ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการขับรถสวนกันในซอยแคบ  (อ่าน 4260 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
สอบถามการขับรถสวนกันในซอยแคบ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2017, 10:11:50 »
เวลาขับรถสวนกันในซอยแคบแล้วต้องวิ่งสวนกัน ถามแบบไม่รู้อ่ะครับว่ามันเป็นมรรยาทปฏิบัติหรือเปล่าที่ว่ารถที่สวนมาต้องเปิดไฟสูง เผื่อเตือนอะไรประมาณนั้น

ผมเจอทั้ง
ผมวิ่งฝั่งซ้ายแต่มีรถจอดฝั่งขวาผมจะไป ฝั่งที่จะสวนเขาก็สาดไฟสูงใส่
ผมวิ่งฝั่งซ้ายแต่มีรถจอดฝั่งซ้ายผมหยุดให้ฝั่งวิ่งสวนมาก่อน เขาก็สาดไฟสูงใส่
หรือบางที่ไม่มีรถจอดข้างเลย แต่ทางพอจะสวนกันก็สาดไฟสูงใส่

ประเด็นคือมันแสบตาอ้ะครับ และทำให้รู้สึกหงุดหงิดด้วย

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
Re: สอบถามการขับรถสวนกันในซอยแคบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2017, 10:35:35 »
เวลาขับรถสวนกันในซอยแคบแล้วต้องวิ่งสวนกัน ถามแบบไม่รู้อ่ะครับว่ามันเป็นมรรยาทปฏิบัติหรือเปล่าที่ว่ารถที่สวนมาต้องเปิดไฟสูง เผื่อเตือนอะไรประมาณนั้น

ผมเจอทั้ง
ผมวิ่งฝั่งซ้ายแต่มีรถจอดฝั่งขวาผมจะไป ฝั่งที่จะสวนเขาก็สาดไฟสูงใส่
ผมวิ่งฝั่งซ้ายแต่มีรถจอดฝั่งซ้ายผมหยุดให้ฝั่งวิ่งสวนมาก่อน เขาก็สาดไฟสูงใส่
หรือบางที่ไม่มีรถจอดข้างเลย แต่ทางพอจะสวนกันก็สาดไฟสูงใส่

ประเด็นคือมันแสบตาอ้ะครับ และทำให้รู้สึกหงุดหงิดด้วย
ถ้าเป็นกรณี วิ่งฝั่งซ้ายแล้วคุณหยุดให้ เขาตบไฟสูงใส่คงเป็น
การขอบคุณตามมารยาทครับ ผมก็ขับซอบแคบแบบนี้ทุกวัน

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: สอบถามการขับรถสวนกันในซอยแคบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2017, 10:42:09 »
ส่วนใหญ่เป็นเรื่องของของการสื่อสารครับ เช่นตบไฟสูงเพื่อเตือนว่ารถอีกฝั่งกำลังข้ามเลนมาแล้วขอไปก่อน หรือรถอีกฝั่งอาจจะหยุดแล้วตบไฟให้อีกฝั่งมาก่อนก็ได้

แต่ก็จะมีบ้างที่บางคนใช้ไฟสูงแบบเคยชินและผิดมารยาทไปสักนิด เช่น ฝั่งตัวเองมีรถจอดข้ามต้องวิ่งข้ามไปอีกฝั่งก็ควรต้องเป็นฝ่ายรอ แต่กลับพุ่งรถออกไปก่อนก็มี
ก็ต้องระวังกันให้ดีครับ

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2017, 11:05:04 »
ถ้าแน่ใจว่ารถไม่ได้มีไฟไปแยงตาเขา เขาก็คงจะพยายามจะสื่อสารอะไรซักอย่างหล่ะมั๊งครับ 

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2017, 11:50:43 »
กรณีที่สาม มันเป็นช่วงถนนไม่เรียบรึปล่าวครับ
หน้ามันเชิดไฟมันเลยสูงขึ้นมาพอดี

สวนแบบนี้ผมใช้ไฟเลี้ยวครับ บอกว่าผมจะออก หรือจะหลบให้
ไฟสูงขอบคุณผมใช้เวลาจะเข้าซอยแล้วรถสวนหยุดให้

ไฟเดี๋ยวนี้พอยกไฟสูงแล้วแสบตาจริงๆครับ เคยลองของรถตัวเอง - -

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2017, 14:57:01 »
ถ้ามีการดิ๊ป มันไปได้หลายทาง

ขอบคุณ /// ขอไปก่อน /// ให้คุณมาก่อน /// เมิงจะเอายังไงวะ 555

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2017, 16:21:27 »
ทำไม ทุกจังหวะ เขากระพริบหมดเลยล่ะครับ ไฟหน้าคุณแยงตาหรือเปล่า เขานึกว่าเปิดไฟสูง

หรือ ถนนมันมีตัวหนอน แล้วหน้ารถเขาเชิด ไฟก็เข้าตา (แต่มันก็ไม่เหมือนกระพริบไฟอยู่ดี)

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2017, 17:59:27 »

ขอบคุณ /// ขอไปก่อน /// ให้คุณมาก่อน /// เมิงจะเอายังไงวะ 555

+1 ครับ 
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 02:10:29 »

+1 ครับ

+1 ด้วย .. ชอบความเห็นนี้ครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 08:31:10 »

สำหรับบ้านเราเป็นแบบที่ว่าเลยครับ แต่ถ้าไปขับที่อังกฤษหรือออสเตรเลียจะชัดเจนว่า ให้คุณมาก่อนครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 10:49:32 »
สัญญาณไฟสูง แต่ละคนเข้าใจต่างกัน ซึ่งเท่าที่รู้มันไม่มีกฎหมายหรือระเบียบควบคุมชัดเจน
อาจจะทำให้เข้าใจผิดกันดและพอเกิดเหตุ ลงมามีเรื่องกันแน่นอน
เป็นผมเปิดกระจกแล้วใช้สัญญาณมือมนุษย์โบกเอาครับ  8)
หรือถ้าคุณเลี้ยงแมวใช้มือแมวก็ได้
ได้หมดถ้าสดชื่นหนะครับเมืองไทย
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ ช่างซ่อมบ้าน.com

• Newbie
  • *
    • ช่างซ่อมบ้าน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 13:52:45 »
น่าจะมีคนทำอุปกรณ์สำหรับสื่อสาร เข้าใจง่ายๆมาน่ะครับ จะเป็นรูปหรือข้อความก็แล้วแต่ ( กดสวิทแล้วรูปขึ้นโชว์ )เช่น
ขอบคุณ , ขอโทษ  , จะไฝ่หราา , เชิญมาก่อนเลยจ้า ฯลฯ
รับซ่อมบ้าน ต่อเติมบ้าน รีโนเวทบ้าน โดยช่างซ่อมบ้านมืออาชีพ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 16:34:04 »
บางทีก็เป็นการบอกว่า ไฟที่เปิดอยู่ ไม่ใช่ไฟสูงนะ เลยตบไฟสูงจริงๆให้ดูครับ