ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อแม่ยายทักว่า "ซื้อทำไม Fortuner ทำไมไม่เล่นพวก CRV , Accord"  (อ่าน 11865 ครั้ง)

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
Re: เมื่อแม่ยายทักว่า "ซื้อทำไม Fortuner ทำไมไม่เล่นพวก CRV , Accord"
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 00:09:53 »
เห็นด้วยกับความเห็นทำนองที่ว่า ถึงจะขับอะไรก็จะโดนติอยู่ดีครับ

อย่าว่าแต่แม่ยาย  แม่เราเองยังติเลย  ผมเองก็พึ่งโดนมา 55

เราทำอะไรไม่ตรงใจคนแก่เค้าก็บ่นหมดแหละครับ ไม่จำเป็นต้องถูกหรือผิดหรอก

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
Re: เมื่อแม่ยายทักว่า "ซื้อทำไม Fortuner ทำไมไม่เล่นพวก CRV , Accord"
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 00:26:20 »
ทางใครทางมันครับ
แต่ลองเอาไปขึ้นดอยแข่งกัน นั่งเต็มคับ ของเต็มรถ
 รู้เรื่อง!

ออฟไลน์ xcalibur

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 01:34:35 »
ไปให้สุดทางเลยครับ ตั้งเป้าวันหน้าต้องสอย Land Cruiser, Prado, Land Rover ไปเลย  ;D ;D
ไม่หรูก็ไม่รู้จะว่าไง ใจชอบแนวนี้

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 05:59:54 »
ผมว่า SUV ดูดีกว่าเก๋งอยู่แล้วครับ สูง เท่ห์ ขับแล้วโปร่งตา
เก๋งเตี้ยๆผมนั่งแล้วเมาอ่ะ ไม่ชอบเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 06:59:02 »
แค่เพื่อนๆ ที่คอมเม้น ยังเห็นไม่เหมือนกันเลย นับประสาอะไร

เพราะทุกคนมีเป้าหมาย มีตัวเลือก(ที่เลือกไว้แล้ว) หรือ ชอบ อะไร ไม่ชอบ อะไร อยู่ในใจอยู่แล้ว

ถ้าขัดแม่ยาย แล้วสบายใจ ไม่มีปากเสียง แค่แม่ยายทัก ก็ไม่เป็นไรครับ เอาที่คุณชอบ สบายใจ ดีกว่า เรื่องแบบนี้เป็นเรื่องปกติ ผมเชื่อว่าหลายๆ คนก็เคยเป็น แม่ยายไม่พอ พ่อตา เมีย น้องเมีย คนในครอบครัว กับเรื่อง หรือ คำถามทำนองนี้ คล้ายๆ กับ คำถามที่ว่า “ทำไมไปเอา ฮอนด้า ไม่เอา โตโยต้า” เป็นต้น

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 08:14:43 »
รถมันก็ราคากลุ่มเดียวกัน

ทำไมผมมองว่ามันก็แพงเหมือนๆกัน

ก็แล้วแต่ว่าเงินที่จ่าย มันเป็นต้นทุนส่วนไหนบ้าง ถึงทำให้มันเป็นราคานั้น

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 09:05:39 »
ไม่ต้องคิดอะไรมาก กลับไปกลับมา ...แม่ยายผม เมารถยกสูง แต่จะให้ซื้อ Fortuner  เพราะสภาพพื้นที่ๆ ไปๆมาๆ แต่ผมเป่าหูเมียซะอยู่เลย แล้วให้ไปป็นปากเป็นเสียงเอา ...........  เมื่อไรแม่ยายงัดอะไรออกมา เมียก็เถียงให้ อย่างน้อยๆ ก็ครึ่งๆกลางๆ ดีกว่าเราออกปากเอง ลูกสาวตัวเอง ก็ไม่เถียงหรอก ยิ่งเป็นพ่อตาด้วย ลูกสาวสุดรัก พูดอะไรไป พ่อตาแทบจะยกฝ่ายมาอยู่ข้างเดียวกับผม...   

