ผู้เขียน หัวข้อ: PPV ค่ายไหนดีครับ  (อ่าน 9741 ครั้ง)

ออฟไลน์ @dis@k

• Newbie
  • *
PPV ค่ายไหนดีครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 18:30:48 »
มีแผนที่จะหา PPV  มาใช้สักคัน  หากเน้นสมรรถนะ  เครื่องยนต์  ช่วงล่าง   ตัวไหนเข้าตากว่ากันครับ  รับได้ในเรื่องความเป็นกระบะดัดแปลง  ซึ่งดูแลง่าย  ไม่สนใจ SUV  ครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: PPV ค่ายไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 19:01:46 »
จะบอกว่า PPV มันก็คือรถ SUV ตรงๆนั่นแหล่ะครับ  บ้านเราประเทศเดียวที่เรียก PPV เพราะเล่นศัพท์เพื่อไปใช้ภาษีแบบเดียวกับรถกระบะ
ส่วนพวก CRV,CX-5,X trail จะเป็นรถแบบ Crossover SUV

ผมเคยสัมผัสแค่ Fortuner AWD กับ Mu-X เลยเปรียบหรือแนะนำอะไรได้ไม่มาก
แต่ถ้าขับรถแบบคนปกติ (ถึงจะขับเร็วหน่อย แต่ยังขับแบบคนปกติอยู่) 2 รุ่นที่ผมพูดถึงก็พอใช้งานได้ครับ เป็นรถออกแนวกลางๆ ไม่ได้เด่นไปทางด้านใดด้านหนึ่งแบบชัดเจน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 19:35:41 »
รอดูEverest Ecoblueก่อนไหม(น่าจะมานะ)

เครดิต เอเวอร์เรสคลับไทยครับ

ออฟไลน์ koboab

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 20:14:17 »
เชียร์ mu x ครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 20:30:00 »
สมรรถนะ  เครื่องยนต์  ช่วงล่าง
------------------------------------->>>>>> EVEREST 3.2 TITANIUM+   :-X :-X

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 20:58:50 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ  ที่จริงฟอร์ดก็ดูบึกบึนถูกใจดี  ส่วนตัวก็มอง ๆ ฟอร์จูนเนอร์  กับ ปาเจโร่สปอร์ตไว้ด้วย เอาเป็นสามตัวนี้ก็แล้วกัน ส่วนเทรลฯ เคยลองขับของน้อง  ไม่ดึงดูดใจครับ ....   ยังไม่รีบครับ ... แต่ละค่ายจะมีตัวใหม่ออกมาช่วงไหนบ้างครับ 

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 20:59:59 »
ถ้ามีรถใช้คันเดียว ศูนย์เยอะ ซ่อมเร็ว เน้นราคาขายต่อ >>> FORTUNER
ถ้าอยากขับรถดีๆ คุณภาพ ออฟชั่นมาก ออกตัวอืด ไม่แคร์ศูนย์ พร้อมตอบคำถามทำไมซื้อยี่ห้อนี้ >>>  FORD EVEREST

ไปลองขับทุกยี่ห้อที่สนใจ แล้วคุณจะรู้ว่าตัวเองชอบรถแบบไหนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 21:01:16 »
ออกต่างจังหวัด บ่อยหรือปล่าว ถ้าวิ่งต่างจังหวัด ไปแถวภาคเหนือ อีสาน Fortuner 2.8 ไปเลย ยิ่งไปแถวๆ ทางเขา เอา 4x4 ด้วยยิ่งดี

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 21:05:14 »
ลองขับเลยครับ เอาคันที่ถูกใจ เรื่องปัญหาลองไปตามในคลับจะได้ข้อมูลเยอะมาก (บางทีจิตตกได้เลย)
ผมลอง FTN 2.8V 4WD ตอนเปิดตัวมา ไม่ชอบช่วงล่างมากๆ เด้งจนน่ารำคาญ เข้าโค้งน่ากลัว แต่พอลองตัว 2.4 V 4WD Rear disc มา ความรู้สึกเด้งน่ากลัวผมว่าหายไปเยอะนะ แต่ไม่น่าจะนิ่งเท่าเจ้าอื่น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Gine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 21:26:18 »
FORD EVEREST 

