ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องฟร้อนท์เครื่องเสียงรถครับ  (อ่าน 5609 ครั้ง)

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ

พอดีผมอยากจะเปลี่ยนฟร้อนท์ให้กับรถครับ ใช้ Subaru WRX STi ปี 2015 หน้าเสือ เป็น 2DIN ครับ ลำโพงติดรถผมว่าพอไปไหว แต่ฟร้อนท์เองที่ไม่น่าจะไหว 555+ โดยหลักๆผมอยากได้ประมาณนี้ครับ

1. ผมฟังเพลงจาก Spotify เป็นหลักๆ ถ้าฟร้อนท์มี Spotify รับด้วยก็น่าจะรับ stream คุณภาพเต็มๆ
2. เพลงที่ฟังส่วนมากเป็นเพลงบรรเลง Modern Jazz ซะส่วนใหญ่ครับ เพลงคนร้องมีบ้าง อยากได้เสียงใสๆ กลางแหลมดี เบสนุ่มๆไม่ต้องทึบมากก็ได้ครับ
3. อยากให้ใช้กับพวงมาลัย Multifunction ของรถอันเดิมได้และรับสายคุยสายโทรศัพท์จาก Bluetooth ได้ ในรถมีไมโครโฟนอยู่แล้วครับ
4. ไม่ดูหนังไม่ดูทีวี ครับ เพลงล้วนๆ

หลักๆจะประมาณนี้ครับ ส่วนข้อต่อไปเป็น Option จะมีหรือไม่มีก็ได้ครับ
Opt 1. อยากได้ฟร้อนท์ที่มี Android auto ครับ ถ้าเป็นไปได้ หรือจะให้มี Mirror cast ขึ้นก็ได้ครับ เผื่อใช้ GPS จากมือถือ
Opt 2. ฟังเพลงไฟล์ FLAC ได้ถ้าเป็นไปได้ครับ

จริงๆยี่ห้อที่อยากได้คือ Alpine ครับ แต่ไม่รู้จะเอารุ่นไหน ราคาพอสู้ได้ก็จะสู้ครับ แต่ผมกลัวว่าฟร้อนท์ดีลำโพงติดรถ มันจะเหมือนเอาน้ำพริกไปละลายแม่น้ำ เพราะกะว่า จะเปลี่ยนแต่ฟร้อนท์อย่างเดียว น่าจะโอเคในความคิดผมแล้ว ส่วนตัวอื่นที่เล็งไว้จริงๆตัดออกเหลือ 2 ตัวครับคือ JVC KW-V930BW กับ Sony XAV-AX200 ครับ ถ้าพี่ๆมีตัวอื่นๆแนะนำก็แนะนำได้เลยครับ ไม่ค่อยติดยี่ห้อ แต่ขอให้ตรงตามสเปคด้านบนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม  :) :)
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ขอปรึกษาเรื่องฟร้อนท์เครื่องเสียงรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 11:25:12 »
ถ้าเน้น spotify มีแค่ 2 แบรนด์คือ JVC กับ Kenwood ครับ

ส่วนตัว ผมชอบสไตล์เสียง JVC มากกว่าครับ Kenwood มันทึบไปหน่อย

ส่วนเรื่อง control พวงมาลัย แค่เพิ่มกล่อง interface เข้าไป สัก 2 - 3 พันบาท ก็จบแล้วครับ ไม่ใช่เรื่องใหญ่

ออฟไลน์ h0661036

Re: ขอปรึกษาเรื่องฟร้อนท์เครื่องเสียงรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 12:13:56 »
ผมก็กำลังเล็ง ๆ ไว้ติด camry เหมือนกันครับ  ความเห็นผมถ้าใช้แบบเป็นระบบปฏิบัติการแอนดรอย์  ตัวผมไม่คิดจะซื้อพราะคิดว่าเสียงมันไม่น่าจะดีครับ ไปใช้แบบธรรมดามียี่ห้อพวก pioneer ดีกว่า  แล้วก็ติดพ่วง  mirror link หรือ chromecast เอา เท่านี้ก็พ่วง smart phone เข้ากับเครื่องเสียงในรถยนต์ได้แล้วครับ

ถ้า pioneer  เป็นรุ่น z5050     kenwood  ผมชอบตัว top จำชื่อรุ่นไม่ได้ (มันสามารถปรับองศาจอได้ครับ )  sony เองก็เพิ่งออกมาใหม่

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 13:31:36 »
ผมเคยเล็งๆ Kenwood ตัว Top ที่ไม่มี Navi Built In ไว้ จำได้ว่ารุ่นล่าสุดเป็น 9017s มั้งครับ ลองหาๆอยู่ รู้สึกว่าตัวนี้จะ Built In mirror Link และก็รองรับ Apple Carplay กับ Android Auto น่าจะรวม Sporify  ด้วย แล้วก็เล่นำฟล์ FLAC ได้ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ kriz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 13:41:21 »
JVC กับ Kenwood ตอนนี้เจ้าของเดียวกัน แต่ดูว่า Kenwood จะเน้นทำตลาด android auto มากกว่านะครับ

