ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามฟิลลิ่ง TEIN street advance z มีท่านใดลองใช้แล้วบ้างคับ  (อ่าน 26421 ครั้ง)

ออฟไลน์ bone4

• Jr. Member
  • **
สอบถามฟิลลิ่ง TEIN street advance z มีท่านใดลองใช้แล้วบ้างคับ เป็นไงบ้าง ถ้าเทียบกับสตรัทยี่ห้ออื่น
นุ่ม หนึบ เนียน ไม่เต้น เด้ง จิงมั้ยคับ ใช้งานถนนบ้านเรา คอนกรีต ลอน ต่างๆ ได้โอเคมั้ยคับ
ความทนทาน ปัญหา จุกจิก เสียง ที่ปรับหนืด เป็นยังไงบ้าง

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: สอบถามฟิลลิ่ง TEIN street advance z มีท่านใดลองใช้แล้วบ้างคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 15:09:06 »
ขอท้าวความก่อนนะครับ ผิดถูกอย่างไรจะได้ช่วยกันยืนยันหรือแย้งได้

เดิม Tein ที่เป็นรุ่นกลาง คือ SuperStreet ซึ่งเซอร์วิสได้ทุกส่วน ... ต่อมามียี่ห้ออื่นๆมาแข่ง ในราคาที่ต่ำลง ทาง Tein เลยแตกรุ่นใหม่กลายเป็น Street Advance และ Street Advance Z ... โดยที่ "ว่ากันว่า" เหมือนกัน เว้นแต่ที่รุ่น Z เปิดมาซ่อมไม่ได้แล้ว แลกกับราคาที่ถูกลง(มาก)

ทีนี้ ที่ผมเคยใช้ คือ SuperStreet กับ Accord G7 และ Street Advance (ไม่มี Z) กับ MX5 NB ... อาการทั้งคู่ ผมว่านุ่มนวลดี ออกจะนุ่มนวลไปหน่อยด้วยซ้ำ ไม่มีอาการเด้งให้รำคาญ เสียง SuperStreet จะเงีนบกว่านิดหน่อย ตัว Street Advance มีเสียงสปริงบ้างนิดหน่อย แต่ก็อาจเป็นที่การติดตั้งและตัวรถเอง (MX5 มันไม่เก็บเสียง)

อายุการใช้งาน ตัว SuperStreet ประมาณ 8-9 หมื่น ผมเข้าไปให้ overhaul ไปครั้งนึง (จำไม่ได้จริงๆว่าตอนนั้นทำไมไปทำ .. ถ้าจำไม่ผิดน่าจะมีเสียงอึ๊ดๆตอนขึ้นหลังเต่า) ตัว Street Advance เพิ่งเปลี่ยนครับ ยังไม่ีู้ว่าทนแค่ไหน

ออฟไลน์ Tien.W

Re: สอบถามฟิลลิ่ง TEIN street advance z มีท่านใดลองใช้แล้วบ้างคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 16:43:45 »
เคยใช้แต่ super street ใน civic fd

ตอนนั้นจ่ายไป 5 หมื่นมังครับ นุ่มไหม ? ถ้าเทียบกับ G/A/B SA + RSR Ti2000 บอกเลยว่า Tein นุ่มกว่ามากมาย แต่ทั้งนี้ ก็ยังมีดีด มีตบ ตามประสาสตรัทแหละ

เกาะถนนคงไม่ต้องคุย ... ลงดอยขุนตาลที่ 160 - 170 แบบไม่ตัดโค้งเลย ไม่แตะเบรคด้วยครับ มาได้นิ่มๆ ไล่สวนชาวบ้านสนุกมาก

ข้อดีของ Tein ก็คือ ติดตั้งเสร็จคือจบ ใช้ไปเลยยาวๆ ไม่จุกจิก ไม่กวนใจครับ

ข้อเสียคือ คนนั้นก็บอกว่า โง่ คนนี้ก็บอกว่า บ้า เงิน 5 หมื่น ไปซื้อไต้หวันดีกว่า สเปคสูงกว่า ... แต่ก็นะ ตอนนั้นเพื่อนติดของไต้หวัน 2 แบรนด์ ผมเห็นวิ่งเข้าออกร้านเป็นว่าเล่น เดี๋ยวดัง เดี๋ยวนั่น เดี๋ยวนี่ น่ะครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 17:39:26 »
ไหนๆ ก็มา Tein ละ สนใจอยู่พอดี แต่ราคาแอบแรงมาก
เคยใช้แบบเสริมตัวปรับไฟฟ้าไหมครับ มันดีกว่าธรรมดามากไหม
ไม่อยากได้รถที่แข็งทุกย่านความเร็ว

