ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ น้ำมันเครื่อง synthetic มาตลอด ถ้าจะสลับใช้ semi จะมีผลเสียไหม  (อ่าน 3729 ครั้ง)

ออฟไลน์ newbillionair

• Newbie
  • *
พอดี ไปเปลี่ยนยาง แล้ว ได้ ของแถม มาเป็น  Total Quartz semi synthetic 10w-40  5 ลิตร  รถผมใช้ synthetic มาตลอด  สามารถ เอา ตัวที่แถมมานี่ มาสลับใช้ สักครั้งได้ไหมครับ มีผลเสีย อะไรไหม? ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ตามสบาย

ออฟไลน์ spciallist

• Jr. Member
  • **
ค่าความหนืดน้ำมันเครื่องเดิมที่ใช่อยุ่ตอนนี้เบอร์อะไรเหรอครับ ถ้าเท่ากันก็ไม่มีปัญหาอะไร แค่เปลี่ยนรอบต่อไปก็จะเร็วหน่อยครับ

ออฟไลน์ Dubee

ก็ต้องถามต่อไปว่าใช้กับรถอะไร ไม่ใช่ว่ารถอีโคคาร์ ซิตี้คาร์ใช้สังเคราะห์เบอร์ 20 มาโดยตลอด จู่ๆขยับเป็นเบอร์ 40 ข้ามมาสองเบอร์เลยแบบนี้ งี้คงไม่ไหวครับ
ลำพังถ้าเบอร์หลังเดียวกัน เปลี่ยนจากซิคเนติค เป็นซิมิ-ซิกเนติค สามารถทำได้ครับ แต่ระยะทางในการเปลี่ยนถ่ายลดลงเท่านั้นเอง เช่นจากทุกๆหมื่นโล-หมื่นห้าพันโล ก็ย่นลงมาเหลือทุกๆ 7-8 พันโลไรงี้ครับ

ออฟไลน์ Darkart

ใช้ได้ครับ
แต่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตัวกึ่งสังเคราะห์ไวหน่อย 5,000-8,000 กิโลครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
ขอถามกลับก่อนเลยครับ ว่ารุ่นของ จขกท. คือรถอะไร???