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 22:17:55 »
everest อีกเสียงครับ

แต่ถ้าเป็นรถคันเดียวในบ้าน เล่นเจ้าตลาดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 22:41:56 »
Everest ครับ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 22:42:57 »
เน้นขับขี่ + สมรรถนะ : Everest

เน้นดูแลรักษาง่าย : Fortuner

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 22:45:11 »
ณ.ตอนนี้ Ford น่าจะดีสุด ตามมาติดๆด้วย Pajero ผมติดตรงที่ ปาเจโร่ตัวเล็กกว่าเยอะพอสมควร แต่มีดีตรงเกียร์8 สปีดและรุ่นท็อปตอนนี้ติดอาวุธ diff-lock หลังมาให้ และมีเกียร์ 4 HHL(ถ้าเขียนผิดต้องขออภัย)
ถ้า ฟอร์จูนเนอร์ สำหรับผมบายเลย เพราะเบาะหลังพี่แกใช้แขวนด้านข้าง(ซึ่งลักษณะนี่ใช้กันมาร่วม30ปีแล้ว สมัยผมใช้ปาเจโร่ทรงเหลี่ยม ย้อนไป30ปีที่แล้วคุณอายุเท่าไหร่?)  แสดงให้เห็นว่าพี่แกไม่ลงทุนเลย

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 09:08:20 »
ใช้ PAJERO อยู๋ วิ่งไปเกิอบ 90000 แล้ว ไม่มีปัญหาอะไรเลย นิ่มๆ เนิบๆดี ถ้าไม่ซิ่งมาก mode awd (4H) ใช้ดีมาก พวงมาลัยนิ่ง
ถ้าขับ 2 ปกติ เจอถนนขรุขระ พวงมาลัยดิ้นหน่อย ไม่รู้แก้ไปยัง  ที่เขากลัวว่าจะพัง โจมตีกันหนักมาก ของผมก็ยังไม่พังใช้งานปกติดี
เครื่องแรงดี ช่วงนี้เห็นบนถนนเยอะ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 12:13:42 »
ชับหล่อๆford
ขับเรื่อยๆ toyota

Ppvที่เหลือ หน้าตาไม่เข้าตา
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 12:36:29 »
ขอบคุณในทุกคำแนะนำครับ   ตอนนี้ใช้ BT 50 ตัวแรก มากว่า 10 ปี ครับ  ถูกใจในสมรรถนะการขับขี่ดี    เก๋งเพิ่งถอย ซูซูกิ เซียสมาใช้ร่วมกับแม่บ้าน   ตอนนี้ใจเอียงไปทางฟอร์ด กับ มิตซู ละครับ  แต่คงต้องไปลองขับตัวจริงตามที่แนะนำดูก่อนตัดสินใจ  ชอบขับรถที่กระฉับกระเฉง ไม่อืด  แต่ไม่ได้หวังซิ่งครับ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 17:10:54 »
ช่วงล่างดีต้องฟอร์ดครับ หนักแน่นหนึบ
แต่อัตราเร่ง ประหยัด นิ่มนวลยังไงก็ต้องมิตซู
ไปลองขับให้รู้ครับว่าชอบหรือเปล่า

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 21:31:24 »
Fortuner 2.4 พอครับ เงินเหลือมาทำช่วงล่างหน่อย รถพื้นฐานกระบะ ช่วงล่างเดิมๆ มันคาดหวังอะไรไม่ได้มากครับ. 
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 09:04:44 »
 :) แนวคิดผมคือ  รถมาตรฐานโรงงาน  ตัวไหนจัดมาให้ดีกว่า  ก็น่าสนใจมากกว่าครับ  ซึ่งหากนำไปปรับปรุงเพิ่ม(ช่วงล่าง) ก็คาดว่าจะดีมากขึ้น   หากตัวไหนทำมาด้อยกว่าการปรับปรุงให้มีสมรรถนะดีขึ้น ก็คงต้องทำมากกว่าจะได้สมรรถนะเท่าคันอื่น ...  ขอขอบคุณทุกท่านในคำชี้แนะครับ  ... สรุปตอนนี้คือมอง ฟอร์ด กับ มิตซู  ไว้ก่อนครับ  คงต้องรอข้อมูลว่าได้ปรับปรุงอะไรไปบ้าง  ยังไม่รีบครับ   ;D