ถือว่าเรื่องนี้ โชคดีพอสมควร มีพ่อตาคอเดียวกัน(ยกเว้นเรื่องเมียเล็กเมียน้อยเยอะแยะไปหมด) แม่ยายก็แหย่ๆ เล่นๆ ไปเรือ่ยๆ น่ะแหละ  อย่าไปคิดอะไรมากครับ ถึงเวลา ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์(รถ)ยนต์    ลองหนาวนี้พาแม่ยายไปเที่ยวซักทริป อยากไปไหนไปกันตามใจแม่ยาย (ส่วนมากก็เที่ยวเยี่ยมเพื่อนเก่า ไปที่ชอบๆ 555++)  เอาลูกเรา หลานแม่ยายไปด้วย(เหอๆ) เอาให้        "เงียบกริบ"   รับรองครับ ความประทับใจเกิด  ทริปเดียว จะไม่พูดมากอีกละ ผมทำมาแล้ว (บทที่1 การเอาชนะแม่ยาย)  หลังๆมานี่ โทรฯมาเลย หยุดไปไหนไหม แม่ยายเป็นสปอนเซอร์ให้ ออกค่าน้ำมัน ค่าโน่นนี่ สบายละเว้ย.... ออกเงินมาจากต่างจังหวัดเอง ขามา--ขากลับ นั่งเครื่องกลับ ไปรับกับส่งแค่สนามบิน...

เหตุผลมีเยอะ ... ให้รู้ตัวว่าเราเป็นเด็ก อย่าซีเรียสเรื่องเครียดๆ ของผู้ใหญ่ เขาอยู่มานาน ก็คิดมากกว่าเรา อาจจะมองแง่อื่นๆ เช่น แกเป็นผู้บริหาร จะขับรถเกาหลี รถ.... แล้วลูกน้องในที่ทำงาน มันจะกล้าซื้อรถเบ็นซ์ไหมล่ะ (ผมก็บอกว่า แล้วแม่รู้ว่า พวกมันใช้ มือถือเกาหลีไหมล่ะ มันใช้ซัมซุง กันหมดแหละ ...เงียบไป)  แต่น้ำเสียงเราต้องไม่แข็งกระด้างนะครับ พูดอย่าซีเรียสกับแก ต้องทำใจ เข้าใจก็เข้าใจไม่เข้าใจก็บ้านเดียวกัน ไม่มีโกรธข้ามคืนหรอก ...

***** น้ำท่วม ต้องใช้ รถยกสูงซิ
*****  น้ำมันแพง ก็ต้องใช้รถประหยัดๆ ซิ
-------  ตอนนี้ปั๊ม E85 เยอะแล้ว เมื่อก่อนติดกล่องE85หาปั๊มยากๆ ยังหาปั๊มเติมได้เลย ตอนนี้ ต้องเปลี่ยนไปใช้รถE85 (ข้ออ้าง)

ทางออกมันเยอะครับ เราต้องเข้าใจว่า เขาคิดอีกมุมหรือเปล่า แล้วเราดักให้อยู่ เดาให้ออกเขาหวังดี หรือว่า เขาอยากบอกอะไรเรา .... ลูกสาวเขาอยู่กับเราทั้งคน อีกหน่อยก็หลานๆ อีก เขาอาจจะมองบางมุมที่เราไม่ได้คิดก็ได้นะครับ แต่ เราต้องไม่ทิ้งวิถีที่เราคิด เรามาทางไหน มั่นใจแน่วแน่ ถูกต้องแล้ว ก็ทำไป... สักวันคงรู้เอง...

หรือ จะถามไปตรงๆ "คุณแม่ยาย ขึ้นลำบากหรือเปล่า" แกอาจจะบอกว่า อยากมานั่งไปไหนต่อไหนด้วยแล้วก็ได้ แต่ ... "ขาไม่ถึง" 55555++ (ขออภัย)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2017, 09:07:40 โดย tongtom »

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 09:14:21 »
ความต้องการแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ  อย่างผมเลือก D segment  ไม่เอา PPV เด็ดขาด เพราะมันนั่งไม่สบาย

แนะนำว่าไม่ต้อง dramma กับแม่ยาย เพราะมันก็มีเหตุผลของเค้า  คุณก็มีเหตุผลของคุณ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 09:18:41 »
เหตุผลกับมุมมองแต่ละบุคคลจริงๆครับ
ผมว่าในบางเคสเรื่องความชอบมาก่อนลักษณะการใช้รถด้วยซ้ำ