ถ้าจะเปลี่ยนเครื่องเสียงจริงๆ ผมแนะนำว่าควรเปลี่ยนลำโพงด้วยจะได้ผลลัพธ์ที่เต็มประสิทธิภาพที่สุดครับ ลำโพงติดรถเดิมเกือบทุกยี่ห้อจะเน้นความต้านทานที่ต่ำเพราะจะได้ไม่ต้องใช้กำลังขับสูงมาก (ต้นทุนโดยรวมก็จะได้ถูกลงด้วย) ซึ่งลำโพงที่เสียงดี ไพเราะ มักจะกินกำลังขับค่อนข้างมาก ระบบเครื่องเสียงชั้นดีถึงมักจะต้องมี poweramp เพิ่มเข้าไปด้วยทั้งนั้น

กลับมาที่รถของคุณ การเปลี่ยนฟรอนท์ใหม่มักจะมาพร้อมกำลังขับที่ค่อนข้างสูงระดับหนึ่ง (มักจะเริ่มที่ 200W รวม) ซึ่งหากใช้ร่วมกับลำโพงเดิมติดรถ ก็จะถ่ายทอดเสียงได้เท่ากับความทนกำลังขับเดิม ทำให้การถ่ายทอดเสียงได้ไม่ครบถ้วน ผมเห็นว่าคุณเน้นที่คุณภาพเสียง เลยแนะนำว่าคงต้องเน้นที่ลำโพงละครับ เพราะลำโพงคือ output device เป็นตัวที่สร้างเสียงเข้าหุของเราโดยตรงครับ ยิ่งถ้าคุณเน้นเสียงที่ใส กังวาน ก็ควรจะต้องใช้ลำโพงแยกชิ้นที่มีลำโพงทวิตเตอร์ด้วย ต้องไปลองฟังดูครับ มันแตกต่างจริงๆ ส่วนเรื่องงบประมาณก็มีหลากหลายครับ ผมว่าเริ่มต้นที่ลำโพงคู่ละ 6-7 พันบาทก็ให้คุณภาพเสียงที่ค่อนข้างดีมากๆ และเหมาะสมกับการเล่นกับ source ของเพลงที่เป็น streaming อย่าง spotify หรือ joox นะครับ ยี่ห้อนี่มีเพียบเลยครับ ถ้างบจำกัดจริงๆ ก็เปลี่ยนแค่คู่หน้าก็พอครับ

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 14:41:50 »
หากคุณหมอสละเวลาได้ สนใจมาลองฟังเสียงเพลงในรถผมก่อนไหมครับ ฟร้อนเดิมติดรถ+เปลี่ยนลำโพงหน้าและหลัง+เปลี่ยนสายลำโพง+เพิ่มเบสบ็อก ผมอยู่อุดรครับ

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 15:47:06 »
ตอบเรื่อง การใช้ปุ่มบนพวงมาลัย ไม่ต้องไปเสียตังซื้อกล่องเพิ่มนะครับ  มันมีสายมาไห้อยุ่แล้วครับ เคยใช้กล่อง มันเอ๋อๆ กดไปมั่งไม่ไปมั่ง

ออฟไลน์ GRB0999

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 19:53:00 »
ตอนนี้ติด kenwood 9170 ใน legacy BR ครับ (ใช้ปลั๊กหลังของ  nissan ได้ครับ)
ฟัง flac กะ dsf ได้ ใช้ remote พวงมาลัยได้
andriod auto ได้ มี mirror link มีapp spotify ในเครื่อง เสียงก้อใช้คุณภาพของ dsf กับ flacช่วย ต่อกับ HDD นะครับ
ข้อเสียของ front ตัวนี้คือ random ข้าม folder ไม่ได้ จะ random ในfolder เดียวกัน
ส่วนการต่อสายลองไปดูใน  http://ae64.com ครับ

ออฟไลน์ JRL

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 19:59:44 »
จขกท. ใช้ Subaru และอยากใช้กับมือถือ Android

ไม่ทราบสนใจ Front Android ไปเลยมั้ยครับ 

หากสนใจลองศึกษาข้อมูลจาก YouTuber  ชื่อนาย John Nguyen
ที่เค้าได้ลอง ซื้อ รื้อ และ เปลี่ยน ลงในรถ Subie ดูนะครับ

หวังว่า คงจะพอเป็นประโยชน์กับ จขกท.บ้าง ไม่มากก็น้อย
สุดท้าย ขอให้ จขกท. ได้ Front ที่ถูกใจไวๆ นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2017, 20:08:45 โดย JRL »

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 14:59:12 »
ผมใช้Front ของ Android ครับ ลงในคัมรี่ไฮบริด จอ 12 นิ้ว
ราคา ประมาณ 26000 หน่วงประจำ แต่ยืดหยุ่นลง App. Android ได้สบาย
ที่ชอบคือ Google Map เต็มๆ กับพวก App. ที่ต่อ OBD2
เรื่องเสียงต้องไปเปลี่ยนลำโพงกับเพิ่ม Base Box เอา
เลือกลำโพง 2 Ohm ไม่ต้องเพิ่ม Amp.  ;)