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 09:36:32 »
:) แนวคิดผมคือ  รถมาตรฐานโรงงาน  ตัวไหนจัดมาให้ดีกว่า  ก็น่าสนใจมากกว่าครับ  ซึ่งหากนำไปปรับปรุงเพิ่ม(ช่วงล่าง) ก็คาดว่าจะดีมากขึ้น   หากตัวไหนทำมาด้อยกว่าการปรับปรุงให้มีสมรรถนะดีขึ้น ก็คงต้องทำมากกว่าจะได้สมรรถนะเท่าคันอื่น ...  ขอขอบคุณทุกท่านในคำชี้แนะครับ  ... สรุปตอนนี้คือมอง ฟอร์ด กับ มิตซู  ไว้ก่อนครับ  คงต้องรอข้อมูลว่าได้ปรับปรุงอะไรไปบ้าง  ยังไม่รีบครับ   ;D

ผมเห็นด้วยเลยครับ สำหรับผู้ใช้รถทั่วๆไป รถที่คุ้มค่าที่สุด ไม่ว่าจะเลือกยี่ห้ออะไร คือรถที่ผู้ซื้อตัดสินใจเลือกซื้อมาใช้แล้ว

ไม่ต้องปรับปรุงอะไรเลย(หรือแต่งเพิ่มน้อยที่สุด) โดยเฉพาะส่วนโครงสร้างพื้นฐานที่ติดรถมาแล้ว ปัจจุบันรถยนต์มีให้เลือกในตลาดมากมาย

มีให้ตัดสินใจเลือกก่อนซื้อได้หลากหลาย ตามความต้องการ ตามกำลังทรัพย์และความคุ้มค่า

บางคนไปใช้งบแต่งมากมาย ลองผิดลองถูกตามคำบอกเล่าไปเรื่อยๆ เพื่อแค่ให้ใกล้เคียงหรือเหนือกว่าเล็กน้อยกับรถระดับเดียวกันที่มีในท้องตลาด

บางครั้งแต่งไปก็ยังไม่ได้เท่า เพราะโครงสร้างรูปแบบมันจำกัดมาตั้งแต่เป็นตัวรถ ทำไปทำมางบที่ใช้รวมเข้าเท่ากับซื้อรถpremiumไปเลย

แต่ได้เพียงรถระดับทั่วๆไป !!! เสียเพิ่มทั้งเงินทั้งเวลา

ยกเว้นแต่ว่าติดยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งเป็นพิเศษหรือใจรักจะทำ เพื่อตอบสนองความพึงพอใจส่วนตัว

ออฟไลน์ mouse

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 16:40:57 »
ถ้า อารมณ์ >เหตุผล เอาที่ตัวเองชอบครับ มีความสุขที่ได้ขับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 07:36:56 »
Nissan ppv ครับ รุ่นใหม่แน่นอน ขับก่อนหล่อก่อนเจ็บก่อน  :D :D :D

ออฟไลน์ Olympuspen

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 08:44:57 »
PPV แต่ละค่ายเด่นต่างกันครับ คุณจิมมี่ ทดสอบไว้ทุกค่ายแล้ว ส่วนตัวไหนจะถูกจริตกับเราต้องไปลองขับและก็พาคนที่บ้านไปนั่งด้วย

ผมอยากใช้ PPV เหมือนกันครับ ขับกระบะสี่ประตู้อยู่ ปวดหัวเรื่องช่วงล่างแข็ง และเด้งมากๆ แก้ไม่หาย เดินทางไกล ลูกเมียนั่งไม่สบายเลย

