ผู้เขียน หัวข้อ: สังเกตุดูปัจจุบันนี้ คนขับรถแช่ขวานิ่งๆ ที่ความเร็ว100กว่า มีให้เห็นประจำ  (อ่าน 10917 ครั้ง)

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
เมื่อคืนมีธุระ ให้ต้องรีบเดินทางไปประจวบ ตลอดทางจนถึงที่หมาย เจอรถยนต์ทั้ง ปิคอัพท้องถิ่น รถเก๋ง กทม. ขับแบบไม่รู้ร้อนหนาวในเลนขวาที่ความเร็วประมาณ100 กว่า (ผมขับประมาณ130-150) ทำให้ต้องแซงซ้าย ขวา ตลอดทาง ทั้งๆที่ไม่อยากทำเพราะมันเป็นเวลากลางคืน มองอะไรไม่ถนัดนัก (แต่ด้วยธุระที่จำเป็นจริงๆต้องรีบ)

อึดอัดเลยแค่มารำพึง รำพัน รู้สึกอันตรายต่อเพื่อนร่วมถนน ใช้ถนนร่วมกัน  หากไม่มีเหตุจำเป็นมาก ไม่อยากจะแซงซ้าย ขวา ในกลางคืนมันอันตรายจริงๆ

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
60 แช่ขวายังมีเลยครับ

ออฟไลน์ tnp_super

กลายเป็นเรื่องปกติที่รถเร็วกว่าต้องออกซ้าย เพื่อแซง

ออฟไลน์ เต๋า AV

ผมก็จะดูเลนซ้าย กับข้างหน้าเขาก่อนนะ ซ้ายโล่ง หน้าเขาโล่ง
เข้าไปใกล้ไม่ถึงกับจี้นะ รอ ซัก 5 วิ ตบไฟสูงใส่ ถ้าเขาเร่งให้ หรือหลบ ก็แซงไป
ถ้าไม่หลบ ไม่เร่ง รออีก 5 วิ ตบอีกรอบ ถ้ายังไม่สน
ก็หาจังหวะแซงซ้ายแล้วปาดเล็กๆแบบไม่อันตรายมาก ให้เขาตกใจเล่น (ศักรินนะ เฮ้ย เฮ้ย เฮ้ย)

