ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อเช้ามีแวะไปดู MG ZS ที่ 0 แถวบ้านมาครับ  (อ่าน 17153 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aleister TJ

• Hero Member
  • มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
Re: เมื่อเช้ามีแวะไปดู MG ZS ที่ 0 แถวบ้านมาครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 08:02:00 »
ใครอยากลองก่อนเชิญเลยครับ ยี่ห้อนี้สำหรับผมอยู่ให้ถึง 10 ปีก่อนค่อยมาว่ากัน และส่วนตัวแล้วไม่ชอบการตลาดแบบลอกกันดื้อๆขายของตัดราคากันแบบนี้
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Krongbun

Re: เมื่อเช้ามีแวะไปดู MG ZS ที่ 0 แถวบ้านมาครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 08:57:21 »
ใครอยากลองก่อนเชิญเลยครับ ยี่ห้อนี้สำหรับผมอยู่ให้ถึง 10 ปีก่อนค่อยมาว่ากัน และส่วนตัวแล้วไม่ชอบการตลาดแบบลอกกันดื้อๆขายของตัดราคากันแบบนี้

ถ้าอยู่จีน ก็จะมองเป็นเรื่องปกติน้ะครับ
อ่อนกว่าก็แพ้ไป

จีนญี่ปุ่นก๊อปกันแหลกครับ
ทั้งเครื่องจักร ทั้งอุปกรณ์เกี่ยวกับเครื่องจักร
ขนาด รูเจาะ ทุกอย่างเหมือนกันหมด ขนาดชื่อยังคล้ายเลยครับ
พวกนี้เค้าจะซื้อของต้นแบบ แล้วมารื้อ ก๊อปกันไป เปลี่ยนและเพิ่มนิดๆหน่อยๆ
เพื่อนอยู่บริษัทแอร์เค้ากระซิบมา  :D
ที่ผมเห็บกับตาคือเอารถมินิเข้ามาตอนดึกๆ ขนมาปนๆกับรถยี่ห้อนึง วิ่งเข้า บริษัทรถที่ไม่ใช่มินิ  8)
แล้วเค้าก็มาขายแข่งกันครับ อยู่ที่ลูกเล่นใครเหนือกว่า ก๊อปได้ก๊อปไป  ;)

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 09:18:04 »

ขายของตัดราคา ผมว่าดีกับผู้บริโภคนะ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 09:21:11 »

ในความรู้สึกของคุณที่เป็นแฟนมาสด้าก็เลยรู้สึกว่าก็อปกันมาทั้งดุ้น แต่ในแง่ความเป็นจริงแล้วมีความเหมือนไม่ถึง 30% ครับ ไม่งั้นโดนฟ้อง Patent ขายไม่ได้ นี่ไทยแลนด์นะครับไม่ใช่ไชน่า

ถ้าฝ่ายกฏหมายมาซด้าเค้าประเมินแล้วว่าก็อปมาทั้งดุ้นเค้าคงฟ้องไปแล้ว ไม่ปล่อยให้มาเป็นหอกข้างแคร่หรอกครับ

ซึ่งถ้าคนที่ไม่ใช่แฟนมาซด้ามอง โอเคล่ะไฟหน้านี่มัน Skyactiv มากๆ แต่ที่เหลือมันก็แทบไม่ได้เหมือนเท่าไร ยิ่งกระจังหน้านี่มัน Kia+Jaguar ชัดๆ เหมือนเค้าเอาหลายๆ ยี่ห้อมายำมากกว่า ถามว่ามันมี Originality มั้ย ก็ไม่ค่อย แต่มันสวยถูกใจคนไทยครับ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 09:25:00 »
ลางเนื้อชอบลางยาครับ แต่สำหรับผมขอรอดูอีกยาวๆก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ say anything

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 09:30:17 »
มาสด้า ก็ก็อบอัลฟ่า โรเมโอมาไม่เห็นคนไทยว่าอะไร

ออฟไลน์ TORA

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 09:38:51 »
มาสด้า ก็ก็อบอัลฟ่า โรเมโอมาไม่เห็นคนไทยว่าอะไร

copy รุ่นไหนอะครับ ยังไม่เคยเห็น Mazda กับ Alfa เหมือนกันซะรุ่น (หรือมันไม่ค่อยเห็นในไทยผมเลยไม่รู้?)

MG ZS นี้Option ดีมากเลย ราคาก็ดีงาม มีประตูหลังไฟฟ้าเป็น Option ให้เลือกด้วยในราคาพอรับได้
ทำไม Brand อื่นๆที่เป็น SUV ,D-Sec ศูนย์ไม่ทำ Option เพิ่มให้บ้างนะเนี่ย
แต่ขอดูเรื่องความคงทนไปอีกสักพักนะ ถึงกล้าซื้อ ตอนนี้ใช้ ค่ายหลักไปก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2017, 09:53:06 โดย TORA »

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 09:55:41 »
น้องดูหน้าตาผิวพรรณดีนะครับ แต่ไม่รู้ว่าคบหากันแล้ว สุขภาพน้องดีมั้ย ถ้าน้องป่วยต้องเข้าโรงบาลใหญ่เท่านั้นที่จะรักษาน้องได้ป่าว จะหายากินเองหรือหาหมอคลินิคแถวบ้านได้มั้ยนะ สำหรับยี่ห้อนี้ขอดูอีกสักพักละกัน ::)

