ผู้เขียน หัวข้อ: หา PPV ทำรถ Taxi ครับ ช่วยกันวิจารย์หน่อย รุ่นไหนดี (รุ่นย่อยด้วยยิ่งดี)  (อ่าน 6239 ครั้ง)

ออฟไลน์ anglo_vj

• Jr. Member
  • **
มีโครงการจะถอยรถ PPV มาขับ Taxi (ป้ายเขียว) ครับ กำลังมองๆ หาแต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่น เปรียบเทียบกันอยู่

เลยอยากถามความเห็น สมช. ในที่นี้ ครับ คิดเห็นกันยังไง แนะนำรุ่นไหน วิเคราะห์ วิจารย์ ข้อดี ข้อเสีย ยังไง

ใส่ให้เต็มเหนี่ยวได้เลยครับ

(ปล.อย่าไล่ให้ไปอ่านเองเลยนะ...ทางโน้นก็ไล่ผมมานี้เหมือนกัน 55+)
(ปล2.ล้อเล่นนะ ผมอ่านแล้ว ดูคลิปแล้ว อยากขอความเห็นเฉยๆ ครับ)

ขอบคุณครับ

เพิ่มเติม : จังหวัดที่อยู่ (ภูเก็ต) ภูมิประเทศเป็น หน้าหาด-ภูเขา-ในเมือง-สนามบิน ที่นี่นิยมใช้ 7 ที่นั่ง เพราะคิด(เอง)ว่าต้องขึ้นเขาในทุกสถานที่ ใช้เครื่องดีเซล คงเหมาะสมกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2017, 10:36:26 โดย anglo_vj »

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
ส่วนใหญ่ที่เห็นก็มีเเต่ฟอจูนเนอร์นะครับ อะไหล่ไม่เเพง มีเทียบเยอะ ศูนย์เเละอู่ก็มีทั่ว ถ้าเลือกทนถึกก็คงต้องโตล่ะครับ ยี่ห้ออื่นไปทำแท๊กซี่เช้าศูนย์ที คงไม่คุ้ม

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ฟอร์จูนเนอร์ กับ อินโนว่า

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
Fortuner เค้านิยมกัน แต่ไม่รู้ว่า จะคุ้มแค่ไหน เพราะราคาตัวเปล่า ก็ปาไป 1,419,000.- แล้ว  ( 2.4 ขับ 2 ราคาใหม่ล่าสุด )

Innova ยังมีรุ่นที่ถูกหน่อย 1,235,000.- ถูกกว่าเกือบ 2 แสน Option น้อยกว่าบ้าง แต่ก็ยังเยอะ ไม่ได้ต่ำต้อยแบบรถราคาถูก

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
Fortuner กับ Innova 2.7 เบนซิน ติดแก๊สครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
Mu-X 1.9CD ครับถูกสุดในตลาดครับ

ศูนย์บริการเยอะ อะไหล่หาง่าย ไม่จุกจิก
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ mongolias

ไม่ Fortuner ก็ MUX ครับ
เน้นทน ซ่อมง่าย อะไหล่ถูก

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
MUX 1.9 CD AT ถูกที่สุด
MUX 1.9 MT 1.2 ล้าน
Fortuner 2.4 MT 1.2 ล้านก็น่าสน

สำหรับผมแล้ว เล่นตัวไหนก็ได้ใน 3 ตัวนี้
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ InBkk

ถ้าเป็นผมคงเลือก Innova รุ่นล่าง ไม่ก็กลาง ครับ เพราะเราเน้น ขนคน+สัมภาระ ไม่ได้เอาไว้ลุย เลยไม่รู้จะเอารถยกสูงไปทำไม เน้นนั่งสบาย เพดานโปร่งดีกว่า

ออฟไลน์ Tien.W

innova น่าจะตอบโจทย์กว่า คนนั่งได้เยอะ ขนของได้ รถไม่สูง ขึ้นลงไม่ลำบาก

ออฟไลน์ Arm

Innova 2.8 G
PPV - MU-X 1.9 CD
      - PJS 2.4 GLS ltd

ในตัวเลือก Innova จะได้เรื่องเข้า-ออกรถสะดวก MU-X ได้เรื่องคาราถูกสุดใน 3 ตัวนี้ PJS ราคามันไล่ Innova

อย่าลืมไปทดลองขับด้วยครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ meeuwarn

Mu-X 1.9CD

ทำเป็นอาชีพ ต้นทุนต่ำๆไว้ก่อน 8)

ออฟไลน์ Skyforce

mu x1.9 cd สนามบินวิ่งกันเพียบเลย
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ No Trespassing