ออฟไลน์ Mr. RO

• Full Member
และจะแก้ปัญหากันอย่างไงดีนะครับ
หรือควรให้ภาครัฐ ออกกฏและเครื่องหมายรวมถึงการบังคับกฎหมายให้มีรายละเอียดเจาะจงมากกว่านี้
เช่น
1. ห้ามรถอยู่ในเลนขวาสุดนานเกิน 45 วินาที หรือติดต่อกันนานเกิน 1.5 km ถ้าไม่มีรถด้านซ้ายที่ขับอยู่ด้านหน้า ที่ขับช้ากว่าในระยะ 100 เมตร ถ้าเกิดมีรถอยู่เลนซ้ายข้างหน้าแต่ไกลว่า 100 เมตร ต้องเข้าเลนซ้ายมิฉะนั้นจะโดนปรับ
หรือ
2. มีการเขียนไว้ที่พื้นถนน เลยว่า แต่ละเลนควรมีความเร็วในการใช้เป็นไง เช่น
 2.1 กรณีที่ถนนที่วิ่งไปในทิศเดียวกันมี 2 เลน (คือรวมไปกลับมีตั้งแต่ 3 เลน ขึ้นไป) คนจะอยู่เลนขวาต้องกลับเข้าเลนซ้ายทันที ที่มีรถวิ่งมาในเลนขวาเหมือนกัน อยู่ในข้างหลังในระยะห่างต่ำกว่า 30 เมตร หรือ เห็นชัดว่าคันหลังวิ่งมาเร็วกว่า ถ้าไม่หลบเข้าเลนซ้ายถือว่าผิด และจะโดนปรับได้
 2.2 กรณีที่ถนนที่วิ่งไปในทิศเดียวกันมีมากกว่า 2 เลนขึ้นไป เช่นมี 3 เลน ก็อาจใช้กฎเหมือนข้อ 2.1 แต่อาจมีการเขียนความเร็วที่ควรใช้บนพื้นถนน แต่ละเลนด้วย เช่น เลนซ้ายสุด วิ่งเร็วสุดไม่เกิน 70 kg/h เลนกลาง ควรขับอยู่ระหว่าง 70-110 km/h  และเลนขวาสุด ต้องมีความเร็วไม่ต่ำกว่า 110 km/h ยกเว้นช่วงก่อนถึงทางแยก หรือทางกล้บรถ ระยะ 200 เมตร อาจขับช้ากว่านั้น
อันนี้แค่เป็นตัวอย่าง
แต่ที่จะบอกคือ รัฐควรออกกฎ และหาทางบังคับใช้กฎหมายให้จริงจัง หรือมีเครื่องมือที่จะลงโทษ เช่น ปรับหรือตัดแต้มและยึดใบขับขี่ประมาณนั้นเพื่อให้คนขับบนถนนใช้ความเร็วให้เหมาะสมในแต่ละเลน
ว่าแต่จะหาวิธีไหนดีที่สุดคงต้องมาค่อยคิดกันครับ
แต่ส่วนตัวนะครับ ผมอยากให้รัฐบังคับให้รถทุกๆคันบนถนน ติด GPS หรือ ไม่ก็ซิมมือถือแบบ MG ZS และรถคันไหนไม่มีสามารถตรวจสอบพบ GPS หรือ ซิม บนรถนั้นต้องยึดรถไปเลย และก็ตรวจสอบพฤติกรรมว่ารถคันไหนขับรถด้วยความเร็วไม่เหมาะสมก็ทำการเตือนหรือปรับได้เลยน่าจะง่ายกว่านะครับ

ออฟไลน์ Vipvipvip

ติดกล้องตลอดทางครับ ใครวิ่งแช่ขวายาวๆ โดนปรับ
ขวามีไว้แซง

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ผมเจอผมแซงซ้ายตลอดอ่ะ ถึงมันจะดูไม่สุภาพแต่มันจำเป็น แต่อีกกรณีที่โคตรเกลียดเลยคือ ขับคู่แช่ 80-100 แย่มากๆ
(โดยเฉพาะกระบะพวกขนผักไรงี้เจอตลอดช่วง เพรชบุรี-ประจวบ-ชุมพร-สุราษ แช่ขวากับขับเทียบเคียง)

ออฟไลน์ charlse

ตอนสอบต่ออายุใบขับบี่น่าจะมีข้อสอบให้เขียนบรรยายหรือ simulator ให้สอบขับ ใครขับแช่ขวา จะปรับตกให้หมด
MB S300 Bluetec Hybrid
MB Viano 3.0
Porsche Cayenne Diesel

ออฟไลน์ muza

ถนนบ้านเราขับเกิน 120 ผิดไหมอะครับ รบกวนนิดนึงนะครับ

ปล 60 แช่ขวา มีให้เห็น ประจำ

ออฟไลน์ pmee

• Newbie
  • *
  ปัจจุบันนี้ถนนระหว่างจังหวัดกฎหมายกำหนดความเร็วไม่เกิน90กม. ในเมืองไม่เกิน40กม. มีป้ายชัดเจน ผมขับรถไปทำงานทุกวันช่วงชม.เร่งด่วนด้วย สังเกตุว่า รถยนต์ส่วนใหญ่พอเริ่มเข้าเขตเมืองก็ชะลอความเร็วกัน ไม่เปิดไฟใส่กัน ถึงแม้ว่ากำหนด40 ก็วิ่งกันไม่เกิน70ครับ  รับรู้เลยว่าไม่เหมือนก่อนขับกันเร็วกว่านี้  ส่วนระหว่างจังหวัดผมเข้าใจครับว่าขับ100แล้วแช่ขวา เราก็ต้องดูด้วยว่าสภาพถนนเลนซ้ายมันแย่หรือเปล่าเพราะถนนเลนซ้ายบ้านเราหลายเส้นทางมันขรุขระมากก็ต้องเข้าใจด้วยนะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้ารีบแล้วจะขับเร็ว ไม่ต้องสนเลนหรอกครับ

