
เพิ่มข้อมูลให้ว่า C/GLC ตปท. อัพเดตระบบ Audio20 รองรับ Apple CarPlay/Android Auto แล้วนะครับ (COMAND Online ยังไม่ได้) ระบบเก่าเป็น NTG5.1 ตัวใหม่เป็น NTG5.2 ยังไม่มีข้อมูลว่าตัวเก่าจะอัพเดตซอฟต์แวร์ระบบได้ไหม ต่างประเทศเขามีโวยวายอยู่เหมือนกันทั้งที่โฆษณาตั้งแต่ C-Class แล้ว

ถ้าเป็นไปได้รอปรับสเปคก็จะดี แต่อีกนัยหนึ่งต้องลุ้นด้วยว่าจะกลายเป็น GLC 350e Plug-in หรือไม่ พอเป็น Plug-in ภาษีคงลดได้อีกเยอะ น่าจะได้ของเล่นเลิศๆ เช่น DISTRONIC, Headup Display
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Alex the Gunner

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2017, 21:26:13 »
เพิ่มข้อมูลให้ว่า C/GLC ตปท. อัพเดตระบบ Audio20 รองรับ Apple CarPlay/Android Auto แล้วนะครับ (COMAND Online ยังไม่ได้) ระบบเก่าเป็น NTG5.1 ตัวใหม่เป็น NTG5.2 ยังไม่มีข้อมูลว่าตัวเก่าจะอัพเดตซอฟต์แวร์ระบบได้ไหม ต่างประเทศเขามีโวยวายอยู่เหมือนกันทั้งที่โฆษณาตั้งแต่ C-Class แล้ว

ถ้าเป็นไปได้รอปรับสเปคก็จะดี แต่อีกนัยหนึ่งต้องลุ้นด้วยว่าจะกลายเป็น GLC 350e Plug-in หรือไม่ พอเป็น Plug-in ภาษีคงลดได้อีกเยอะ น่าจะได้ของเล่นเลิศๆ เช่น DISTRONIC, Headup Display

ผมเข้าใจว่าตอนนี้ก็ใช้ apple car play ได้แล้วไม่ใช่เหรอครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2017, 22:23:20 »
ชาวบ้านที่เขามาทีหลังได้หมดแล้วครับ ทั้ง GLE, GLA, CLA, New E รายต่อไปก็ S Minor (ตัวปัจจุบันก็แห้ว) ส่วน C, GLC ตอนเปิดตัวมีโปรโมต แต่ของจริงพอขายแล้วหายล่องหนเพราะอะไรมิอาจทราบได้ เป็นความเซ็งสุดๆ ของคนใช้ C, GLC

ผมเข้าใจว่าตอนนี้ก็ใช้ apple car play ได้แล้วไม่ใช่เหรอครับ