ผู้เขียน หัวข้อ: [ช่วยแนะนำ] ผ้าเบรค และ โช๊ค ของ Altis 2012 1.6 CNG  (อ่าน 6704 ครั้ง)

ออฟไลน์ armallstar

• Jr. Member
  • **
[ช่วยแนะนำ] ผ้าเบรค และ โช๊ค ของ Altis 2012 1.6 CNG
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2017, 20:07:38 »
[ช่วยแนะนำ] ผ้าเบรค และ โช๊ค ของ Altis 2012 1.6 CNG มือใหม่ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย ปกติให้แต่ศูนย์ทำ ตอนนี้เริ่มหันมองร้านนอกหาของเอง

เสาร์หน้ามีโปรแกรมที่จะต้องเปลี่ยน ผ้าเบรค และ โช๊ค ทั้ง 4 ข้าง
เปลี่ยนในศูนย์ก็แพงเหลือเกิน

ว่าจะไปหาร้านนอกเปลี่ยน ช่วยแนะนำ ผ้าเบรค และ โช๊ค ให้ทีครับ ว่าควรใช้ตัวไหน ราคาคราวๆควรอยู่เท่าไร
อยากได้เบรคมั่นใจ เบรคเงียบๆ และนุ่มๆเวลาลงหลุม

ตอนนี้ให้ร้านนอกประมาณไว้เขาบอกไม่เกิน 1 หมื่นบาทรวมค่าของค่าแรง แต่ยังไม่ได้คุยว่าจะเอายี่ห้ออะไรมาเปลี่ยน

ไปขอราคาของศูนย์มา ศูนย์แจ้งมาตามนี้ ผมซื้อของจากศูนย์ไปทำข้างนอกดีกว่าไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2017, 11:32:06 โดย armallstar »

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Re: [ช่วยแนะนำ] ผ้าเบรค และ โช๊ค ของ Altis 2012 1.6 CNG
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2017, 20:43:51 »
เปลี่ยนผ้าเบรคนอกมีโอกาสที่จะดังและฝุ่นเยอะกว่าของศูนย์นะครับแต่แลกมาด้วยประสิทธิภาพบางอย่างที่ดีกว่า  ถ้าใช้ของเดิมแล้วไม่รู้สึกอะไรของศูนย์ไม่ได้แย่ครัย

ส่วนโช้คนี่ดูให้ดีละกันเพราะรถเราเป็นcng  ผมเข้าใจว่าตามร้านมันมีแต่ของรุ่นธรรมดาระวังจะหยุดสปริงไม่อยู่  ใครบอกใช้กันได้อย่าไปเชื่อครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: [ช่วยแนะนำ] ผ้าเบรค และ โช๊ค ของ Altis 2012 1.6 CNG
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2017, 21:28:17 »
ผ้าเบรค นอกศูนย์มีให้ดลือกเยอะครับ

แต่....บุคลิกของผ้าเบรคแต่ละตัว ไม่เหมือนกัน ดังนั้นควรระบุหรือถามตัวเองก่อนว่าขอบแนวไหน แบบไหน ฟิลลิ่งแบบไหน เพราะบางตัวเบรคดัง บางตัวฝุ่นเยอะ บางตัวหมดไว บางนุ่มคล้ายๆ ศูนย์ แต่ไม่ไหล ราคาวิ่งอยยู่ประมาณ 900-2,500 บาท แต่ถ้าเน้นสมรรถนะ จับๆ อยู่ๆ ก็มีอีก ราคาว่ากันไป

ส่วนโช้ค ถ้าไม่ได้ต้องการหรือเพื่มเติมเรื่องสมรรถนะ แนะนำใช้ของศูนย์ แต่เบิกนอกศูนย์ เคยถามศูนย์ของตัวนี้แต่ไม่ CNG ประมาณหมื่นกว่าๆ รวมฟิตติ่งที่เกี่ยวข้อง ไม่รวมค่าแรง

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2017, 23:43:22 »
เรื่องเบรคผมไม่มีความเห็น