ขับกลางแล้วเลาะสลับฟันปลาเลยครับ

ไม่ต้องหวงเลน ไม่ต้องห่วงคันหลัง

แถมได้ทัศนวิสัยแบบไกลเป็นกิโลเลยครับ

ของแถมอีกอย่างคือกล้องแบบยิงข้างทางจับเราไม่ได้ด้วย

ของแถมชิ้นที่สองและสาม คือ ขับมันและไม่เครียดด้วย

ทำคนอื่นให้เป็นเป้านิ่งของเราดีกว่าเราเป็นเป้านิ่งของคนอื่นครับ ^^

ออฟไลน์ seeker

คิดเล่นๆ ให้รถคันที่ถูกแซงซ้ายเสียค่าปรับให้คันที่แซงซ้าย คันละ 10 บาท
ส่วนเรื่องขับรถเร็วเกืนกำหนดก็ปรับกันไป

ปล
วิ่งเส้นมอเตอร์เวย์ แท็กซี่แช่ขาที่ 100 บีบแตรก็แล้วยังไม่หลบ
บางทีวันไหนมีเวลาจะแซงซ้ายแล้วเข้าขวา ปล่อยคันเร่งไม่เหยียบเบรค ดูสิว่าจะออกซ้ายเป็นไหม

ออฟไลน์ CJ.

เดี๋ยวนี้เลิกขอทางพวกแช่ขวาแล้วครับ

แบบที่เกลียดมากและเจอบ่อยๆคือพวกแช่ขวายาวๆ ทำไงก็ไม่หลบ แต่พอเลนขวาชลอตัวทำท่าจะติด
เค้าสามารถลงซ้าย และซ้ายๆไปอีกเรื่อยๆได้ เพื่อจะไม่ต้องติด ผมมองว่าแบบนี้เห็นแก่ตัวมากๆ

กับอีกประเภทคือขอทางแล้วเบรคใส่หรือเปิดไฟเลี้ยวขวาใส่
โดยที่วิ่งอยู่มอเตอร์เวย์? คือจะกลับรถหรอ หรือจะปีนเกาะเล่น? งงมาก
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ bingoman

ถ้าตำรวจไม่เข้มงวดกฎหมาย  รถช้าแช่ขวาคงอยู่คู่เมืองไทยไปอีกอย่างน้อย 30 ปีครับ

ทำใจอย่างเดียว  ถ้าไปจี้ตูดแล้วยกไฟใส่หรือบีบแตรด่า  ผมว่า 50-50 ที่เขาจะหลบซ้ายให้

ยิ่งถ้าใครขับรถ ecocar หรือ city car แล้วมาเร็วเลนขวา  รถช้ายิ่งแทบไม่หลบเลย  หลบให้ซัก 20% มั้ง 

เห็นแก่ตัวกันเหลือเกิน  ขับช้าแช่ขวา ทำให้คันอื่นเค้าต้องหาทางแซงซ้าย เสี่ยงอุบัติเหตุกันเองอีก  เห็นบ่อยๆ ตามคลิปอุบัติเหตุ ที่รถแซงซ้ายแล้วต้องซิกแซก  เพราะรถช้าแช่ขวานี่แหละ 

ผมเคยไปขับรถที่อังกฤษ  น่าจะ 95% เลยที่แทบไม่มีคันไหนขับช้าแล้วแช่ขวาเป็นภาระคันอื่นเค้า  บ้านเรานี่คนไร้จิตสำนึกมากๆ ที่สุดของที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ Hakosuka

แนะนำให้ลองตบไฟสูงดูครับ แบบตบแล้วปล่อย2ครั้ง ให้คันข้างหน้าได้รับทราบ ผมให้วิธีนี้แล้วได้ผลครับ บางคันก็หลบให้ บางคันก็เร่งเครื่องตามคันหน้าให้

