ผู้เขียน หัวข้อ: สังเกตุดูปัจจุบันนี้ คนขับรถแช่ขวานิ่งๆ ที่ความเร็ว100กว่า มีให้เห็นประจำ  (อ่าน 10916 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
เจอบ่อยเหมือนกันครับ ว่าแล้วก็ขำผมเทียบกับตอนขับ b-segment นี่ ขับไปจ่อก็ไม่มีคนหลบให้ แต่พอขับเป็น SUV ยังไม่ทันจ่อ ก็หลบให้ละ
คนที่ไม่หลบให้ ถ้าผมเห็นซ้ายมือโล่ง ก็แซงออกไปเองครับ แต่ถ้าซ้ายมือมีรถ แต่ข้างหน้าโล่ง ก็จะดิ๊ฟไฟ 1 ครั้งขอทาง ถ้ายังไม่ให้จะบีบแตรสั้นๆ พร้อมดิฟไฟอีกที ถ้ายังไม่ให้อีก ก็หาทางแซงเอาเองครับ พอมีลูกแล้วเลิกนิสัยดิ๊ฟไฟไล่ไปหมดละ 555

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
มันก็พอ ๆ กันแหละ ตีนผี กับ ขับความเร็วต่ำผิดปรกติแช่ขวา  ประเทศเราอุบัติเหตุมันถึงสูงไง

ออฟไลน์ Krongbun

:( สดๆร้อนๆเมื่อเช้าเลยครับ
ไปส่งแฟนรังสิต รถตู่พี่วิ่งตีคู่กันเลย - -
ทุกวันนี้แซงซ้ายเองละ เบื่อครับ เสี่ยงมีเรื่องอีก

กฏหมายมันมีอยู่น้ะครับ ป้ายตามทางหลวงก็มีอยู่
ช้าชิดซ้ายตัวเป้งๆ

ออฟไลน์ seeker

คนไทย เข้าใจกฎหมายและนำมาใช้อย่างถูกต้อง   กฎหมายกำหนดให้วิ่งไม่เกิน 100 เขาก็ขับให้ แต่อย่าไปจับปรับเขาก็แล้วกัน  ส่วนเขาจะวิ่ง 100 กม./ชม ที่ช่องทางไหนก็เรื่องของเค้า  เพราะกฎหมายที่ออกกฎมาว่า  ห้ามขับรถแช่ขวา จะโดนจับปรับยังไม่ออกมา  ก็ต้องรอให้กฎหมายตัวนั้นออกมาก่อน ค่อยมาว่ากัน  ตอนนี้บอกให้ขับไม่เกิน 100 ก็วิ่งตามนี้ และไม่สนในใครด้วย เพราะไม่ผิดกฎหมาย     ผมเดินทางต่างหวัด  ก็ต้องแซงซ้าย ไปตลอดทาง   แต่ถ้าเดินทางไกลตอนกลางวัน  จะอาศัยเปิดไฟหน้า  เปิดไฟตัดหมอก  คือข้างหน้ารถเปิดไฟครบทุกอย่าง ยกเว้นเปิดไฟสูง  แล้วขับเร็วๆ  คันข้างหน้าเห็นเปิดไฟ  และวิ่งมาเร็ว บางคันมีหลบให้ครับ

ผมว่ากฎหมายเลนขวาสุดมีไว้แซงออกมานานแล้วครับ แต่ที่ไม่เป็นจ่าวเพราะกฎหมายนี้ยังไม่ได้บังคับแบบเข้มงวด ลองจับกันบ่อยๆสิครับ

ออฟไลน์ Nott1959

แนะนำทริคที่ผมใช้ครับ เจอรถแช่ขวาไม่ต้องไปรอให้แซงซ้ายไป

แต่เราก็หวั่นๆใช่ไหมครับกลัวเขาออกซ้ายมาในจังหวะที่เรากำลังแซง

ผมใช้วิธียกไฟสูงค้างไว้ในช่วงที่เราอยู่เลนส์ซ้ายแล้วกำลังจะแซง พอแซงพ้นให้ปิดไฟสูง
ผมคิดว่าเป็นวิธีที่ช่วยให้รถที่อยู่เลนส์ขวาสังเกตุได้ชัดเจนยิ่งขึ้นว่ามีรถกำลังแซงซ้ายขึ้นไป (ถ้าคนขับไม่มึนจริงๆนะครับ5555)

ปล.ด้วยจิตสำนึกของผมแล้วไม่ว่าผมจะขับรถอยู่เลนส์ขวาด้วยความเร็วเท่าไหร่ 120 140 180 ถ้าถนนข้างหน้าในเลนส์ของผม และในเลนส์ซ้ายว่าง ผมไม่กล้าที่จะขับอยู่ในเลนส์ขวาต่อไปครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ zapdos191

มันเยอะมากครับเดี๋ยวนี้ เยอะจนผมรู้สึกว่า ถ้าต้องออกรถใหม่ น่าจะมีตัวเลือกพวงมาลัยซ้ายมาให้ใช้ เพราะสมัยนี้ขับยังกะบ้านเราขับแบบพวงมาลัยซ้าย (ช้าอยู่เลนขวา จะแซงก็ออกซ้ายไป)
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ chaithawat