TEIN street advance z ตัวนี้ราคาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
ถ้าบอกว่านุ่มกว่าสตรัทยี่ห้ออื่นน่าสนเลย
แอบกลัวพวกสตรัท โฆษณาชอบบอกว่านุ่มหนึบ เอาเข้าจริงความเร็วต่ำๆนี้แข็งเป้ก

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 17:44:24 »
ข้อเสียคือ คนนั้นก็บอกว่า โง่ คนนี้ก็บอกว่า บ้า เงิน 5 หมื่น ไปซื้อไต้หวันดีกว่า สเปคสูงกว่า ... แต่ก็นะ ตอนนั้นเพื่อนติดของไต้หวัน 2 แบรนด์ ผมเห็นวิ่งเข้าออกร้านเป็นว่าเล่น เดี๋ยวดัง เดี๋ยวนั่น เดี๋ยวนี่ น่ะครับ
มีคนทักเรื่องนี้ เลยนึกขึ้นได้ รถผมอีกคัน (Outback BP) ใช้ยี่ห้อไต้หวัน เพราะ Tein ไม่ทำ (ทำแต่ฝาแฝด Legacy ซึ่งใส่กันได้ แต่ผมอยากให้รถสูงกว่า Legacy แต่เตี้ยกว่า Outback เลยไม่ตอบโจทย์) .. ยังไงก็ไม่ลงตัว คือขับมันส์นะ แต่แข็งๆดีดๆ แอบไปดูเสปคของ Tein เค้าใช้ spring rate อ่อนกว่าหน่อย พอลด spring rate ให้ใกล้ๆ Tein ก็กลายเป็นยวบยาบอีก  :'(

เจ็บแต่จบครับ ... (แต่ยังไม่เคยลองเทพแบบ Ohlins หรือ KW นะครับ)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 17:48:47 »
ไหนๆ ก็มา Tein ละ สนใจอยู่พอดี แต่ราคาแอบแรงมาก
เคยใช้แบบเสริมตัวปรับไฟฟ้าไหมครับ มันดีกว่าธรรมดามากไหม
ไม่อยากได้รถที่แข็งทุกย่านความเร็ว
เอาเข้าจริง พอเซ็ตลงตัวแล้วก็ไม่ค่อยได้ปรับหรอกครับ ...... สุดท้ายมันจะมีจุดนึงที่เราชอบพอดีๆ มันไม่ใช่เรื่องแข็งหรือนิ่มด้วย (ที่ปรับๆกันมันปรับจังหวะ damp คือความหนืดจังหวะยุบเท่านั้น .. ถ้าจะให้"บุคคลิก"ต่างกันจริงๆ คงต้องปรับทั้ง spring rate ทั้ง rebound)

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 18:14:55 »
ส่วนตัวเข้าใจว่าเขาทำมาเพิ่อแข่งกับโช้คเกาหลี ไต้หวัน มาเลย์ ที่ระดับราคาอยู่ 2 - 3 หมื่น อาจจะมีลดสเป็คอะไรบ้าง แต่ถ้าเป็นผม ผมก็เลือก tein นะครับ ส่วนตัวว่าจากฝั่ง japan น่าจะน่าเชื่อถือได้มากกว่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 00:45:45 »
เคยใช้แต่ super street ใน civic fd

ตอนนั้นจ่ายไป 5 หมื่นมังครับ นุ่มไหม ? ถ้าเทียบกับ G/A/B SA + RSR Ti2000 บอกเลยว่า Tein นุ่มกว่ามากมาย แต่ทั้งนี้ ก็ยังมีดีด มีตบ ตามประสาสตรัทแหละ

เกาะถนนคงไม่ต้องคุย ... ลงดอยขุนตาลที่ 160 - 170 แบบไม่ตัดโค้งเลย ไม่แตะเบรคด้วยครับ มาได้นิ่มๆ ไล่สวนชาวบ้านสนุกมาก

ข้อดีของ Tein ก็คือ ติดตั้งเสร็จคือจบ ใช้ไปเลยยาวๆ ไม่จุกจิก ไม่กวนใจครับ

สุดยอดเลยครับ ลงขุนตาลที่ 160-170 ทางมันขับเล่นโค้งได้สนุกนะ แต่ต้องระวังรถแซงไม่มองรถข้างหลังหน่อย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 01:42:27 »
เฉพาะตัว street advan z นะครับ ผมเชียร์ เป็นสตรัทที่นุ่มกว่าโช็คเดิมๆติดรถ แล้วหนึบกว่าโช็คเดิมอย่างเห็นได้ชัด แต่มันไม่แข็งนะ เท่าที่ดูคงเพราะเรทสปริงเขาไม่สูงจากเดิมเท่าไหร่ด้วย ผมใส่ใน accord g8 นี่โอเคเลย รถนิ่งขึ้น พวงมาลัยวอกแวกน้อยลง กับราคา 30k ผมรับได้ เพราะพอถึงระยะเวลามันไปขายต่อได้อีก แต่พวกโช็คติดรถนี่แทบจะโยนทิ้งอย่างเดียวเลย