ออฟไลน์ โบตั๋น

นอกจากนี้มีแช่ขวา 100กว่าพอจะแซงซ้ายดั้นพี่แกกดเพิ่มไม่ให้แซงก็มีนะครับ
แต่ปกติแซงถ้าเห็นว่ารถเขาเริ่มเร็วขึ้นเรื่อยจะกดหมดเท้า รถคันที่แช่เลยไม่เพิ่มต่อเท่าที่เห็น

ออฟไลน์ jbrc

คนไทย เข้าใจกฎหมายและนำมาใช้อย่างถูกต้อง   กฎหมายกำหนดให้วิ่งไม่เกิน 100 เขาก็ขับให้ แต่อย่าไปจับปรับเขาก็แล้วกัน  ส่วนเขาจะวิ่ง 100 กม./ชม ที่ช่องทางไหนก็เรื่องของเค้า  เพราะกฎหมายที่ออกกฎมาว่า  ห้ามขับรถแช่ขวา จะโดนจับปรับยังไม่ออกมา  ก็ต้องรอให้กฎหมายตัวนั้นออกมาก่อน ค่อยมาว่ากัน  ตอนนี้บอกให้ขับไม่เกิน 100 ก็วิ่งตามนี้ และไม่สนในใครด้วย เพราะไม่ผิดกฎหมาย     ผมเดินทางต่างหวัด  ก็ต้องแซงซ้าย ไปตลอดทาง   แต่ถ้าเดินทางไกลตอนกลางวัน  จะอาศัยเปิดไฟหน้า  เปิดไฟตัดหมอก  คือข้างหน้ารถเปิดไฟครบทุกอย่าง ยกเว้นเปิดไฟสูง  แล้วขับเร็วๆ  คันข้างหน้าเห็นเปิดไฟ  และวิ่งมาเร็ว บางคันมีหลบให้ครับ   

ออฟไลน์ Staples

Eco แต่งซิ่ง แช่ขวา 60 ยังมีเลย ขนาดผม กับรถคันหลังแซงไป 3 คัน มองจากกระจกหลัง มันยังไม่หลบมาเลนกลางเลย

ออฟไลน์ [email protected]

• New X4 --> Satin dark grey
คกสต. อยู่ที่สามัญสำนึกครับ วิถีของคนไทยที่ต้องแก้ไข
เปรียบเปรยเช่น เมืองไทยเป็นประเทศที่น่าอยู่ในอันดับต้นๆ(ดูในการจัดอันดับ) อาจจะไม่ใช่ว่าภูมิประเทศ หรือสภาพอากาศ แต่อาจจะเป็นเพราะ อยู่ในประเทศเทศ นี้จะทำอะไรก็ได้ตามใจฉัน อยู่แล่วมั้งครับ
ต้องแก้ที่จิตสำนึก และระเบียบวินัย
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
จริงครับ หลายๆคัน เราตบไฟขอแซงยังไม่หลบ (ความเร็วทั้งคู่อยู่ราวๆ 80-90) สุดท้ายต้องแซงซ้ายแล้วกดหนีให้ไกลๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ toonze

เป็นอันดับ 1 แน่นอนแล้วแน่ๆๆเรื่องอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ ReTuRn4

• Newbie
  • *
เจอรถแช่ขวา จัดการโดยแซงขึ้นไปอยู่ด้านหน้าแล้วยกคันเร่งโดยไม่แตะเบรค

เมื่อคันนั้นจะแซงซ้ายเรา   เราก็เติมคันเร่งขึ้นไป 

คือเตือนให้รู้ว่า อย่าขับแช่ขวา

(จากที่เคยทำแบบนี้แล้ว  มองกระจกหลัง คันนั้นก็กลับมาแช่ขวาเหมือนเดิม)

หมายเหตุ บนทางด่วนบูรพาวิถี

ออฟไลน์ Fly to dream

ขี้เกียจตอแย เข้าหน้าแบบชิดๆหน่อยน่าจะรู้ตัว ไม่ก็พุ่งมาแล้วค่อยเบรกใกล้ตูด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ fishfinger

