ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องขัดสี อู่สี หรือ คาร์แคร์ดีคับ  (อ่าน 4167 ครั้ง)

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
เรื่องขัดสี อู่สี หรือ คาร์แคร์ดีคับ
« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 06:53:30 »
เก็บ ข้อมูลมานาน วันนี้ ขอถามมั่งนะคับ

พอดี ผม ใช้ รถยนต์สีขาว และ รถ เริ่มจะหมองๆ เนื่องจาก คราบไคล และ ฝุ่น ต่างๆ

เลย ต้องการ ขัดสี เพื่อให้ รถ กลับมา ขาวเนียนๆ เหมือนเดิมอ่ะคับ

เลย มีข้อสงสัยว่า จะเอารถเข้าไปไว้ที่ อู่สี ที่สนิทกัน   หรือ ว่า จะเอาเข้า คาร์แคร์ที่ใช้บริการบ่อยๆ ดีอ่ะคับ

ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำคับผม

Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: เรื่องขัดสี อู่สี หรือ คาร์แคร์ดีคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 13:05:46 »
เก็บ ข้อมูลมานาน วันนี้ ขอถามมั่งนะคับ

พอดี ผม ใช้ รถยนต์สีขาว และ รถ เริ่มจะหมองๆ เนื่องจาก คราบไคล และ ฝุ่น ต่างๆ

เลย ต้องการ ขัดสี เพื่อให้ รถ กลับมา ขาวเนียนๆ เหมือนเดิมอ่ะคับ

เลย มีข้อสงสัยว่า จะเอารถเข้าไปไว้ที่ อู่สี ที่สนิทกัน   หรือ ว่า จะเอาเข้า คาร์แคร์ที่ใช้บริการบ่อยๆ ดีอ่ะคับ

ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำคับผม

ถ้าเป็นการขัดชักเงาจริง ๆ ที่ไหนก็ทำได้ไม่แพ้กัน หากจะต่างกันอยู่ที่อุปกรณ์

ร้านทำสี หรือ อู่สี ส่วนใหญ่จะใช้เครื่องเจียร์ธรรมดา หรือไม่ก็เจียร์สบัดแบบที่ต่อผ้าใยสำลี แล้วขัดด้วยขี้ผึ้งเหนียว ๆ ขัดแบบอู่ทำสีก็จะเห็นเป็นวง ๆ

ถ้าร้านเคลือบสีใช้เครื่องมือขัดตัวเดียวกันก็ออกมาเหมือนกันครับ แต่ ผมเคยเห็นบางร้านใช้หัวฟองน้ำแบบคู่ ปั่นคู่กันไป พร้อมน้ำยาลบลอยขัด มันก็ดูเนี่ยนลื่นกว่านะครับ

ลองให้เขาขัดบนพื้นที่เล็ก ๆ ดูสิครับ แล้วไปลองร้านอื่น ๆ ดู ชอบใจแบบไหนก็เอาแบบนั้นแหละครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: เรื่องขัดสี อู่สี หรือ คาร์แคร์ดีคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 12:00:19 »
ถ้างานแบบนี้

คาร์แคร์ ดีๆ เถิดครับ

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 01:49:31 »
เข้าคาร์แคร์ดีดีสักที่ได้ผลดีและคุ้มค่ากว่ากันเยอะครับ