คุณแม่ผมใช้ชีวิตแต่ในเมือง ขับ suv เป็นหลัก มี coupe บ้างแค่บางวัน
ผมมีเที่ยวต่างจังหวัด ขึ้นเขาขึ้นดอยบ้าง(ทางลาดยาง) ผมใช้แต่ sedan
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 09:21:04 »
จากใจคนชื้อ fortuner  เหตุผลส่วนตัวนะครับ ไม่เคยคิดว่ารถที่ตัวเองชื้อมาใช้ว่ามีความหรูหรือไม่หรู สักทีครับ(ไม่ได้อยู่ในสังคมความหรู) เพราะชื้อมาไห้ตรงกับการใช้งานของตัวเองครับ ผมเน้นสูงกว่าเก๋งเพราะกลัวน้ำท่วมกับเจ็ดที่นั่งเพราะต้องได้ใช้ แค่นั้นจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2017, 09:25:21 โดย Suomi pattaya »

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 10:09:44 »
แสดงว่าแม่ยายเชียร์แต่ฮอนด้า ยังไม่เคยนั่งโตโยต้า ถ้าได้นั่งแล้วจะติดใจ จัดFTNเลยครับตัวท็อปTRDสวยสุด รุ่นใหม่มาก็แปลงหน้าได้อีกไม่ตกยุคเหมือนCRV  8) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 10:21:20 »
ตัวเก่า ภายในมันเหมือนกระบะ แม่ยายคงคิดว่ามันไม่หรูมั้ง

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 10:43:30 »
ผมไม่มีปัญหานี้ เพราะก่อนใช้ Jazz เบาะหลังตรง แกยังชอบมากกว่านั่งซิตี้ ที่เบาะเอนกว่าเลยครับ
พอออก SUV มา ยังไงมันก็สบายกว่า Jazz แน่ๆ วันก่อนแกยังชมว่า เออ รถใหญ่นี่มันนิ่มกว่ารถเล็กนะ ผมก็หน้าบานไป อย่างน้อยแม่ยายก็ชอบวุ้ย

ตอนออก CX5 ครอบครัวผม ทั้งแม่และแม่ยาย แทบจะไม่มีส่วนในการเลือกรถเลยครับ แกให้อิสระเต็มที่ จะมีก็แต่ภรรยาที่มีส่วนด้วยเล็กน้อย(คนอนุมัติงบ) การตัดสินใจส่วนใหญ่อยู่ที่ผม เพราะรถคันนี้ผมเป็นคนใช้ 555

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 11:16:57 »
ผมไม่เคยมองว่า CRV,Accord หรูเลย กลับกัน FTN ดูมีบารมีน่าเกรงขามกว่าเยอะ ยิ่งติดทะเบียนประมูลยิ่งมีความเจ้าพ่อ,ผู้มีอิทธิพล ไปอีก  ;D
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 11:39:05 »
คงต้องเปลี่ยนมาขับ Range Rover ครับ
แม่ยายคงไม่ติอะไรอีกเลย ;D

ไม่แน่เสมอไป

เพราะความเชื่อและค่านิยมของคนไทยโดยส่วนใหญ่ เชื่อว่า Range Rover หรูหราไม่เท่าเทียม "ตราดาว" แน่นอน
คำว่าหรู รวมถึงความประสบความสำเร็จ ไม่มีอะไร ณ ตอนนี้เกิน "ตราดาว"

ต่อให้แพงกว่า หรือภายในดีกว่า รวมถึงทุกอย่างดีกว่า
ในสายตาของคนทั่วๆไป ไม่ใช่นักเล่นรถ หรือมีความรู้เรื่องรถมากนัก
"ตราดาว" กินขาด

ยิ่งตาม ตจว. ขับแค่ GLA มา ยามร้านข้าวต้ม คนโบกจอดร้านลาบ ยังตอนรับดีกว่าขับ Cayenne มาอีก!!

และก็เชื่ออีกว่า ถ้าขับ "ตราดาว" มา แม่ยายไม่บ่นซักคำเรื่องความหรู อาจจะบ่นแค่มันแพงไปไหม ไอ้นาย!!  ::)

ปล.แต่ถ้าตัวเลือก FTN กับ CRV และ Accord
ในสายตาผู้หญิง  เค้ามอง CRV หรูกว่าจริงๆ FTN เค้าจะมองไปทางถึกๆ หน่อย
"Make It Count"

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 11:55:40 »
ถ้าเป็นแม่ยายแล้ว ยังไงก็ได้ครับ ไม่มีผล
แต่ถ้าเป็นอนาคตแม่ยายล่ะก็ ก็ ต้องอธิบายครับ เพราะ มันมีผล !!!!