พวกแช่ขวาพร้อมกับซ้ายตีคู่ไปก็เยอะครับ ขับแปลกๆเยอะมากมีปัญหาเถียงกันก็อ้างว่าเขาทำตามกฏขับแค่ 90 ไม่เกินกฏหมายกำหนดกลายเป็นคนแซงผิดไปเองซะงั้น  ยิ่งทางภาคใต้ยิ่งแย่เจอตลอดทางเลยรถบรรทุกแซงกันเองที่ความเร็ว 6-70 อยู่ๆก็ออกมา เราวิ่งมาเป็นร้อยก็ต้องเบรคหัวทิ่มหรือคอยระวังพวกนี้ตลอด 

ออฟไลน์ bluelawn

ไม่ต้องว่ากันตามกฎหมายหรอกครับ. ว่ากันตามารยาทดีกว่า ไครมาเร็วก็หลบมันจะยากอะไรนักหนา
ต่อไห้ขับ200 คันหลังมา 220 ผมก็หลบครับทันที  ไม่เกี่ยวกับ speed limit เขารีบเขายอมรับความเสี่ยงได้ควบคุมได้ ก็แล้วไปครับ

ออฟไลน์ bravo

ผมเจอ พี่เขาวิ่ง 90 แช่ขวาถนนมอเตอร์เวย์

กระพริบไฟเพื่อขอทาง ก็นิ่ง เคาะแตร ปิ้นๆ ก็ยังนิ่ง

ต้องหาจังหวะแซงซ้ายเอาเองครับ

ถนนสายเอเชีย ช่วงอยุธยา มีป้ายบอกเป็นระยะๆ มากกว่า 10 ป้าย ข้อความว่าประมาณว่า

" เลนขวา สำหรับแซง "

แต่คนขับแช่ขวา เขาก็ไม่ใส่ใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2017, 12:25:45 โดย bravo »

ออฟไลน์ khai72

• Jr. Member
  • **
ผมเฉยๆ กับช้าแช่ขวา แค่เลนขวาอย่าขับช้าตีคู่ไปกับรถเลนซ้ายก็พอ มันไม่มีช่องให้มุด

ออฟไลน์ neutrino

ผมก็จะดูเลนซ้าย กับข้างหน้าเขาก่อนนะ ซ้ายโล่ง หน้าเขาโล่ง
เข้าไปใกล้ไม่ถึงกับจี้นะ รอ ซัก 5 วิ ตบไฟสูงใส่ ถ้าเขาเร่งให้ หรือหลบ ก็แซงไป
ถ้าไม่หลบ ไม่เร่ง รออีก 5 วิ ตบอีกรอบ ถ้ายังไม่สน
ก็หาจังหวะแซงซ้ายแล้วปาดเล็กๆแบบไม่อันตรายมาก ให้เขาตกใจเล่น (ศักรินนะ เฮ้ย เฮ้ย เฮ้ย)

อย่าทำแบบนี้บ่อยครับ อันตรายกับตัวเอง ปัจจุบันคนพกปืนมันเยอะ ไม่คุ้ม

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าเป็นมานานแล้วครับ ตอนนี้ถ้ารีบก็ซ้ายบ้างกลางบ้างยาวๆเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ n

• Full Member
ถ้าขับมอเตอร์เวย์ประจำจะเจอเสมอครับ เลนขวาขับแช่ยาวกันเป็นแถว ส่วนเลนซ้ายสุดวิ่งฉิวเลยครับ. ผมว่าคนไทยคิดเสมอเวลาขึ้นขับรถครับ ถ้าขึ้นถนนต้องวิ่งเลนขวา. ผมล่ะเจอเสมอและประจำครับ เลนกลาง เลนซ้ายสุดก็ว่าง...ไม่วิ่ง ครับ. เปิดไฟเลี้ยวขอเข้าวิ่งเลนขวา. พอวิ่งเลนขวาแล้วก็วิ่งช้าไปเรื่อยๆๆ..พอมีรถตามหลังกระดิบไฟขอทาง...ที่แสบหนักคือ ฉันไม่สน..เปิดไฟเลี้ยวขอทางเช่นกัน..ฉันขอวิ่งเลนขวานะ...ถ้าคุณจะแซง..คุณออกซ้ายไป

ออฟไลน์ ixoxi999

• **
ผมเคยโดนตำรวจจับนะครับ ขับแช่ขวาอย่างเดียว เลนส์ขวามีไว้แซงครับ ไม่ได้มีไว้ขับแช่ ขับเร็วยังไงก็ต้องขับซ้ายแล้วออกขวาเพื่อแซงครับ

ออฟไลน์ crspy

• Full Member

ออฟไลน์ mentos

• **
เจอบ่อยพวก ขับ140 แช่ขวา

ออฟไลน์ Sympho

เมื่อก่อนหงุดหงิดครับ

แต่มีช่วงนึงขับรถบ่อย เจอทุกครั้ง เลยถามตัวเองว่า จะต้องหัวเสียทุกครั้งที่ขับรถหรอ?? ไม่นานคงบ้า

เดี๋ยวนี้ถนนมีกี่เลน ผมไปได้หมด ไม่สนพวกแช่แล้ว

ปล.ปกติขับชมวิวอยู่เลนกลาง ออกบ้านไวหน่อยแค่นั้นเอง ไม่ต้องขับเร็ว