ผู้เขียน หัวข้อ: ยนตรกิจ”ยุติขาย “อาวดี้” ให้“อาวดี้ ไทยแลนด์”ดูแลรายเดียว(แต่ยังประกาศขายผ่านFB)  (อ่าน 16676 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ปัญหาของคนไทยพูด Native speaker คือแบบนี้แหละ ต้องมีคนออกมาบอกว่ากระแดะ,ดัดจริตทำเป็นฝรั่ง แบบในกระทู้นี้เลย ต้องพูดแบบสำเนียงไทยๆเท่านั้นถึงจะไม่โดนต่อว่า ส่วนเรื่องนี้ทางเจ้าของยี่ห้อเค้าต้องการให้เรียกชื่อเค้าให้ถูกต้องก็เท่านั้นเอง ไม่ชอบที่เปลี่ยนชื่อเรียกก็ไม่ต้องซื้อรถเค้าครับ

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
คำว่า "AUDI" นี้มัน พิมพ์ยากมากเลยเหรอครับ ภาษาอังกฤษแค่สี่ตัวอักษรเอง เล่นใช้ภาษาชะตลกเลย ดีนะไม่ใช้ "เอาดิ เอาดี้ เอาเด้"  กร๊ากๆๆๆๆๆๆๆ.............555555.............  ฮาวะ

เเบบคุณนี่เรียก โง่อวดฉลาดครับ ทนมานานละ เห็นทุกกระทู้ต้องมาตอบเเบบสักส่งๆ ไม่ให้เกียรติสมาชิกท่านอื่นเรย เค้าอยู่กันมากี่ปี เค้ามีมารยาทกันมาตลอด ถ้าสมัยก่อนคุณจิมมี่ยังออนทุกวัน ผมคงไม่ได้เห็นกระทู้คุณให้รกสายตาหรอก

ถ้างั้น การอ่าน ภาษาอังกฤษ ของคนไทยทุกวันนี้ ความหมายของคุณก็คือ ทุก คนคงโง่หมดประเทศสินะ คุณคงออกสำเนียงได้ถูกต้อง ครับๆ ผมผิด ขอโทษแทนคนทั้งประเทศนะครับ ผมพูดความจริงมันผิดนะครับ ขอโทษนะครับท่านผุ้รู้

ทำไมต้องเอาคนไทยทุกคนมาอ้างล่ะครับ
เขาหมายถึงที่กริยาของคุณที่ หัวเราะเยาะ ด่าเขาว่ากระแดะนิครับ

คนไทยจะออกเสียงยังไง ไม่เห็นมี คห. ไหนไปว่านิครับ
พอมีคนพยายามออกเสียงให้ถูก ก็ไม่เห็นจะต้องเอาความคิดตัวเอง ไปหัวเราะเยาะ ไปด่าเขานิครับ

อย่าไปว่าเขาเลยครับ เขาอาจเป็นแค่กบในกะลาก็ได้ คงไม่รู้ภาษาอิ๊งก์หลิช
長樂.文

ออฟไลน์ Blackhawk

• Newbie
  • *
คำว่า "AUDI" นี้มัน พิมพ์ยากมากเลยเหรอครับ ภาษาอังกฤษแค่สี่ตัวอักษรเอง เล่นใช้ภาษาชะตลกเลย ดีนะไม่ใช้ "เอาดิ เอาดี้ เอาเด้"  กร๊ากๆๆๆๆๆๆๆ.............555555.............  ฮาวะ

เเบบคุณนี่เรียก โง่อวดฉลาดครับ ทนมานานละ เห็นทุกกระทู้ต้องมาตอบเเบบสักส่งๆ ไม่ให้เกียรติสมาชิกท่านอื่นเรย เค้าอยู่กันมากี่ปี เค้ามีมารยาทกันมาตลอด ถ้าสมัยก่อนคุณจิมมี่ยังออนทุกวัน ผมคงไม่ได้เห็นกระทู้คุณให้รกสายตาหรอก

