ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำสำหรับการซื้อ Audi R8 มือสองครับ  (อ่าน 5784 ครั้ง)

ออฟไลน์ tanapol32500

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำสำหรับการซื้อ Audi R8 มือสองครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 12:03:38 »
หลังจากที่หาข้อมูลมาซักพัก ยังคงมีคำถามคาใจผมอยู่ 4 ข้อครับ จึงอยากรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

1.ควรจะซื้อตัวV10 หรือ V8 ดีครับ ตอนแรกคิดว่าV8 คงพอ แต่เทียบราคากับตัวV10 เห็นว่า ยังอยู่ในงบ เท่าที่หาข้อมูลมา เครื่องตัวV10 จะจุกจิกกว่าอันนี้ไม่ทราบว่าจริงหรือไม่ ปกติเป็นคนขับรถไม่เร็วครับ แต่อยากได้รถที่ขับสนุก เลยตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเลือกตัวไหนดีครับ
2.ค่าซ่อมบำรุง แพงมั๊ยครับ เปลี่ยนถ่ายของเหลวประมาณเท่าไร พอจะมีตัวอย่างราคาอะไหล่มั้ยครับ
 3.ในการซื้อมือสอง ควรจะซื้อที่ไหนดี และมีจุดไหนที่ควรจะต้องเช็คบ้างครับ อยากทราบจุดที่เสียบ่อย ซ่อมยาก และซ่อมแพงครับ
4.R8 มีที่ไหนรับซ่อมบ้างครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำสำหรับการซื้อ Audi R8 มือสองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 12:49:59 »
เคยขับ r8v8 ครับผมว่าถ้างบไม่ใช่ปัญหา v10 นี้จบกว่านะครับ เพราะดูตัวเลขอะไรแล้วมันแรงกว่าเยอะ น้องๆ gallardo เลย

ส่วนตัว v8 ผมว่ามันไม่ได้เร็วกว่าพวก ttrs, rs5 เท่าไหร่เลย เผลอๆความเร็วต้นๆ อาจจะโดนสวนก็ได้ครับ.

ซ่อมบำรุ่งเท่าที่ถามมา ก็เช็คระยะ เท่ากับพวกรถยุโรป x1.5 ~ x2.0 เพราะเครื่อง v8 ครับ.

ออฟไลน์ Shikalouis

• Jr. Member
  • **
Re: ขอคำแนะนำสำหรับการซื้อ Audi R8 มือสองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 13:30:52 »
R8 V10  ดูมีอนาคตกว่าในระยะยาวครับ ส่วนถ้าอยู่ในงบผมว่าไปวี10เลยดีกว่าครับ การซ่อมบำรุงผมว่าV10 เครื่องเดียวกับGallardo ส่วนวี8จะเป็นของRsต่างๆ ผมว่าในไทยอาจจะมีรถที่ใช้เครื่องทั้ง2ตัวพอๆกันหรือมีวี10เยอะกว่ารึเปล่าด้วยครับ

ออฟไลน์ IS2000

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 19:11:17 »
ถ้างบถึงก็ซื้อตัว V10 ได้เลยครับ แต่ผมว่าตัว V8 มันก็มีเสน่ห์ในตัวมันเอง เสียงเครื่องรอบต่ำที่มาจากด้านหลังของห้องโดยสารผมว่าน่าฟังกว่า V10 การขับขี่บาลานซ์กว่าด้วย แต่ถ้าชอบแรงตัว V10 รอบปลายดึงหนักกว่าพอสมควรเลยครับ
ปัญหารุ่นนี้ที่เห็นบ่อยน่าจะเป็นเกียร์ของรุ่น V8 ในรถปีแรกๆ
อู่ในไทยมีอยู่หลายที่ครับแต่ส่วนมากเห็นเข้าที่ A8 กัน เดี๋ยวนี้ Audi Thailand ก็รับครับแต่ต้องเสียค่าแรกเข้าน่าจะ 50,000
ค่าซ่อมบำรุงประมาณ Benz BMW + ไปอีกราวๆ 50% ครับ อย่างเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก็ประมาณ 1 หมื่นบาทแต่พวกกรองอากาศ oem จะแพงหน่อย (หมื่นอัพ) เพราะเป็นแบบโคนและมีสองตัว ถ้าซื้อของแต่งแบบพวกกรอง BMC ราคา 4 หมื่นกว่าบาทก็ถอดล้างได้ทีหลังไม่ต้องทิ้ง
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2017, 08:14:33 »
ถ้างบถึงก็ซื้อตัว V10 ได้เลยครับ แต่ผมว่าตัว V8 มันก็มีเสน่ห์ในตัวมันเอง เสียงเครื่องรอบต่ำที่มาจากด้านหลังของห้องโดยสารผมว่าน่าฟังกว่า V10 การขับขี่บาลานซ์กว่าด้วย แต่ถ้าชอบแรงตัว V10 รอบปลายดึงหนักกว่าพอสมควรเลยครับ
ปัญหารุ่นนี้ที่เห็นบ่อยน่าจะเป็นเกียร์ของรุ่น V8 ในรถปีแรกๆ
อู่ในไทยมีอยู่หลายที่ครับแต่ส่วนมากเห็นเข้าที่ A8 กัน เดี๋ยวนี้ Audi Thailand ก็รับครับแต่ต้องเสียค่าแรกเข้าน่าจะ 50,000
ค่าซ่อมบำรุงประมาณ Benz BMW + ไปอีกราวๆ 50% ครับ อย่างเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก็ประมาณ 1 หมื่นบาทแต่พวกกรองอากาศ oem จะแพงหน่อย (หมื่นอัพ) เพราะเป็นแบบโคนและมีสองตัว ถ้าซื้อของแต่งแบบพวกกรอง BMC ราคา 4 หมื่นกว่าบาทก็ถอดล้างได้ทีหลังไม่ต้องทิ้ง
เห็นด้วยครับ ลองสอบถามค่าอะไหล่กับทางAudi Thailandก่อนได้ครับ คุยกับSAชื่อคุณณัฐก็ได้ น้องเค้าขับAudiอยู่เหมือนกันเป็นFan Club Audithailandด้วย หรือจะคุยกับคุณนรเสษฐ์ก็ได้ครับ ส่วนตัวผมว่าซ่อมไม่แพงและซ่อมจบครับ
BMW 750E M SPORT