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 12:51:14 »
มองในแง่ความสบายในการนั่ง การขับ แม่ยายคุณอาจถูก

เรื่องความหรู หน้าตา  อันนี้ ไม่ออกความเห็น เพราะคนเราชอบไม่เหมือนกัน ไม่งั้น เศรษฐีจะมาขับมอไซด์วิบากทำไม

ความทนทานต่อการใช้งาน ฟอร์จูนเนอร์ได้เปรียบกว่าเยอะ  เพราะมีพื้นฐานมาจากกระบะ ถ้าเป็นรุ่นแรกๆ  คอนโซลภายในแทบไม่แตกต่างจากวีโก้เลย
แต่รุ่นหลังๆ  แตกต่างกันชัดเจน

อยู่ที่ความชอบครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 13:36:22 »
มันอยู่ที่คนมอง ความรู้เรื่องรถของคนมองหรือความชอบสไตล์ของคนมองแค่นั้นแหละอย่าไปคิดมาก
แต่ส่วนตัวนะหรูไม่หรูผมดูจากราคา ถึงดีไซน์ไม่สวยแต่แพงก็คือหรู ดีไซน์สวยแค่ไหนแต่ถูกก็คือรถธรรมดา
Csuv PPV Dseg ผมมองว่าคือกลุ่มเดียวกัน ราคาไม่ต่างกัน แต่การใช้งานหรือความชอบต่างกัน

ส่วนเรื่องประหยัดต้องดูว่าแอคคอร์ดเครื่องอะไร ถ้า2.0 ยังไงก็ประหยัดกว่า 3.0 4WD ทั้งในและนอกเมือง
ยิ่ง ตจว ขับเรื่อยๆ Accordประหยัดกว่าพอสมควร

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 13:51:25 »
ถ้าเทียบ Interior Design ผมให้ Accord หรูหรากว่า CRV และ Fortuner BMC ครับ ดูจากเส้นสายและการใช้วัสดุ

แต่แน่นอนครับ คนเราใช้งานไม่เหมือนกัน CRV Acc จะเอามาลุยถึก ลุยถนนพรุนๆ หรือลุยน้ำขังรอระบายก็ยากกว่า FTN

ที่สำคัญ เงินเราครับ

ที่สำคัญกว่า เขาเป็นแม่ยายฮะ อย่าไปเถียง ก้มหน้ารับไปเฉยๆ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 15:11:36 »
ความชอบส่วนบุคคล  เราชอบเรามีความสุขแบบไหนก็พอครับ
เป็นกันทุกคนไม่ว่ายี้ห้ออะไร  แม่ยายคงชอบ honda เท่านั้น

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 08:26:34 »
รถเก๋ง ออกแนวหรูหรากว่ารถppv เป็นปกติ

ทั้งนี้fortunerตัวเก๋า มันเหมือนกะบะ  ยิ่งแต่งเลอะๆด้วยแล้ว. ผู้ใหญ่เองก้อมองแบบนั้น. ไม่ได้เกี่ยวกับราคาอะไร

ในสายตาผมผมมองเเบบคุณแม่ยายครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 14:52:16 »
คนเราชอบไม่เหมือนกันครับ
ส่วนตัวเชื่อว่าผู้หญิงบ้านเราส่วนใหญ่ยังไงก็ชอบเก๋งมากกว่า suv และถ้าเป็น suv ก็ต้อง CRV เพราะดูไม่ถึกเกินไปในสายตาผู้หญิง
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2017, 10:14:50 »
ไม่ผิดหรอกแม่ยายคุณเขามองว่า CRV ,Accord หรูกว่าเขาก็เลยพูดแบบนั้น

แต่คนรู้จักผมที่เป็น อัยการ นายพล ผู้ว่า สส. เขาขับ Fortuner ,Everest ก็บอกมันหรูนะครับ

มันแล้วแต่คนมองใครชอบไรก็ต้องมองที่ชอบว่าดีหมดแหละ

ออฟไลน์ MA_Nas1990

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 16:22:01 »
ขอบคุณทุกท่านที่มาร่วมพูดคุยนะครับ