ออฟไลน์ mentos

• Jr. Member
  • **
ไม่ควรตอบแบบนี้เลย บอร์ดนี้ไม่เคยทะเลาะกันมาก่อนนะ

ออฟไลน์ lambkin

• Full Member

ถ้างั้น การอ่าน ภาษาอังกฤษ ของคนไทยทุกวันนี้ ความหมายของคุณก็คือ ทุก คนคงโง่หมดประเทศสินะ คุณคงออกสำเนียงได้ถูกต้อง ครับๆ ผมผิด ขอโทษแทนคนทั้งประเทศนะครับ ผมพูดความจริงมันผิดนะครับ ขอโทษนะครับท่านผุ้รู้

ทำไมต้องเอาคนไทยทุกคนมาอ้างล่ะครับ
เขาหมายถึงที่กริยาของคุณที่ หัวเราะเยาะ ด่าเขาว่ากระแดะนิครับ

คนไทยจะออกเสียงยังไง ไม่เห็นมี คห. ไหนไปว่านิครับ
พอมีคนพยายามออกเสียงให้ถูก ก็ไม่เห็นจะต้องเอาความคิดตัวเอง ไปหัวเราะเยาะ ไปด่าเขานิครับ

อย่าไปว่าเขาเลยครับ เขาอาจเป็นแค่กบในกะลาก็ได้ คงไม่รู้ภาษาอิ๊งก์หลิช
อ่านแล้วก็รู้สึกขัดใจแต่ก็ไม่ได้อยากพูดอะไรมาก มีคนพูดแทนก็ +1 ไปด้วยครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

เนื้อหาในความคิดเห็นของคุณน่ะไม่ใช่ปัญหา ปัญหาคือนิสัยหัวเราะเยาะคนอื่นของคุณนั่นแหละ ไม่มีมารยาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2017, 03:06:39 โดย T!gerrazze »

ออฟไลน์ Symphonic

ผมอยากเสนอแบบนี้นะพี่  ปกติแล้วผมจะยึดหลัก

ถ้าเราพูดภาษาไทย พิมพ์ไทยทั้งประโยค ก็ออกเสียง Audi แบบสำเนียงไทย ๆ นี่แหละดีมั้ย เพราะเราพูดกับคนไทยไง โทนเสียงก็ไม่กระโดด

แต่ถ้าเราพูดภาษาอังกฤษทั้งประโยค ก็ออกเสียง Audi แบบสำเนียงบริติช หรือ US ก็ตามสะดวก เพราะโทนเสียงจะได้ไหลลื่น

และถ้าเราพูดภาษาเยอรมันทั้งประโยค ก็ออกเสียง Audi แบบชาวเยอรมันดีมั้ย มันเข้ากันดีไงพี่

พูดภาษาไทยมายาว ๆ ทั้งประโยค สำเนียงไทย เสียง เอก โท ตรี จัตวา มาเต็ม แต่พอคำทับศัพท์ก็เปลี่ยนโหมดกลั้วลิ้นออกเสียงสำเนียง
ต่างชาติ มันฟังดูตลก อ่ะครับ

เช่นเวลาผมพูดถึง Nissan  ถ้าพูดไทยกับคนไทยยาว ๆ ทั้งประโยคนี่ก็ออกเสียงไปเลยว่า "นิสสัน" ยังงั้น ยังงี้
แต่ถ้าพูดภาษาอังกฤษกับพวกตะวันตก ในประโยคนั้นผมจะออกเสียงเป็น "นีสแซน"
แต่ถ้าคุยภาษาญี่ปุ่นกับเพื่อนญี่ปุ่น ในประโยคนั้นก็จะออกเสียงเป็น "หนิกซัง" จิโดฉะ อะไรก็ว่าไป