แท็กซี่ป้ายเขียว เผื่อต้องไปต่างจังหวัดด้วย  Innova เลยครับ
รถโปร่ง โล่ง ใหญ่ นั่งสบาย ออปชั่นครบ เวลาขึ้นลงก็สบาย เพราะตัวรถไม่สูงมากเหมือนพวกฟอร์

เครื่อง 2.0E รหัส TR ก็พัฒนาเป็น Dual VVT-i แล้ว ติดแก๊ส LPG ได้ ทนทาน ค่าใช้จ่ายต่ำ ดูแลง่าย
เบื่อๆจะขายต่อก็ได้ราคา คนซี้อใหม่ก็เอาไปวิ่งหาเงินได้อีก

ออฟไลน์ tnp_super

MU-X ตัวเริ่มต้นครับ ถูกดี

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ทำไมต้อง ppv ละครับ คันเล็ก 1.6 น่าจะประหยัดดีกว่า คล่องกว่า ถ้าจะเอา ppv คงเลือก mu-x 1.9 เพราะเน้นประหยัดไว้ก่อน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mick

นึกไม่ออกว่าทำไมถึงจะอยากนั่งแท๊กซี่เป็น PPV กระเทือน กระโดดไปมา ขนของก็เอา innova น่าจะยังดีกว่า
แต่ถ้าไม่ขนของก็ไม่เรียกทั้งคู่

• **
นึกไม่ออกว่าทำไมถึงจะอยากนั่งแท๊กซี่เป็น PPV กระเทือน กระโดดไปมา ขนของก็เอา innova น่าจะยังดีกว่า
แต่ถ้าไม่ขนของก็ไม่เรียกทั้งคู่

คงเพราะต้องขึ้น ลง เขา ประจำมั้งครับ (จ.ภูเก็ต) จะไปหน้าหาดทุกหาด ยังไงก็ต้องข้ามเขา ดีเซล คงตอบโจทย์กว่า

แต่เหตุผลที่ จข.คิวรถบอก คือ "มันได้ราคาดีกว่า"

ออฟไลน์ dt9

เห็นด้วยกับ Innova
น่าจะเหมาะกว่า PPV

ออฟไลน์ SM.

+1 ครับ

ซื้อแบบ leasing ได้ด้วยนะครับ ประหยัด หักเป็น คชจ ได้ด้วย

ออฟไลน์ rvsmart

นึกถึงตอนขายออกด้วยนะครับ

• **

+1 ครับ

ซื้อแบบ leasing ได้ด้วยนะครับ ประหยัด หักเป็น คชจ ได้ด้วย

ยังไงครับ รบกวนหน่อย

ออฟไลน์ SM.

+1 ครับ

leasing จะคล้ายๆกับการเช่าใช้ครับ ซึ่งเหมาะมากกับรถที่ใช้งานมากๆ พวกรถสนามบิน รถโรงแรม ใช้แบบนี้ทั้งนั้น เค้าไม่ทำแบบ hire-purchase กันครับ แถมลูกค้าไม่ต้องดูแลรถเองด้วย ถึงเวลาก็เอาเข้าศูนย์ service ตามระยะ ไม่ต้องจ่ายเงินดาวน์ด้วยนะครับ อ่ออ แต่ต้องทำในนาม นิติบุคคลนะครับ รายละเอียดลองอ่านจาก web ของ toyota ได้ครับ

เพิ่มเติม: ผมหามาให้แล้วครับ ลองศึกษาดูนะครับ http://www.tlt.co.th/index.php/app/product_lease
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2017, 20:55:09 โดย SM. »

ออฟไลน์ YenChar

ทำแท๊กซี่ Innova ดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Darkart

ทำTaxi มี Innova กับ Fortuner เครื่องยนต์เบนซิน+ติดแก็สครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

• **

+1 ครับ

leasing จะคล้ายๆกับการเช่าใช้ครับ ซึ่งเหมาะมากกับรถที่ใช้งานมากๆ พวกรถสนามบิน รถโรงแรม ใช้แบบนี้ทั้งนั้น เค้าไม่ทำแบบ hire-purchase กันครับ แถมลูกค้าไม่ต้องดูแลรถเองด้วย ถึงเวลาก็เอาเข้าศูนย์ service ตามระยะ ไม่ต้องจ่ายเงินดาวน์ด้วยนะครับ อ่ออ แต่ต้องทำในนาม นิติบุคคลนะครับ รายละเอียดลองอ่านจาก web ของ toyota ได้ครับ

เพิ่มเติม: ผมหามาให้แล้วครับ ลองศึกษาดูนะครับ http://www.tlt.co.th/index.php/app/product_lease

ขอบคุณมากครับ