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 10:10:26 »
สงสัยกระทู้นี้จะยาวจริงๆ เรื่องงานออกแบบ คล้ายกัน ก๊อปกัน คงต้องขึ้นอยู่กับมุมมองแต่ละคนละครับ

โดยส่วนตัว ผมมองเรื่องการจัดออปชั่นของรถจากประเทศจีน บางรุ่นงานออกแบบดี ออปชั่นที่ครบ ราคาไม่แพงมากนัก

รถจากประเทศจีนกำลังจะเข้ามาทำตลาดในไทยอีกหลายๆรุ่น และมาพร้อมออปชั่นและราคา แบบนี้ละครับ

ยิ่งกลุ่มทุนจากจีน เงินทุนเยอะจริงๆ ตอนนี้ก็ซื้อบริษัทรถยนต์หลายๆค่ายดังๆ เข้าสังกัดมากมาย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 21:45:40 »
การออกแบบ ผมว่าสวยดีนะครับ ทั้งภายใน ภายนอกเลย

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 22:08:57 »

ในความรู้สึกของคุณที่เป็นแฟนมาสด้าก็เลยรู้สึกว่าก็อปกันมาทั้งดุ้น แต่ในแง่ความเป็นจริงแล้วมีความเหมือนไม่ถึง 30% ครับ ไม่งั้นโดนฟ้อง Patent ขายไม่ได้ นี่ไทยแลนด์นะครับไม่ใช่ไชน่า

ถ้าฝ่ายกฏหมายมาซด้าเค้าประเมินแล้วว่าก็อปมาทั้งดุ้นเค้าคงฟ้องไปแล้ว ไม่ปล่อยให้มาเป็นหอกข้างแคร่หรอกครับ

ซึ่งถ้าคนที่ไม่ใช่แฟนมาซด้ามอง โอเคล่ะไฟหน้านี่มัน Skyactiv มากๆ แต่ที่เหลือมันก็แทบไม่ได้เหมือนเท่าไร ยิ่งกระจังหน้านี่มัน Kia+Jaguar ชัดๆ เหมือนเค้าเอาหลายๆ ยี่ห้อมายำมากกว่า ถามว่ามันมี Originality มั้ย ก็ไม่ค่อย แต่มันสวยถูกใจคนไทยครับ

เห็นด้วยเรื่อง kia ครับ
กระจังหน้าเหมือน grand carnival  มากๆ

ส่วนเส้นข้าง มันเหมือน cx5 กับ tucson เจนที่แล้ว

ว่าไป สำหรับ tucso รุ่นที่แล้ว ผมว่าเป็น idol ของ cx5 เลยนะครัย

ในหมู่บ้านผม มีคนถอย tucson ก่อน และบ้านข้างๆ ออก cx5 ตามมาแถมสีขาวเหมือนกัน

เวลาเห็นท้าย 2 คันนี้ทีไร นึกว่าคู่แฝดทุกที

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 07:59:52 »
เบาะหลังนั่งสบายพนักพิงรองรับส่วนหลังตั้งแต่กระดูกสันหลังส่วนก้นกบขึ้นมาดีครับ(ผมสูง 172 ซม. หนัง 73 กิโลกรัม) โดยรวมแล้วดูดี แต่กั๊กๆ ยังไงไม่รู้ ตัว TOP มี Push Start แต่ไม่มี Keyless Entry เครื่องยนต์เอาของ MG3 มาจูนใหม่ แต่ไปขุดเกียร์อัตโนมัติ 4 Speed มาจากไหนไม่รู้ แทนที่จะเอาเกียร์อัตโนมัตื 5 Speed ที่อยู่ใน MG3 ปัจจุบัน มาให้ เฮียแกจะทำอะไรให้มันดีเลยก็ไม่ได้ เพิ่มเงินอีกหน่อยเพื่อทำให้ดีก็คงไม่มีใครเขาว่า ผิดหวังตั้งแต่ไม่เอา 1.0T มาลงแล้ว มาผิดหวังเพิ่มที่ ขุดเอาเกียร์ 4 Speed มาใช้ ดีไม่เอาเกียร์ AMT ให้นะ รอมาตั้งเกือบปี ต้องพับโครงการทิ้ง  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ sootman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 08:40:24 »
เลือกงานออกแบบที่ก็อปกันไปมา ผมว่าอย่าไปซีเรียสกับมันมากเลยดีกว่าครับ มันเป็นแบบนี้ในค่ายรถยนต์ฝั่งเอเซียแทบทุกเจ้า ผมเคยเข้าไปในศูนย์วิจัยรถทั้งของ Toyota และ
 Honda ที่อเมริกาแล้ว ในนั้นไล่มาเลยครับมีรถยนต์ทุกค่ายทุกยี่ห้อ (ยกเว้นของตัวเอง...ฮามั๊ยครับ) เขาเอามาแกะดูทุกชิ้นส่วนกันเลยครับว่ามีส่วนประกอบอะไรบ้าง แต่อย่าลืมนะครับว่ารถ 1 คันใช้เวลาในการออกแบบ 4-5 ปีกว่าจะออกมาอยู่ที่โชว์รูม นั่นหมายถึงไอ้ที่แกะออกมามันเป็นของเก่าแล้ว อารมณ์ประมาณว่าอยากจะก็อปก็ก็อปไปเถอะ ฉันไม่แคร์ ในความรู้สึกส่วนตัวผมคิดว่าจะมีก็แต่ค่ายเยอรมันที่งานออกแบบดูเป็นเอกลักษณ์มาก