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 08:00:27 »
เฉพาะตัว street advan z นะครับ ผมเชียร์ เป็นสตรัทที่นุ่มกว่าโช็คเดิมๆติดรถ แล้วหนึบกว่าโช็คเดิมอย่างเห็นได้ชัด แต่มันไม่แข็งนะ เท่าที่ดูคงเพราะเรทสปริงเขาไม่สูงจากเดิมเท่าไหร่ด้วย ผมใส่ใน accord g8 นี่โอเคเลย รถนิ่งขึ้น พวงมาลัยวอกแวกน้อยลง กับราคา 30k ผมรับได้ เพราะพอถึงระยะเวลามันไปขายต่อได้อีก แต่พวกโช็คติดรถนี่แทบจะโยนทิ้งอย่างเดียวเลย

ที่ญี่ปุ่นมือสองขายอยู่ ตีเป็นเงินไทย 20000 บาทครับ ขายได้จริง

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 09:26:46 »

ประโยคนี้เลยคับ ผมถึงตัดสินใจเลือกแบรนด์ไต้หวันตอนนั้น !!!  monotube กับ twin ทั้งสไลด์กับไม่สไลด์กระบอก
สุดท้ายมันจะลงตัวแค่ย่านความเร็วสูงๆ ถนนเรียบๆ ที่ไม่ค่อยจะไ้ดใช้ทุกวัน
ส่วนถนนที่ใช้ทุกวัน ทันกระแทก เต้น กระเทือน จิงๆ  :'( :'( :'(
กำลังจะตัดสินใจ ไป แต่ก็ยังเสียดายที่ใช้มา เกือบๆ 2 ปี กับ โช้ค ชุดนึง

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 10:41:34 »
ตัวนี้มันเป็น Mono หรือเปล่า เคยใช้ Mono flex ชอบกว่า Flex เยอะ นุ่มกว่าหนึบกว่า แนะนำหารุ่นที่เป็น Mono tube ดีสุดค่ะ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 11:26:01 »
ตัวนี้มันเป็น Mono หรือเปล่า เคยใช้ Mono flex ชอบกว่า Flex เยอะ นุ่มกว่าหนึบกว่า แนะนำหารุ่นที่เป็น Mono tube ดีสุดค่ะ

รุ่นล่างๆ น่าจะเป็น Twintube คับ

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 12:14:48 »
ใช้ Street Advance อยู่ใส่ L33 ก็รู้สึกนุ่มหนึบดีครับปรับสูงต่ำ ความหนืดได้ตามต้องการ ติดรีโหมดปรับจากในรถเพิ่มได้

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 12:18:58 »
ตัวนี้ปรับสูงต่ำมากไม่ได้ แต่ก็ดีในระดับของมัน หนึบหนับดีในระดับที่น่าพอใจ  ถ้าเงินเหลือ เอา monotube พวก flex จะดีกว่าเยอะ เป็น slide กระบอก

ออฟไลน์ RhythmCaster

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 10:38:39 »
ขออนุญาตถามเพิ่มเติมนะครับ
ถ้า Tein Street Advance Z ราคาประมาณ 5 หมื่นแล้ว Bilstein B14 ตรงรุ่น City น่าสนใจไหมครับ (ในเว็บประมาณ 56,xxx)
ลักษณะการขับขี่ทั่วไป Tein เหมาะสมกว่าหรือเปล่า ขอบคุณครับ
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 11:44:30 »
ถ้า Tein Street Advance Z ราคาประมาณ 5 หมื่นแล้ว Bilstein B14 ตรงรุ่น City น่าสนใจไหมครับ (ในเว็บประมาณ 56,xxx)
ลักษณะการขับขี่ทั่วไป Tein เหมาะสมกว่าหรือเปล่า ขอบคุณครับ

B14 เขาจะปรับความนิ่มแข็งอะไรไม่ได้นะครับ แต่คิดว่าถ้ารถเดิมใส่ผมว่าเหลือเฟือครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 11:50:37 »
Street Advance Z ไม่น่าถึง 5 หมื่นนะครับ .. ราคานั้นคือราคา SuperStreet สมัยก่อน

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 13:55:38 »
ผมสอบถามหลายๆร้านล่าสุด 32,500-34,000 แล้วแต่ร้านนะคับ ราคาลงมาพอๆกับแบรนด์ไต้หวันเลย

ออฟไลน์ RhythmCaster

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 14:27:55 »
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ  :)
เอาไว้รวบรวมข้อมูลเยอะกว่านี้จะตั้งกระทู้ถามแยกอีกทีนึง
ตอนนี้ใช้ City ใช้มาเกือบ 5 ปี ไม่มีแววออกใหม่เลยคิดว่าจะอัพเกรดครับ
Honda City GM3 (since 2012)