ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อแม่ยายทักว่า "ซื้อทำไม Fortuner ทำไมไม่เล่นพวก CRV , Accord"  (อ่าน 11869 ครั้ง)

ออฟไลน์ MA_Nas1990

• Newbie
  • *
ก่อนหน้านั้นผมได้ถอย Fortuner BMC มือสองสีดำมาครับ ทีนี้ล่าสุดแม่ยายมาเยี่ยม
เลยทักผมกับแฟนว่า "ซื้อทำไม Fortuner ทำไมไม่เล่นพวก CRV , Accord หรูกว่าตั้งเยอะ"
ถามจริงๆนะครับ Fortuner ไม่หรูเท่า CRV หรือ Accord หรอครับพี่ๆ
***เพิ่มเติม แม่ยายผมปัจจุบันใช้เก๋งแกบอกว่าขับเก๋ง Accord G9 น่าจะประหยัดน้ำมันกว่า Fortuner (Fortuner ผมใช้ในเมือง ได้ 9.9 km/l)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2017, 16:29:02 โดย MA_Nas1990 »

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
ถ้าเงินแม่ยาย ก็ตามใจครับ แต่ถ้าไม่ใช่ ไม่ต้องไปเถียงครับ นิ่งไว้ดีกว่า ลางเนื้อชอบลางยา คนเราชอบไม่เหมือนกัน Fortuner อาจ Happy กับคนขับ คนนั่งหลังอาจมึนหัวไม่ชอบก็ได้

ออฟไลน์ ps000000

อันนี้เป็นความชอบความเชื่อส่วนบุคคลเราห้ามกันไม่ได้

ออฟไลน์ crspy

• Full Member
ครับ สำหรับส่วนตัวผมคือใช่ครับ
ฟอร์จูนเนอร์ราคาแพงเพราะมันคือรถ PPV และสาเหตุที่แพงเพราะเรื่องของคำถึกหรือการลุย ระบบขับเคลื่อน เครื่องยนต์ที่ใหญ่ และอื่นๆที่ไม่ใช่ความหรูหราโดยตรง
ความหรูจะตีความว่าอย่างไรครับ ถ้าตีเรื่องราคาก็ต้องแยกประเด็นแพงเพราะอะไรก่อน
แต่ที่สำคัญนะครับ หรู ในสายตาใครครับ ขับฟอร์จูนเนอร์ไปตามป่าตามเขาคนบอกหรู ขับเข้าเมืองคนบอกไม่หรู
มันก็ตีความได้หลายแบบ และตีความแตกต่างกันในความคิดของแต่ละคนครับ

สำหรับผมความหรูหราคือความสง่าผ่าเผย ความงดงาม ความที่ดูภูมิฐานครับ

ออฟไลน์ Tien.W

แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน ไม่มีใครผิด ไม่มีใครถูกหรอก

อย่างผมนี่ บอกเลย ยังไงผมก็ไม่ใช้ PPV เพราะมันนั่งไม่สบาย มันกระด้าง แล้ว การใช้งานผม วิ่งแต่ในเมือง หรือ ถนนดำเป็นหลักครับ

กลับกัน

เพื่อนซี้ผม ให้มาใช้ CRV เค้าก็บอกว่า มันบอบบาง ไม่ใช้หรอก แบกของไม่ได้ ขานี้นี่ ยังไงก็ PPV ตลอดครับ

หรืออีกเคส

พี่ที่ทำงาน ใช้ CRV G2 แล้วเปลี่ยนเป็น G4

พ่อตาแก ใช้ Fortuner รุ่นที่แล้วมา 2 คัน (ขายทิ้ง แล้วก็ซื้อรุ่นเดิม) แกมานั่ง G4 แกก็บอกว่า มันนิ่มดี นั่งสบาย แต่เค้าก็บอกว่า ยังชอบ Fortuner เพราะมันสูงดี มันเท่ห์

สไตล์ใคร สไตล์มัน ไม่คิดมาก

ออฟไลน์ Auto Messe

• Sr. Member
ลองท้าขับข้ามเกาะกลางถนนหรือขึ้นฟุตบาทดูครับ ใครจะพังก่อนกัน

ออฟไลน์ Sit: )

เขาถามว่าซืือ ftn ทำไมก็ลองบอกท่านไปว่าซื้อเพราะอะไรตามมุมมองและเหตุผลของคุณ ถ้าเหตุผลที่ซื้อไใ่ได้เกี่ยวอะไรกับความหรูก็ไม่ต้องเถียงกันว่าใครหรู  หรือจะบอกท่านไปว่า เออ จริงด้วย accord หรูมากเลยแต่ซื้อ ftn ไปแล้ว รบกวนคุณแม่ยายซื้อ accord ให้ลูกเขยละกัน

