ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง เครมสีทั้งคันครับกับค่า Accept  (อ่าน 3620 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
  สอบถามเรื่อง เครมสีทั้งคันครับ รถ Lancer Ex อายุ 7ปี เข้าปีที่ 8 ครับ  ตอนนี้มี ป.1 ซ่อมอู่ ของวิริยะ ต่อมาปีที่ 2 ปีแรกไม่ได้เครมเลย
 ครับ อยากสอบถาม ปกติ ประกันจะเรียกเก็บค่า Accept กันอย่างไรครับ ถึงจะได้ใบเครมมา...

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
Re: สอบถามเรื่อง เครมสีทั้งคันครับกับค่า Accept
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2017, 23:58:38 »
ถอยเฉี่ยว ถอยชน ต้นไม้ใบหญ้าครับ ถ้ามีคู่กรณีไม่มีค่า Excess (ค่าเสียหายส่วนแรก) ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ เต๋า AV

Re: สอบถามเรื่อง เครมสีทั้งคันครับกับค่า Accept
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 00:03:34 »
สำหรับกรณีที่รถยนต์เกิดความเสียหายแบบ ไม่มีคู่กรณีที่จะไม่ต้องจ่ายค่า Excess หากมีการเคลมก็จะมีดังนี้ รถชนเสา ประตู ต้นไม้ เสาไฟฟ้า กำแพง ฟุตบาท ราวสะพาน ป้ายจราจร หรือชนคนและสัตว์ เป็นต้น
หากจะแยกแบบให้เข้าใจง่าย ๆ ก็คือ หากรถยนต์ของเราไปชนเข้ากับสิ่งใดที่ติดกับพื้นดินหรือพื้นถนนแบบนี้ถือว่าเคลมได้โดยไม่ต้องเสียค่า Excess

ผมก็เคลม ทำสีเก็บรอยหิน รอยครูด ฟุตบาท ไม่เคยเสียค่า Excess ซักบาท
ถึงแม้จะเคลม แค่ เสกิร์ตชิ้นเดียวก็ตาม ป.1 วิริยะ (ขึ้นอยู่กับ สกิลการเจรจา)

จขกท จะทำเรื่องเคลมสี วิธีการคร่าวๆ
นำรถ ไปที่ บ.ประกัน กรอกข้อมูล แจ้งเรื่องต้องการเคมสีรอบคัน
จะมีเจ้าหน้าที่มาถ่ายรูป และตรวจสอบรถ
เจ้าหน้าที่จะแจงราคาประเมิน และค่าใช้จ่าย ให้ จขกท ทราบเองคับ
ค่า Excess จะอยู่ที่ 1000-5000 บาทโดยประมาณ
ถ้า จขกท โอเคกับราคาที่แจ้ง เจ้าหน้าที่ก็จะออกในเคลม
จขกท ก็นำในเคลมไป รับคิวที่อู่ได้เลย

ปล. ส่วนตัวผมทำเคลมแห้งมากกว่า ไวกว่า ได้กำไรด้วย แต่ต้องมีเงินสำรองจ่าย

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 07:59:14 »
ผมแจ้งเป็นบริเวณๆไปครับ
ตรงนี้ชนนู่น ตรงนั้นชนนี่ไปเรื่อย แล้วไปทำทีเดียว
ฟรีหมดครับ  ;D

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 08:05:16 »
แจ้งทีละจุด  ถ้ารอบคันทีเดียวมีค่า Accept  ของวิริx  เคยติดจะรอบคันทีเดียว มี5xxx 

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 09:17:21 »
ที่เคยคุยกับเซอร์เวย์
เขาบอกจะคิดเป็นด้านถ้าทางเดียวกันหลายรอบก็คิดจุดเดียวนะ จริงๆลองคุยต่อรองได้ ของผมตอนแรกเคลมเพิ่ม3-4จุดเขาบอกคิด1000แต่เวลาซ่อมจริงไม่ได้คิดมาซะงั้น