ผมนึกถึงจังหวัดนครนายกขึ้นมาทันที ขับผ่านแล้วหัวร้อนทุกที
นอกจากจะสังเกตทะเบียนแล้ว สามารถรู้ได้จากการขับรถ slow life
อยากเปลี่ยนเลนก็เปลี่ยน กระจกหลังไม่มอง ชิดขวายาวถึงบ้าน

เคยเจอแบบสุดๆ เส้นนครนายก Ecocar ยี่ห้อหนึง ขับ 80 เลนขวา
พร้อมกับรถบรรทุกขับ 80 เท่ากันยาวๆ รถติดเป็นพรวน
ผมเริ่มด้วยการติบไฟ ไม่หลบ เปิดไฟสูงยาว ไม่หลบ
บีบแตรค้าง พี่แก เปิดไฟฉุกเฉินเฉย รถบรรทุกเห็นรถไปไม่ได้เลยชลอให้
หลังจากนั้น eco car ที่เปิดไฟฉุกเฉินวิ่งชิดขวาก็โดนสรรเสริญด้วยแตร

ออฟไลน์ BigCat

แต่ก่อนเคยไปตบไฟขอทาง เมียบอก "เธอไม่สามารถสอนคน หรือเปลี่ยนคนทั้งโลกได้ ให้จัดการที่ตัวเอง"

ผมเลยเลิกขอทางแล้วครับ

เสียเบรค เสียเวลา เสียน้ำมัน

ลงซ้ายเลยถ้าลงได้ ยิงยาวๆไป เลิกหัวร้อนครับ หัวร้อนไปก็เสี่ยงหลอดเลือดสมอง
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Barracuda

หัวร้อนด้วยคนแต่เดี๋ยวนี้เย็นมากแล้ว พวกการ์ดถนนพัง สิบล้อเยอะ เแช่ขวาดีกว่ามีเยอะครับ ไม่เข้าใจมันจริงๆเห็นแก่ตัวสุดๆ เปลี่ยนที่ตัวเองดีที่สุดขับให้พ้นๆไป

ออฟไลน์ sukhontha

ผมเฉย ๆ  ไม่หงุดหงิดนะ  เขาแช่  เราเร็วกว่าก็แซงซ้ายไป 

ถนนทั่วไป  ผมขับ 90-120

มอเตอร์เวย์  120 ..

ผมจะขับ  เลนกลางเป็นหลัก

ออฟไลน์ MUK

น่าจะมีให้่งคลิปแช่ขวาให้ตำรวจแบบไม่ตรวจสอบต้นทาง
จะได้จับปรับ ตจว มีให้เห็นตลอดครับ
ตำรวจก็คงทำอะไรได้ยากเพราะคนน้อยถนนยาว
ความผิดก็ไม่เท่าไหร่ คนเลยขาดวินัยในตัวเอง
แก้ไขต้องแก้ที่ตัวคน สร้างวินัยให้เกิดขึ้น
พ่อแม่สอนลูกๆ  สังคมสอนคนรุ่นต่อๆไป

ออฟไลน์ the kit

แต่ก่อนเคยไปตบไฟขอทาง เมียบอก "เธอไม่สามารถสอนคน หรือเปลี่ยนคนทั้งโลกได้ ให้จัดการที่ตัวเอง"

ผมเลยเลิกขอทางแล้วครับ

เสียเบรค เสียเวลา เสียน้ำมัน

ลงซ้ายเลยถ้าลงได้ ยิงยาวๆไป เลิกหัวร้อนครับ หัวร้อนไปก็เสี่ยงหลอดเลือดสมอง

พูดได้ดีครับ
ต้องทำใจกับช้าแช่ขวา คิดแบบนี้ก็ดีครับ หลีกเลี่ยงการมีเรื่องโดยไม่จำเป็น  8)
"Make It Count"

ออฟไลน์ HHHsung

อันดับ 1 ของโลก ไม่ได้มาด้วยความบังเอิญนะครับ