ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ Mazda2 โฉมที่แล้ว เปลี่ยนแบบไหนดีครับ?  (อ่าน 15862 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
สวัสดีครับ ผมจะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ Mazda2 โฉมที่แล้ว(ซื้อมา 2012) ไปซื้อน้ำมันเกียร์มาแล้วของ Aisin AFW+ รองรับมาตรฐาน Mazda M-V ด้วย ซื้อมา 1 แกลลอน (4 ลิตร) ทีนี้ผมจะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ในเช็คระยะรอบนี้ (ใช้มา 5 ปีเต็ม แต่วิ้งไปแค่สี่หมื่นกว่าโล) เพราะเท่าที่ทราบเปลี่ยนจะมีสามแบบ
1. ไขน๊อตก้นอ่าง
2. ฟรั่ชชิ่งน้ำมันเกียร์
3. เปิดอ่างน้ำมันเกียร์
เลยเลือกไม่ถูกครับว่า เปลี่ยนแบบไหนดีครับ?

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
ถ้าเป็นผม งบถึงก็ฟรัชชิ่งครับ
~~

ออฟไลน์ bravo

แนะนำฟอกเกียร์ ดีกว่าครับ

ผมเพิ่งไปฟอกเกียร์ MU X มาครับ

ค่าน้ำมันเกียร์ aisin 8 ลิตร รวมค่าบริการ 3,000 บาทครับ

ถ้าเป็นผม งบถึงก็ฟรัชชิ่งครับ

ขอบคุณครับ

ผมเพิ่งไปฟอกเกียร์ MU X มาครับ

ค่าน้ำมันเกียร์ aisin 8 ลิตร รวมค่าบริการ 3,000 บาทครับ

ขอบคุณครับ ฟอกเกียร์มันคือแบบไหนหนึ่งในลิสที่ผมบอกอ่ะครับ ใช้ฟรัชชิ้งรึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ ฟอกเกียร์มันคือแบบไหนหนึ่งในลิสที่ผมบอกอ่ะครับ ใช้ฟรัชชิ้งรึเปล่าครับ

ฟอกเกียร์ มันจะมีขั้นตอนมากกว่าฟรัชชิ่ง คือ ก่อนจะถ่ายน้ำเก่าออก จะทำการฟอก โดยให้น้ำมันผ่านระบบกรองก่อน
เมื่อกรองเสร็จแล้ว จึงจะฟรัชชิ่งด้วยน้ำมันใหม่ซ้ำอีกทีครับ

ไส้กรองฟอกเกียร์ครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เห็นรูปรู้เลยร้านไหน ฟอกเกียร์

โพสต์บนเพจเฮียแกก็เขียนมันส์ดีครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ฟอกเกียร์ มันจะมีขั้นตอนมากกว่าฟรัชชิ่ง คือ ก่อนจะถ่ายน้ำเก่าออก จะทำการฟอก โดยให้น้ำมันผ่านระบบกรองก่อน
เมื่อกรองเสร็จแล้ว จึงจะฟรัชชิ่งด้วยน้ำมันใหม่ซ้ำอีกทีครับ

ไส้กรองฟอกเกียร์ครับ

ขอบคุณครับ

เห็นรูปรู้เลยร้านไหน ฟอกเกียร์

โพสต์บนเพจเฮียแกก็เขียนมันส์ดีครับ

ผมอยู่สมุทรปราการ ยังยอมขับรถไปถึง บางบอน
แถวๆ แบริ่งก็มีฟอกเกียร์ แต่ราคาแรงว่าบางบอนครับ :D
เฮีย คุยเก่ง คุยสนุก ช่วงที่รอ ผมแทบจะไม่นั่งรอในห้องพักลูกค้าเลยครับ ยืนคุยกับแก สนุกดีครับ

ออฟไลน์ CNX

Youtube เจอคลิปนี้ครับ ไขน๊อตก้นอ่าง ถ่ายทิ้ง
น้องผมใช้ Dimio 2011 เคยไปเปลี่ยน ที่B Quik หรือ Cock Pit ผมไม่ได้ไปเอง เลยไม่รู้ว่า เค้าทำวิธีไหน
How to Change Transmission Fluid MAZDA 2

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2017, 21:13:22 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ toonze

Youtube เจอคลิปนี้ครับ ไขน๊อตก้นอ่าง ถ่ายทิ้ง
น้องผมใช้ Dimio 2011 เคยไปเปลี่ยน ที่B Quik หรือ Cock Pit ผมไม่ได้ไปเอง เลยไม่รู้ว่า เค้าทำวิธีไหน
How to Change Transmission Fluid MAZDA 2

ในคลิบเกียร์ธรรมดาครับ  ง่ายกว่า AT เยอะ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2017, 22:11:25 โดย toonze »

ออฟไลน์ opor

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่ซีเรียส ก็ไขน๊อตก้นอ่าง ก็พอครับ น้ำมันเกียร์จะออกมาประมาณ 3 ลิตรได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถเริ่มเก่าแล้ว ปี12
ผมแนะนำฟลัชชิ่งหรือฟอกไปเลย รอบต่อๆไปค่อยเปลี่ยนแบบปกติ

ออฟไลน์ shutoff

• Jr. Member
  • **
4 หมื่นโลถ่ายออกธรรมดาก็พอครับ

4 หมื่นโลถ่ายออกธรรมดาก็พอครับ

อย่าลืมเรื่อง ระยะเวลานะครับ

น้ำมันเกียรื  5 ปี ไม่วิ่งก็เสื่อมครับ