มันก็เท่านั้นเองนะฮะ

ออฟไลน์ superest

เขากก็ออกเสียงถูกแล้วนิครับ จะไปตำหนิทำไม

สื่อสาร กับคนไทยด้วยกันก็ใช้สำเนียงที่ ไทยด้วยกันเข้าใจ "ออดี้" เล่นออกเสียงแบบนี้ มันออกแนวกระแดะ อะมันดูทะแม้งๆ ถึงแม้ต้นฉบับเขาอ่านยังไงก้เรื่องของเขา อย่างนั้น ออกเสียง ยี่ห้ออื่นๆ เป็น โถโยดะ อีสูสู้ ฮอนดะ โฟด เชฟโรเล้ นิสฉาน ไปละกัน พึลึกดี
[/quote
งั้น พวกชื่อ เทียรี่ อองรี  คุณคงต้องเรียกว่า เทอรี่ เฮนรี่ หรือ   ซิมง มิญโยเล่ต์ ก็คงต้องเรียกว่า ไซมอน มิโกเลท มั๊ง  ถึงจะไม่ กระแดะ ยูเวนตุส เมื่อก่อน คนไทย ก็เรียก จูเวนตัส   ช่วงเปลี่ยน การเรียก แรกๆ ก็ ขัดๆ ไปๆ มาๆ ก็ เป็นที่เข้าใจ จิงๆ มันเป็นเรื่อง เล็กน้อย สำคัญ อยู่ที่ เนื้อหาการ สื่อสาร มากกว่า

ออฟไลน์ nat1532

• Newbie
  • *

อ่านแล้วก็รู้สึกขัดใจแต่ก็ไม่ได้อยากพูดอะไรมาก มีคนพูดแทนก็ +1 ไปด้วยครับ
+1 ครับ รำคาญมานานเหมือนกันตั้งแต่มาอ่านบอร์ดนี้ คุณLocomotive อะไรเนี่ย ตอบแต่ละกระทู้ดูกวนประสาท เห็นแล้วหงุดหงิดทุกครั้ง ถ้าตอบดีๆ เหมือนคนอื่นไม่ได้ก็อย่าตอบเลยครับ ตอนแรกนึกว่าคิดไปคนเดียว แต่พอมีคนเปิดมาแบบนี้เลยขอแจมละกันครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
คุณlocomotive พูดตรงๆ พูดความจริง รับได้ก็รับ รับไมได้ก็ไม่ต้องรับ ผมก็เป็นของผมแบบนี้ ไอ้ตรรกะนี้เท่หรอครับ แล้วจะอยู่ในสังคมได้หรอ มีเรื่องด่าเค้าไปทั่ว ถ้าจะใช้กริยาแบบนี้ เชิญไปพันทิพหรือไป ทีอื่นครับ ผมเองก็เคยทะเลาะกะคุณตลอด นึกว่าจะจบ นี่ไม่จบดันไปหาเรืองเค้าตลอด พูดจาไม่ให้เกียรติกัน ก็ไม่ต้องมาครับ ถ้ายังมากระแนะกระแหนะ อีก ผมจะแจ้งผู้ดูแลเวปไซต์ละ พฤติกรรมแบบนี้มันน่าเอามาใช้ในเวปสาธารณะหรอครับ ใช่ที่ส่วนตัวไหมก็ไม่ โตมีวุฒิภาวะแล้วคิดบ้างเวลาพิมพ์อ่ะ เหลืออดแล้วเหมือนกันครับ อยาทำนิสัยไม่ดีแบบนี้ที่นี่ ที่นี่เวปรถครับไมใช่บ้านหรือเพจของคุณ ที่เค้ายิงกันตายเพราะปากงี้แหละครับ ในนี้อ่ะมีคนไม่ชอบคุณเยอะ ควรจะรู้ตัวนะครับ แต่เค้าแค่ไม่พูด ไหนๆก็ไหนๆละขอพูดแทนเลยละกัน
หวังว่าคงรู้ตัวสักทีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2017, 14:25:31 โดย Baby Driver »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Peter Wen

คุณlocomotive พูดตรงๆ พูดความจริง รับได้ก็รับ รับไมได้ก็ไม่ต้องรับ ผมก็เป็นของผมแบบนี้ ไอ้ตรรกะนี้เท่หรอครับ แล้วจะอยู่ในสังคมได้หรอ มีเรื่องด่าเค้าไปทั่ว ถ้าจะใช้กริยาแบบนี้ เชิญไปพันทิพหรือไป ทีอื่นครับ ผมเองก็เคยทะเลาะกะคุณตลอด นึกว่าจะจบ นี่ไม่จบดันไปหาเรืองเค้าตลอด พูดจาไมให้เกียรติกัน ก็ไม่ต้องมาครับ ถ้ายังมากระแนะกระแหนะ อีก ผมจะแจ้งผู้ดูแลเวปไซต์ละ พฤติกรรมแบบนี้มันน่าเอามาใช้ในเวปสาธารณะหรอครับ ใช่ที่ส่วนตัวไหมก็ไม่ โตมีวุฒิภาวะแล้วคิดบ้างเวลาพิมพ์อ่ะ เหลืออดแล้วเหมือนกันครับ อยาทำนิสัยไม่ดีแบบนี้ที่นี่ ที่นี่เวปรถครับไมใช่บ้านหรือเพจของคุณ