ออฟไลน์ Staples

ลองท้าขับข้ามเกาะกลางถนนหรือขึ้นฟุตบาทดูครับ ใครจะพังก่อนกัน

นั่นไม่ใช่ประเด็น ไม่ได้ข้ามเกาะกลางถนนทุกวัน คุณต้องเทียบว่า ถ้าบ้านอยู่บนดอย ถนนลูกรัง ใครพังก่อนกัน อันนี้ชัดเจนกว่า

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เพราะตัวก่อน มันดูไม่ต่างจากกระบะรึเปล่าครับ
แต่ตัวปัจจุบันเปลี่ยนภายนอกภายในให้ต่างจากกระบะแทบทั้งหมด

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

แม่ยายทัก โบราณว่าอย่าเถียงครับ
แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน มีเหตุผลต่างกัน ชอบต่างกัน แล้วแต่คนครับ

ออฟไลน์ holahola66

Re: เมื่อแม่ยายทักว่า "ซื้อทำไม Fortuner ทำไมไม่เล่นพวก CRV , Accord"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 16:54:10 »
ถ้าถามความ หรู. ทั้งFORTUNERและ CR-V ไม่หรูครับ คนไทยนิยามคำว่าหรู แปลกๆ 
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ AkE

Re: เมื่อแม่ยายทักว่า "ซื้อทำไม Fortuner ทำไมไม่เล่นพวก CRV , Accord"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 16:56:53 »
หึๆๆ ผมเบื่อการทักแบบนี้แต่ถ้าผมมอง ผมก้ว่า พวก accord crv ก้คงดูในเมืองกว่า แต่fortuner ก้ดีครับ

เรื่องประหยัด Accord ประหยัดกว่าแน่นอนครับ แต่ก้ไม่ได้เยอะกว่ากันมากมาย

ออฟไลน์ MA_Nas1990

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 17:09:33 »
เพราะตัวก่อน มันดูไม่ต่างจากกระบะรึเปล่าครับ
แต่ตัวปัจจุบันเปลี่ยนภายนอกภายในให้ต่างจากกระบะแทบทั้งหมด
คงใช่ครับ เพราะภายในตรงคอนโซนออกจะเหมือนวีโก้คันเก่าผมอยู่ ต่างกันแค่ตรงแอร์ออโต้ครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 17:36:40 »
ถ้าแม่ยายออกตังค์ให้ก็ตามน้ำครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 17:37:17 »
ในความคิดผม มองยังไงก็ไม่หรูเท่าครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 18:08:32 »
Fortunner รวมถึง PPV ผมคิดว่าขึ้นลงลำบากครับ ผมยังไม่แก่ยังรู้สึกว่ามันสูงไปเลยครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ superest

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 18:40:32 »
แทบไม่มี ที่ไหน ในประเทศไทย ที่ ftn จะไปไม่ได้  นะครับ ไมว่า จะเป็น ที่หรูที่สุด อย่าง โรงแรม 5 ดาว ขับเ ftn เข้าไป เขาต้อนรับแน่นอน หรือ จะเป็น เหนือใต้ออกตก  ftn ก็ไม่หวั่น จะขับ ไปจีบสาว ทั้งสาวน้อย สาวใหญ่  ก็ยังดูดี  จะขับไปเจรจาธุรกิจ ก็ ไม่น่าเกลียด อะไร ถ้าผมเป็นเจ้าของ ftn ผมถือว่า ผมภูมิใจ แล้วครับ

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 18:40:53 »
เห็นกระทู้นี้เเล้วผมคิดว่าโชคดีของผมละครับที่เเม่ยายไม่อยู่เเล้ว  :P :P :P :P
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 19:33:50 »
ตอนแรกผมก็จะจัด Fortuner แล้ว ถึกลุยได้ แต่แล้วแต่คนชอบจริงๆ
แต่พอมาลองพวก SUV มาจบที่ CR-V เฉย
เหตุผลหลักๆที่ไม่ชอบ Fortuner คือ
1. ผู้ใหญ่ขึ้นลงลำบาก
2. การนั่งเบาะแถว 2-3 ไป ตจว คือนรกของคนนั่ง
3. ช่วงล่าง การควบคุม เจ๋งไม่เท่า SUV
4. อยู่ คอนโด สลับ บ้าน สลับ ตจว. เอา Fortuner ขึ้นคอนโดนี่มีรอยทุกคัน

ถ้าผม นั่งคนเดียว ขับถนนแดง กับต้องขับข้ามเกาะกลางถนน ทุกวัน คงจะ Fortuner

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 19:37:35 »
ให้แม่ยายซื้อคันที่ชอบให้ครับ ;D

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 20:49:21 »
ความต้องการแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ที่แม่ยายบอกมาก็ถูกนะครับ  Accord g9 ประหยัดกว่า FTN  ดูหรูภูมิฐานกว่าจริงๆ
แต่ FTN  ก็มีจุดเด่นของมัน

