ผู้เขียน หัวข้อ: ชื่อเล่นเรียกรุ่นรถ ทำไมบางรุ่นเรียกรหัสตัวถัง บางรุ่นเรียกชื่ออื่นละคับ  (อ่าน 4193 ครั้ง)

ออฟไลน์ boogie2020

• Hero Member
อย่างพวก Civic  สมัยก่อนก็เป็น เตารีด แมงสาบ  แล้วก็กลายมาเป็นรหัสตัวถัง FD FB FC
พวก Collora  สมัยก่อน ก็มี โดเรม่อน สามห่วง ตูดเป็ด หน้าหมู หน้าแบน แล้วก็นึกไม่ออกละ ว่าตัวปัจจุบันเรียกว่าอะไร
แล้ว Vios  ก็บริทนี่  เห็บหมา แล้วก็ไม่รุ้ละ
แต่ถ้าสาย BMW  เมื่อก่อนก็เป็น นกแก้ว แล้วก็เปลี่ยนกันเป็นรหัสตัวถัง E30 E36 E46 E90 F30
แล้วถ้าสาย Benz เมื่อก่อนก็เป็น หางปลา โลงจำปา ปลาวาฬ ก่อนกลายมาเป็น W ทั้งหลาย
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ nuntapon.s

ถ้าไม่มีอะไรโดดเด่นให้ตั้งชื่อเล่นผมว่าเขาก็เรียกรหัสตัวถังมันก็ชัดเจนดีนะ  รถเพิ่มขึ้นทุกวันตั้งชื่อตามไม่ทันแล้วชื่อซ้ำๆกันก็หลายรุ่นแล้วอย่างปลาวาฬนี่ก็หลายยี่ห้อ

ออฟไลน์ BigCat

รถผลิตออกขายอย่างเร็ว ตกรุ่นอย่างไว

เอกลักษณ์ไม่เด่นเหมือนสมัยก่อน

เรียกตามรหัสง่ายดีครับ เวลาหาข้อมูลก็ง่าย
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ boyyyy

• Sr. Member
ตอนนี้ PPV ก็มี ปาเจโร่ไฟถั่วงอก อิอิ

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member

ออฟไลน์ NoName__???

นึกถึงคนแก่ๆชอบเรียก เบนซ์โลงจำปา ;D ;D

ออฟไลน์ localgame

แต่ก่อน benz 10ปีเปลี่ยนรุ่นที สมัยนั้นมีขายอยู่แค่ไม่กี่C,E,S,SL เดี๋ยวนี้เหลือ 7ปี รุ่นออกมาหลายรุ่นมากA-S,SL,SLC,GLA-GLS,G.... ให้ตั้งชื่อทุกรุ่นคงไม่ไหว

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

A31 ขับหลังในตำนาน   ;)

ออฟไลน์ O_o"

สมัยก่อนรถรุ่นต่างๆ ของแต่ละยี่ห้อ มีอยู่ไม่กี่รุ่น ไม่แปลกที่จะตั้งชื่อเพื่อเป็นที่จดจำได้ง่าย

แต่พอมายุคนี้ รถแต่ละค่าย ปล่อยรถออกมามากมายหลากรุ่นหลายแบบ ถ้าจะมีชื่อเล่นให้ทุกรุ่นคงยากอยู่ครับ

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
ตอนนี้ PPV ก็มี ปาเจโร่ไฟถั่วงอก อิอิ

PAJERO ไม้ตะพต ฮี่ๆ

ส่วนผมก็เรียก ไฟร้องไห้

ถ้า sienta เด็กๆเรียก ไฟงุงิ > <  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ frame@kk

มันอยู่ที่รูปทรงหรือจุดเด่นให้จดจำ ณ ตอนนั้นแหละครับ มาสด้า 3 มีตัวหน้ายิ้ม แอคคอร์ดมีงูเห่า แคมรีมีท้ายหงษ์ ซีวิคมีตาโต ตามเหยี่ยว เยอะแยะไปหมด
เจอวีออสเห็บหมาผมไปหน่อยนี่ฮาสุดละ ใครก็จำได้

ออฟไลน์ SM.

บ้านเราก็เรียกกันไปเรื่อยแหละครับ

ออฟไลน์ Hein9er

• Jr. Member
  • **
civic ก็มี ek eg es ครับ แต่แมงสาบมัน city ไม่ใช่หรอครับ ตัวzx หรือว่า civic ก็มีด้วย 555555
collora มันก็มาเป็น ae แหละครับ หลังๆพวก หน้าหมู หน้าแบน หน้าแหลม ผมก็ไม่แน่ใจเรียกอะไร

ผมว่ามันแล้วแต่คนเรียกแหละครับ แต่พวกรหัสนี้คือต่างประเทศมันเรียกกันอยู่แล้วครับ
แต่คนไทยเราก็เอาฮา เรียกแมงสาบ เรียกปลาวาฬ 5555555 แต่ผมชอบนะมันดูฮาดี

อย่าง bmw จริงๆบางคนก็เรียกนกแก้ว บางคนก็เรียก e36 แต่บอร์ดต่างประเทศมันมีแต่ e36 มันไม่มีนกแก้วนะสิ
แล้วรุ่นหลังๆมีอินเตอร์เน็ตกันแล้วก็ไปส่องบอร์ดต่างประเทศกันเยอะ หลังๆก็เลยนิยมเรียกให้มันเหมือนๆกันแหละครับ

ทุกวันนี้ถ้าเข้าไปคุยกับผู้บริหารของ toyota บอกหน้าแบนไปเค้ายังไม่รู้จักเลยครับ ประสบการณ์จริงเลย