ผมก็ทนอัดอั้นสันดานของไอ้คนนี้มาหลายกระทู้แล้วครับ เคยรายงานไปแล้วด้วยครับ
長樂.文

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
เขากก็ออกเสียงถูกแล้วนิครับ จะไปตำหนิทำไม

สื่อสาร กับคนไทยด้วยกันก็ใช้สำเนียงที่ ไทยด้วยกันเข้าใจ "ออดี้" เล่นออกเสียงแบบนี้ มันออกแนวกระแดะ อะมันดูทะแม้งๆ ถึงแม้ต้นฉบับเขาอ่านยังไงก้เรื่องของเขา อย่างนั้น ออกเสียง ยี่ห้ออื่นๆ เป็น โถโยดะ อีสูสู้ ฮอนดะ โฟด เชฟโรเล้ นิสฉาน ไปละกัน พึลึกดี

นิสัยเสียสันดานแย่ มาหมายกระทู้และนะ เค้ามาเตือนกันก็ยังทำตัวเป็นน้ำเต็มแก้ว รับไม่ได้ก็เลิกเล่นบอร์ดไปครับ ทุกอย่างรอบตัวคุณผิด คุณไม่เคยผิด

เขาเอาภาษาที่ถูกมาใช้ หาว่าเขากระแดะ

ออฟไลน์ -NOT-

• Newbie
  • *
เรื่องอ่านชื่อ จะให้มันเป็นยังไงก็แล้วแต่adแต่ละเจ้าเลยครับ

จะเปลี่ยนชื่อเรียก ให้มันถูกต้องจากที่คนไทยส่วนใหญ่อ่านกัน มันต้องยิงงบเยอะๆหน่อยให้มันติดหู ไม่อย่างนั้น มันจะกระอักกระอ่วนตอนพูดชื่อแบรนด์ ส่งผลเสียได้ครับ

ตอนนี้ก็เห็นเยอะแล้ว ทั้งวิทยุ หนังสือพิมพ์ ก็ปรับๆกันไป

ออฟไลน์ citrinecw

กลายเป็นยนตรกิจ รอดตัวไปกระทู้นี้ 555555 เห็น comment กันเยอะนึกว่าจะโดนหนักซะแล้ว

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

กลายเป็นยนตรกิจ รอดตัวไปกระทู้นี้ 555555 เห็น comment กันเยอะนึกว่าจะโดนหนักซะแล้ว
รอดเพราะ "มาม่า โพรนาวซิเอชั่น" (Drama Pronunciation)

ออฟไลน์ Lertvarit

สรุป ประเด็นของกระทู้นี้คืออะไรครับ??

กลับเข้าฝั่งก่อนไหมครับ?
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Sympho

ผมเริ่มไม่มันใจในการออกเสียงที่ไม่ใช่ภาษาอังกฤษแล้วนะนี่  ;D

ออฟไลน์ Slow But Sure

ไม่มีใครพูดถึงยนตรกิจเลยเหรอครับ 555
เมื่อวานไปดู a4 avant black edition ที่ motor expo ยังถามเซลว่า Audi Center Bangkok ของยนตรกิจ ยังอยู่มั้ย เซลบอกขายที่มีอยู่ล็อตสุดท้ายก็ไม่ขายต่อแล้วครับ

ออฟไลน์ raygun

ผมอยากเสนอแบบนี้นะพี่  ปกติแล้วผมจะยึดหลัก

ถ้าเราพูดภาษาไทย พิมพ์ไทยทั้งประโยค ก็ออกเสียง Audi แบบสำเนียงไทย ๆ นี่แหละดีมั้ย เพราะเราพูดกับคนไทยไง โทนเสียงก็ไม่กระโดด