เปรียบไปก็เหมือนการแต่งตัวของเรานี่แหละ  ใส่สูทผูกไทด์ ก็ดูหรูกว่าใส่ยีน  แต่ใส่ยีนก็เท่ก็แมนๆดี แล้วแต่ชอบเลยครับ  ก็แค่อธิบายไปว่าเราชอบแบบนี้ ข้อดีมีอะไรบ้าง ส่วนที่เขาพูดมาก็ถูกแต่เราไม่ชอบ  ถ้าเขาพูดผิดค่อยเถียง

แต่ไม่เข้าใจคนที่ท้าให้เอาแอคคอดไปปีนเกาะกลางถนนแข่งกับ FTN  เพื่อ?  นี่ถ้ามีรถไถมาท้าให้ FTN  ไปแข่งลุยในนา จขกท คงต้องเปลี่ยนใจซื้อรถไถมาขับละครับ ไม่งั้นเดี๋ยวสู้รถไถไม่ได้

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 20:49:52 »
ท่านว่าอย่างนั้นไม่ต้องไปคิดมากครับถึงกรณีนี้อาจมาจากรสนิยมส่วนบุคคลก็ตาม  คุยเรื่องเหตุผลว่าเราอาจไปเที่ยวป่าเขาแล้วต้องใช้รถลุยๆ ซึ่งคันนี้ลุยได้มากกว่าก็ว่าไปครับ

ผมไม่แนะนำให้ตอบผู้ใหญ่แบบนี้นะครับ คุยกับผู้ใหญ่ใกล้ตัวไม่ใช่เพื่อนเล่นมีมารยาทและให้ความเคารพไว้ก็ดีครับ จะบ่งบอกว่าตัวเองมีวุฒิภาวะและได้เครดิตไปในตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2017, 21:01:09 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 20:50:59 »
คนละแนวกัน ถ้าแม่ยายไม่ได้มายุ่งอะไรกับรถคันนี้ ก็ช่างเค้าครับ นานๆไป ก็เงียบไปเอง

ออฟไลน์ Nott1959

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 21:02:22 »
คงต้องเปลี่ยนมาขับ Range Rover ครับ
แม่ยายคงไม่ติอะไรอีกเลย ;D
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 21:35:57 »
ผมไม่ชอบดีไซน์ภายในของ crv และ accord ครับ
ถ้าเป็น ftn ตัวล่าสุด ผมให้ ftn ชนะในเรื่องความหรูเลย

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 21:43:38 »
คงต้องเปลี่ยนมาขับ Range Rover ครับ
แม่ยายคงไม่ติอะไรอีกเลย ;D
555อันนี้อ่านแล้วยิ้ม
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 21:54:44 »
ผมก็คิดแบบแม่ยายคุณแหละ  CRV กับ ACCORD มันหรูกว่า กระบะอย่างฟอร์จูนจริงๆ  ถ้าดูแต่ราคา  งั้นรถพ่วงคงดูหรูกว่า benz แล้วแหละ

ถ้าคุณวิ่งแต่ในเมือง ผมก็ว่าไม่เหมาะ  พอเห็นคนใช้รถหรือสิ่งของไม่เหมาะกับการใช้งานตัวเองผมจะรู้สึกขัดๆ (ด้วยอาชีพ audit)

อย่าง MGR ผู้หญิง ที่ บ. ผม ป้าแกขับรถก็ไม่ค่อยเก่งแต่ชอบรถทรงสูง อย่าง fortuner แล้วก็ใฝ่ฝัน pardo มากๆ เลย

เป็นสาวโสด วิ่งแต่ในเมืองแต่ใจรักรถคันใหญ่ ก็ไม่เป็นไร แค่รอยขูดรอบคัน+เปลืองน้ำมัน ที่แย่คือไปขูดรถที่จอดคันอื่น

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 21:55:22 »
เขาก็หาเรื่องไปงั้นแหละครับ ขับรถอะไรก็โดนครับ ทำจายยยยย  8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 22:04:07 »
แม่ยายก็พูดถูกในส่วนนึงครับ แถว 2 แถว 3 แอบไม่ค่อยสบายด้วยหนะครับ
 แต่ถ้าเรามีความจำเป็นเอาไว้เที่ยวป่า เที่ยวเขา  หนีน้ำท่วมก็ชี้แจงท่านไปครับ อาจจะบอกว่าจะเก็บตังค์ ซื้ออีกคันให้ท่านสบายๆก็ได้ครับ

ออฟไลน์ n

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 23:13:14 »
ถ้าแถว อบต. ต่างจังหวัด ต่างอำเภอไกลๆ FTN ก็คงดูหรูในสายตาชาวบ้านครับ. แต่ถ้าขับเขาเมืองกรุง FTN คือรถบ้านๆนี่เองครับ ออกแนวเกรดกลางลงไปต่ำ ไม่ได้เป็นSUVเกรดพรีเมี่ยมอะไร. แถมถ้าไปเจอพวกดูรถเป็น เขาจะเรียกกะบะใส่หลังคาอีกต่างหากครับ.