ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษา เรื่องเครื่องเสียงหน่อยครับผม...  (อ่าน 13014 ครั้ง)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สวัสดีครับพี่ ๆ เพื่อน ๆ ชาว HLM

ผมมีเรื่องปรึกษาหน่อยครับ

ไปอัพเกรดเครื่องเสียง CIVIC FC EL โดยใช้วิทยุเดิม

คนขายเลยแนะนำชุดลำโพง JBL
-คู่หน้าลำโพงแยกชิ้น GX600C  (เขาว่ากินวัตต์น้อย ใช้วิทยุเดิมได้เลย)
-คู่หลังรวมชิ้น   GX 602
-ซับบ๊อค JBL 8 นิ้ว วางใต้คนนั่งข้าง (ต่อสัญญาณเข้า จั้มผ่านสายลำโพง )
พร้อมติดแผ่น Damp ประตูหน้า นอก-ใน  และแผงลำโพงหลัง
โดยใช้ ฟอน์ดติดรถเดิม สายเดิม

ผลออกมารู้สึก เสียงไม่ลงตัวอย่างแรง  :'( 
แม้นกลางแหลมจะชัดขึ้น  แต่ลำโพงเดิมติดรถเสียงกลาง มีกลางต่ำผสมเบสออกมาด้วย
( อาจเป็นเพราะลำโพงแยกชิ้น จะต่อผ่านกล่องแพสซิฟ ทำให้เสียงต่ำหายไป)
ที่สำคัญลำคาญเสียงเบสบ๊อคมาก

** :'(ปรับอย่างไร ลำโพงติดวิทยุเดิมก็ฟังสบายหูกว่าครับ :'(**

ร้านเดิมแนะนำให้ติดปรี ติดนู้นนั่นนี่  ซึ่งผมว่ามันมากไปนะ
ตอนนี้ไม่อยากทำที่เดิม  :'(

+ เคยอ่านมาว่า ถ้าย้ายเบสบ๊อก  ไว้ตำแหน่งอื่น เสียงจะดีขึ้น ไม่ใช่ใต้เบาะ
+ เคยถามบางร้านเขาบอกว่า แค่เปลี่ยนลำโพงคู่หน้าดี ๆ +งานติดตั้งดี ๆ โดยใช้วิทยุติดรถเดิม เสียงก็โอเคแล้ว

อยากถามว่า
ใช้วิทยุเดิมดีกว่า หรือเปลี่ยน Front ไปเลยครับ (อยากฟังเพราะ ๆ ใส ๆ ในรถพอ)
หรือต้องเปลี่ยนเป็น ซับบ๊อค10 นิ้ววางท้ายรถแทนครับ

หรือในชุดของผมแนะนำการติดตั้ง -ปรับปรุงอย่างอื่น ให้ดีขึ้นได้มั้ยครับ ?

*** มีร้านแก้ แนะนำหรือเปล่าครับ (ในกทม.) รบกวนหลังไมค์หน่อยครับ ***

ขอบคุณครับ  :'(

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: รบกวนปรึกษา เรื่องเครื่องเสียงหน่อยครับผม...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 00:46:24 »
fc วางซับใต้เบาะได้หรอ เคยได้ยินมาหลายร้านว่าเบาะ fc มันเตี้ยใส่ซับไม่ได้ อย่างมากก็ติดไว้เหนือเก๊ะเก็บของคนนั่ง

ตอนนี้เห็นฮิตๆกันเป็นซับวางบนยางอะไหล่ ไม่เสียเนื้อที่ ส่วนฟร้อนเดิมเปลี่ยนได้แค่จอใหญ่ที่คล้ายๆเทสล่า แต่สเปคไม่ได้ดีกว่าติดรถถ้าไม่ได้เน้นฟังชั่นอะไร เรื่องลำโพงไม่รู้จริงๆว่าดีแค่ไหน เท่าที่ดูตอนนี้ที่พอจะแก้ไขได้คือลองเพิ่มแอมป์ซักตัวน่าจะช่วยได้ เปลี่ยนสายลำโพงด้วยก็ดี

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: รบกวนปรึกษา เรื่องเครื่องเสียงหน่อยครับผม...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 01:16:16 »
สวัสดีครับพี่ ๆ เพื่อน ๆ ชาว HLM

ผมมีเรื่องปรึกษาหน่อยครับ

ไปอัพเกรดเครื่องเสียง CIVIC FC EL โดยใช้วิทยุเดิม

คนขายเลยแนะนำชุดลำโพง JBL
-คู่หน้าลำโพงแยกชิ้น GX600C  (เขาว่ากินวัตต์น้อย ใช้วิทยุเดิมได้เลย)
-คู่หลังรวมชิ้น   GX 602
-ซับบ๊อค JBL 8 นิ้ว วางใต้คนนั่งข้าง (ต่อสัญญาณเข้า จั้มผ่านสายลำโพง )
พร้อมติดแผ่น Damp ประตูหน้า นอก-ใน  และแผงลำโพงหลัง
โดยใช้ ฟอน์ดติดรถเดิม สายเดิม