แต่ถ้าเราพูดภาษาอังกฤษทั้งประโยค ก็ออกเสียง Audi แบบสำเนียงบริติช หรือ US ก็ตามสะดวก เพราะโทนเสียงจะได้ไหลลื่น

และถ้าเราพูดภาษาเยอรมันทั้งประโยค ก็ออกเสียง Audi แบบชาวเยอรมันดีมั้ย มันเข้ากันดีไงพี่

พูดภาษาไทยมายาว ๆ ทั้งประโยค สำเนียงไทย เสียง เอก โท ตรี จัตวา มาเต็ม แต่พอคำทับศัพท์ก็เปลี่ยนโหมดกลั้วลิ้นออกเสียงสำเนียง
ต่างชาติ มันฟังดูตลก อ่ะครับ

เช่นเวลาผมพูดถึง Nissan  ถ้าพูดไทยกับคนไทยยาว ๆ ทั้งประโยคนี่ก็ออกเสียงไปเลยว่า "นิสสัน" ยังงั้น ยังงี้
แต่ถ้าพูดภาษาอังกฤษกับพวกตะวันตก ในประโยคนั้นผมจะออกเสียงเป็น "นีสแซน"
แต่ถ้าคุยภาษาญี่ปุ่นกับเพื่อนญี่ปุ่น ในประโยคนั้นก็จะออกเสียงเป็น "หนิกซัง" จิโดฉะ อะไรก็ว่าไป

มันก็เท่านั้นเองนะฮะ

ผมเห็นด้วยกับ คห. นี้ครับ
สะดวกสุดและเข้าใจง่ายสุด ภาษามีไว้สื่อสารครับ
แต่ผมไม่ได้ว่าอะไร จขกท นะครับ แล้วแต่คนเลย

ออฟไลน์ h22a

ใจเย็นๆกันครับ คุยกันดีๆ
มีอารมณ์ขันกันบ้าง   :-*

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ใจเย็นๆกันครับ คุยกันดีๆ
มีอารมณ์ขันกันบ้าง   :-*
เจอคนมากวนประสาท เลยอารมณ์ขึ้นไปหน่อยครับ ขอโทษครับ เอาล่ะกลับเข้าเรื่อง
ส่วนตัวคิดว่า มันน่าจะทำตั้งนานแล้วครับ แล้วควรจะแยกออกจากยนตรกิจนานละด้วย เพราะอาวดี่ มันเป็นรถที่ดีแต่กลับขายไม่ดีในไทยซะเลย
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ SM.

จากข่าวเรื่องรถ กลายเป็นกระทู้การออกเสียงชื่อยี่ห้อรถ  :-\ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ Hakosuka

5555 จริงครับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

กระทู้นี้เลยกลายเป็นกระทู้เฮฮาไปเลย จากคำถาม กลายเป็น คำอ่านออกเสียง
.
ยนตรกิจยุติไป ก็ดีแล้วครับ เหมือนค่ายพระนคร สองค่ายนี้ขึ้นชื่อ เอามาแล้วทิ้งลูกค้า

ออฟไลน์ burst

“อาวดี้” ออกเสียงแบบนี้จริงๆครับ ฝรั่งที่ผมรู้จักก็เรียกแบบนี้แหละ

ออกแบบเยอรมันก็แบบนี้หนิครับ
อาวดี้ ถูกต้องแล้ว
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ burst

ไม่มีใครพูดถึงยนตรกิจเลยเหรอครับ 555
แหมท่าน เขาอุตส่าไม่พูดกันแล้วนะ ยังจะมาทักอีก 5555

ข้ามไปเลยครับ สงสัยอาวดี้เค้าจะกลัวแบรนด์เสียไปมากกว่านี้
ในไทยนี่แบบดูเป็นคนละชั้นกะ Mercedes กะ BMW เลย
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ bingoman

จะเข้ามาอ่าน comment เรื่องยนตกิจซะหน่อย  กลายเป็นกระทู้ออกฝั่งแห่งปีเลย

เถียงอะไรกันครับ  Audi อ่านว่า อาว-ดี้ 

ทำไมต้องใช้อคติตัวเองบอกว่ากระแดะอะไรด้วย   ถ้าตัวเองมั่ว ก็แก้ตัว ปรับปรุง ก็แค่นั้นแหละ