ผู้เขียน หัวข้อ: + แฟน Mercedes Benz ครับ ขอความรู้เรื่องเครื่องยนต์ของค่ายนี้หน่อยครับ +  (อ่าน 21722 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
ตั้งแต่ Model ใหม่ๆ ออกมา ผมชักงงกับการบอกว่า รุ่นนี้เครื่องยนต์อะไรมั่งนะครับ

CDI > นี่คือ ดีเซล คอมมอลเลล ใช่หรือเปล่าครับ?
CGI > คือเครื่องยนต์พลังงานไหนครับ?
และสุดท้าย KOM ยังมีอยู่หรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับผม

^ ^"
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Vici

• Full Member
CGI = เบนซิน Turbo มาแทนที่ Kompressor  ส่วน CDI เข้าใจถูกแล้วครับ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
CDI เป็นดีเซล commonrail ครับ

CGI เป็นเครื่องเบนซินเทอร์โบ มาแทนเครื่อง Kom ซึ่งเป็นเบนซินซูเปอร์ชาร์จ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
เสริม
นอกจาก CGI คือการเปลี่ยนระบบอัดอากาศจาก ซุปเปอร์ชาร์ท (Kompressor) มาเป็น เทอร์โบแล้ว
ยังเพิ่มเติมในส่วนของ การฉีดเชื้อเพลิงเข้าห้องเผาไหม้โดยตรงด้วยครับ

ออฟไลน์ Tonaka

ไม่ใช่แค่นั้นครับ

CGI หมายถึงการเปลี่ยนมาใช้ระบบเชื้อเพลิงแบบฉีดตรงเข้าห้องเผาไหม้ (Direct Injection)  และก็เปลี่ยนระบบอัดอากาศมาเป็น Turbo ครับ

เสียงคล้าย Diesel เลย
阿蘇山

ออฟไลน์ ebc_thailand

• Newbie
  • *
e250 cdi โครตแรงเลยคับ

ออฟไลน์ Ma_Mhee

• Newbie
  • *
อ่านแล้วฉลาดขึ้นทันที  :)

ผมก็หลงตั้งนานว่า CGI ใช้ก๊าซ

เคยไปปล่อยไก่กับเซลล์ด้วย 5 5 5 +

แต่อ่านรีพลายที่ต่อๆกันแล้วให้อารมณ์เหมือนโฆษณาทางทีวีอะไรซักอย่าง

อธิบายคนนึง คนที่สองมาเสริม แล้วตามด้วยไม่ใช่แค่นั้นครับ  :)

เหมือนมีสคริปเลย ชอบๆ อ่านแล้วอารมณ์ดีครับ  ;D
. . . ??????  ?????????? . . .

ออฟไลน์ PREM

CGI = Charged Gasoline Injection
CDI = Common-rail Diesel Injection
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP