ผู้เขียน หัวข้อ: ขับโหมด sport ในมาสด้าสอง ประจำมีผลเสียรึเปล่า  (อ่าน 9295 ครั้ง)

ออฟไลน์ pjs6306

• Hero Member
ตั้งแต่ได้สอง1.3 มาเพิ่งได้ขับโหมดนี้เพราะลูกกดเล่นรู้สึกอัตราเร่งมาดีกว่าปกติ เลยสงสัยว่าถ้าขับโหมด sport ตลอดเลยจะเป็นไงคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2017, 21:25:00 โดย pjs6306 »

ออฟไลน์ toonze

Re: ขับโหมด sport ในมาสด้าสอง ประจำมีผลเสียรึเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 21:48:11 »
คงไม่มีมั้งครับ เพราะแค่ลากรอบมากกว่าเดิม

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
Re: ขับโหมด sport ในมาสด้าสอง ประจำมีผลเสียรึเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 22:15:02 »
อาจจะ กินน้ำมันเพิ่มขึ้น เกียร์ Hold ไว้ให้รอบสูง

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 23:07:51 »
ถ้ามีผลเสีย เค้าไม่น่าใส่โหมดนี้มานะครับ

ออฟไลน์ nez

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 23:11:34 »
มาสด้า 3 ก็มี ขับสนุก กดเป็นพุ่ง แต่กินน้ำมัน (ในคู่มือก็บอกว่ากินน้ำมันมากขึ้น)

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 06:44:46 »
เกียร์พังเร็วขึ้น  การที่เกียร์เปลี่ยนที่รอบสูงขึ้น  ย่อมมีการสลิปของแผ่นคลัช  มากกว่าเปลี่ยนแบบปกติ 

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 10:36:16 »
ใช้ไปเถอะครับ อะไรที่มีในรถ เค้ามีไว้ให้ใช้งาน  ถ้าใช้แล้วมันพังเลย  แบบนั้นก็เคลมประกันครับ

แต่การใช้ sport mode ต้องเข้าใจก่อนว่าเป็นการเพิ่มภาระให้ทั้งเครื่องและเกียร์  เพราะรอบสูง ความร้อนยิ่งมาก  การเสียดสีก็มาก  แต่มันไม่พังหรอกครับ

จะไปมีผลก็โน่น  7 ปี 1.5แสนกิโล 

แต่ก็แปลกนะ  บางคนขับรถแบบเต็ม teen ก็ใช้กันหลายแสนกิโล  แต่บางคนขับแบบหวานเย็น  ฝุ่นไม่ให้เกาะ  kickdownแทบไม่ทำ   รถมันกลับมีปัญหาตั้งแต่ยังไม่แสนกิโล 

ถ้าถามผม  ใช้ไปได้เต็มที่ครับ  แต่ถ้าอยากให้อยู่กับเรานานๆ  ก็ต้องบำรุงรักษาตามระยะแบบเต็มที่เช่นกัน อย่าไปเหนียม น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ กรอง ทั้งหลายแหล  ถ้ามาเหนียม ทั้งๆ ที่เหยียบเต็ม teen ขนาดนั้น  เค้าก็เสื่อมไวและอาจจะอยู่กับเราไม่นานครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 15:30:04 »
ใช้ให้เต็ม บำรุงให้ถึง ก็โอเคครับ
ไม่งั้นจะทั้งเปลืองทั้งสึกหรอไวขึ้นเปล่าๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 17:29:27 »
ผมเคยลองครับ ขาไปกด sport แซงแต่ละทีต้องถึงใจ กดมิดคันเร่งเลย

แต่ขากลับ เป็นโหมดสันติ normal ประหยัดกว่ากันคนละเรื่องเลยครับ

ข้อเสียนอกจากกินน้ำมันเพิ่มขึ้น ผมคิดว่าเกียร์ก็ต้องทำงานหนักขึ้นด้วยครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 18:27:57 »
ผมใช้โหมด Sport ทุกวัน ตั้ังแต่วันแรก ที่รับรถครับ
แต่ไม่ได้เปิดตลอดเวลานะครับ
เปิด/ปิดตามสภาพการจราจร ตามใจตัวเอง

เรื่องพัง เรื่องสึกหรอ เอาไว้ทีหลังครับ
แต่รถผม (ทุกคัน) ถ่ายน้ำมันเกียร์ ก่อนครบระยะตามคู่มือครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 18:52:03 »
กินน้ำมันมากขึ้นแน่ๆ ส่วนเรื่องที่ว่าเครื่อง และเกียร์สึกเร็ว มันไม่ได้มีผลมากขนาดนั้น ผมคิดว่าใช้ไปเถอะครับ รถมันมีหน้าที่รับใช้เรา ถ้าจะถนอมขนาดนั้น คงไม่ต้องมีการคิกดาวน์เร่งแซงกันพอดี

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 19:18:58 »
เปลืองน้ำมันขึ้น เครื่องสึกหรอไว เกียร์ไปเร็วกว่าเดิม

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 21:20:47 »
เค้าทำไว้ให้ใช้แล้วครับ ใช้ไปเถอะ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2017, 08:43:59 »
เอาไว้ตอนเร่งแซง กับ อยากขับสนุก
กินน้ำมันมากกว่าเดิม เกียร์จะสึกเร็ว
ใช้น้ำมันเครื่อง+น้ำมันเกียร์ ยี่ห้อดีๆ เปลี่ยนก่อนตามระยะหรือสักครึ่งหนึ่งของเกณฑ์ที่กำหนดระยะเปลี่ยนถ่ายครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์