แต่เรื่องโช้ค อัลติส CNG ใช้โช้คคนละเบอร์กับรุ่นธรรมดา เพราะต้องรับน้ำหนักถังก๊าซด้วย
ลองเปรียบราคา ร้านบีเหลืองเร็ว ร้านฟ้า แล้วมาเทียบกับศูนย์

ถ้าห่างกันไม่มาก เปลื่ยนศูนย์ดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 05:03:54 »
โช้คถ้าของ KYB excel G ให้ดูด้วยนะครับว่ามีทั้งของไทยของนอก ของนอกจะแพงกว่าเยอะอยู่ ส่วนจะแตกต่างกันอย่างไรไม่ทราบเหมือนกันแต่ของนอกจะชุดละหมื่นกว่า ส่วนของไทยจะหลักพันปลาย ส่วนราคาของนอกนี้ของชั่งใจดูว่าจะไปพวก KYB new sr หรือ TRD เลยดีไหม ถ้า new sr หรือ TRD ส่วนตัวผม ผมก็ว่าน่าจะดีกว่าได้เพิ่มสมถรรนะไปด้วยในตัว

ส่วนผ้าเบรค อันนี้แนะนำว่าถ้าไม่ได้ตกแต่งเพิ่มอะไร ใช้ของเดิมเบิกห้างก็เพียงพอแล้วครับ แต่หมายถึงของเขาแท้ๆนะครับ แบบเกรดเทียบข้างนอกไม่นับนะครับ

ถ้าอยากจะตกแต่งเพิ่ม ก็ลองดูยี่ห้อที่เขาทำเบรคแต่งดูครับ มีหลายยี่ห้ออยู่ของ TRD เองก็เคยๆเห็นอยู่ว่ามีแบบแทนของเดิมขายอยู่ หรือจะมาเป็น dixcel หรือ ebc ดูก็ได้ครับ dixcl หรือ ebc สองเจ้านี่จะหาง่ายหน่อย เขามีตัวแทนอยู่ในไทยเรา จริงๆมี project m endless อีกเจ้าที่มีตัวแทนในไทยแต่เท่าที่เห็นเขาจะเน้นของแต่งแบบเป็นเซตที่มาทั้ง คาลิปเปอร์ สวยๆแพงๆไปเลยมากกว่า

dixcel ebc เขาจะทำแบบแทนของเดิมมาให้เลือกใช้ได้ครับ มีให้เลือกทั้ง จานเบรค ผ้าเบรค สายเบรค น้ำมันเบรค แบบไม่ต้องไปทำอะไรถอดใส่อย่างเดียว เกรดก็ตั้งแต่ รถบ้าน รถแต่ง แข่งขัน ก็แล้วแต่ที่จะเลือกใช้ครับ

ถ้าแบบตกแต่งของ dixcel ก็ type m ส่วนถ้าของ ebc ก็จะเป็น สีเขียว สำหรับการใช้งานบนถนน ของ dixcel ในเกรดทนความร้อนไล่ๆกันเขาจะยังมีอีกหลายเกรดนะครับ ลองเข้าไปปรึกษาร้านเขาดู ราคาจะแตกต่างกัน ส่วนของ ebc เขาจะขาย เขียว แดง เหลือง ราคาเดียวเหมือนกันหมด แล้วแต่ที่เจ้าของรถจะเลือกใช้กัน

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ armallstar

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 11:30:37 »
เช็คราคาของศูนย์ตามนี้
ผ้าเบรคไม่รู้แจ้งมาสลับกันหรือป่าวหลังแพงกว่า หน้า

ราคานีซื้อเองไปทำข้างนอกดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 12:08:32 »
โช้คอัพถูกดีจังเลยครับ

สี่ปีก่อนผมเปลื่ยนที่ บีเหลือง เฉพาะโช้คคู่หน้า วีออส NCP93 ของ Tokico
ราคา 6300 บาท รวมตั้งศูนย์

นี่คู่หน้าแค่ 4.2 พัน เบิกศูนย์ด้วย ถือว่าถูกครับ

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 13:39:32 »
สปริงไม่เปลี่ยนหรอครับ

ขดหลัง แปดร้อยกว่า

ขดหน้าจำไม่ได้ละ