โดยส่วนตัวตอนนี้ ชอบ PJS กับ Everest  สองคันนี้น่าใช้สุด

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 13:07:51 »
มันเด่นคนล่ะแบบครับ

- Everest เด่นที่ออฟชั่นล้นๆ ส่วนเครื่องยนต์ ผมว่าไม่เด่นเลย เครื่อง 3.2 200 ม้า บางคนอาจจะว่าเยอะ แต่ผมกลับมองว่า เครื่องยนต์ที่เล็กกว่า cc น้อยกว่า(พอสมควร) ก็ทำแรงม้าได้ป้วนเปี่ยนแถว 200 กันแล้ว ผมกลับมองว่ามันเป็นจุดด้อยซะด้วยซ้ำ เรื่องเครื่องยนต์

- PJS เด่นที่เครื่อง+เกียร์ เพราะเครื่องขนาดกำลังดี เกียร์ 8 speed มีโหมดการขับ(น่าจะ) เท่ากับ Everest เลย คือ ทางดำ ทางฝุ่น ทางหิน ลุย บลาาา ด้วย และ แถมปรับเป็นวิ่งขับ 2 และก็ขับ 4 Fulltime ทางดำตลอดเวลา แล้วยังมีขับ 4HLc และ 4LLc แบบรถกระบะ 4x4 อีก ผมว่าฉลาดสุดล่ะ ออฟชั่นจะแพ้ Everest เฉพาะระบบช่วยจอด กับ panoramic roof แค่นั้นเอง

- Fortuner เด่นเรื่องเบาะแถว 3 น่าจะนั่งสบาย กับ space เยอะ การใช้งาน(durability) การบำรุงรักษาง่าย อะไหล่หาง่าย บริการหลังการขาย และก็ราคาขายต่อ

- MuX ยังไม่ได้ทดสอบ ได้แค่ไปลองนั่งรถที่จอดโชว์ ผมว่า เครื่อง เกียร์ ออฟชั่นกับการออกแบบมันดูธรรมดามากๆ แทบจะไม่มีอะไรเด่นเลย แต่มันคงอยู่ในจุดของมัน จะออกไปในแนวๆ FTN แต่ถ้าให้เลือก MuX กับ FTN เลือก FTN

- Trailbazer ยังไม่ได้ทดสอบขับ ไปดูแล้ว ศูนย์ไม่มีรถให้ทดสอบ ดูแค่ในโชว์รูม ผมว่า ออฟชั่นเรื่องความปลอดภัยมาพอๆ กับ Everest + PJS แต่ภายในผมว่ายังสู้ Everest + PJS ไม่ได้ แพ้ Everest เฉพาะระบบช่วยจอด กับ panoramic roof ส่วนเครื่องและก็เกียร์ ถือว่ากลางๆ ไม่ได้เด่นเหมือนตอน 2.8 duramax 200 ม้า

-> ถ้าให้เลือกโดยคิดว่า ราคาเท่ากันเป๊ะๆ เลือก Everest
-> ถ้าให้เลือกซื้อแบบในราคาปัจจุบัน แล้วเอาความคุ้มค่าต่อเงินทุกบาทที่จ่ายไป เลือก PJS 2.4 ตัวท๊อป
-> เน้นใช้งานง่าย ใช้งานยาวๆ เลือก FTN 2.8 ขับ 2 พอ (เพราะมันไม่ใช่ Fulltime มันทำให้ไม่ได้ใช้งาน จาประจบการตรง ที่มีรถ 4x4 part time)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2017, 01:10:07 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ ento

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 20:14:35 »
เอาสมรรถนะ เสี่ยงกับปัญหาที่จะตามมาน้อย ปาเจหรือฟอร์จูนอัพช่วงล่างน่าจะดีครับ คหสต

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 21:57:06 »
ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ ครับ    ;D จริงอย่างท่านว่า  ต้องเอาแม่บ้านไปลองด้วย  ขืนไม่ให้ความสำคัญ เดี๋ยวเป็นเรื่อง  ;D