ผลออกมารู้สึก เสียงไม่ลงตัวอย่างแรง  :'( 
แม้นกลางแหลมจะชัดขึ้น  แต่ลำโพงเดิมติดรถเสียงกลาง มีกลางต่ำผสมเบสออกมาด้วย
( อาจเป็นเพราะลำโพงแยกชิ้น จะต่อผ่านกล่องแพสซิฟ ทำให้เสียงต่ำหายไป)
ที่สำคัญลำคาญเสียงเบสบ๊อคมาก
>>ลำโพงใหม่ไเสียงยังไม่เข้าที่ครับ เบสจะพร่า กลางจะหยาบ แหลมจะพุ่งสดเสียดหู ลองเบิร์นสัก 20 ชม. ค่อยวัดผลกันอีกทีครับ (โดยปกติลำโพง 6 นิ้ว พ้นช่วงเบิร์นประมาณ 80-100 ชม. แต่ 20 ชม. ก็ถือว่าเกินครึ่งทางแล้วครับ) ส่วนเรื่อง passive ไม่น่าจะเกี่ยวครับ พาสซีฟทำหน้าที่กี่นเสียงต่ำเกินไปไม่ให้ถูกส่งไปยัง tweeter กัน tweeter พัง และกั้นเสียงสูงเกินไปที่ woofer เล่นได้ไม่ดี ไม่ให้ผ่านไปยัง woofer แต่ passive ไม่ได้กั้นเสียงทีต่ำมากๆ ที่จะไปยัง woofer ครับ อันนั้นเป้นหน้าที่ของฟร้อนต์

** :'(ปรับอย่างไร ลำโพงติดวิทยุเดิมก็ฟังสบายหูกว่าครับ :'(**

ร้านเดิมแนะนำให้ติดปรี ติดนู้นนั่นนี่  ซึ่งผมว่ามันมากไปนะ
ตอนนี้ไม่อยากทำที่เดิม  :'(
>> ขนาดระบบง่ายๆ simple มากๆยังมีปัญหาเลย การเพิ่มอุปกรณ์ยิ่งเป็นการเพิ่มปัญหาครับ ไม่ถูกจุดแน่นอน

+ เคยอ่านมาว่า ถ้าย้ายเบสบ๊อก  ไว้ตำแหน่งอื่น เสียงจะดีขึ้น ไม่ใช่ใต้เบาะ
>>เบสบอกซ์เสียงเพราะที่สุดเมื่ออยู่ไต้เยาะครับ เสียงจะไม่โด่งเกินไปเพราะมีเบาะช่วยซับความถี่ที่ดังเกินควร ถ้าย้ายไปอยู่ไต้คอนโซล เสียงจะดังดี มีความโด่ง มีความพุ่งและยัดเยียด เอาเป็นว่าแล้วแต่คนชอบละกันครับ

+ เคยถามบางร้านเขาบอกว่า แค่เปลี่ยนลำโพงคู่หน้าดี ๆ +งานติดตั้งดี ๆ โดยใช้วิทยุติดรถเดิม เสียงก็โอเคแล้ว
>> เป็นความจริงครับ งานติดตั้งมีผลมากๆ มากพอๆกับราคาอุปกรณ์เลยครับ การติดตั้งที่ดี ทำให้ระบบขับเสียงออกมาดีที่สุด เหมาะสมและเป็นธรรมชาติที่สุด การติดตั้งไม่ดี เสียงเพี้ยน ฟังไม่สบายครับ

อยากถามว่า
ใช้วิทยุเดิมดีกว่า หรือเปลี่ยน Front ไปเลยครับ (อยากฟังเพราะ ๆ ใส ๆ ในรถพอ)
หรือต้องเปลี่ยนเป็น ซับบ๊อค10 นิ้ววางท้ายรถแทนครับ
>> การเปลี่ยนฟร้อนต์ใหม่ After market ตลาดๆ มักจะได้กำลังขับที่เพิ่มขึ้น รวมถึงชิพแปลงเสียงที่ดีกว่า เป็นผลดีต่อการขับลำโพง After market แน่นอนครับ เพียงแต่ฟร้อนต์แต่ละยี่ห้อก็มีบุคลิกของมัน ถ้าจิ้มถูกตัวก็ได้แนวเสียงที่ชอบ ถ้าจิ้มผิดตัวอาจจะออกทะเลไปใหญ่ก็ได้ครับ แต่โดยรวม คุณภาพเสียงดีขึ้นแน่นอน

หรือในชุดของผมแนะนำการติดตั้ง -ปรับปรุงอย่างอื่น ให้ดีขึ้นได้มั้ยครับ ?
>> ผมแนะนำให้เปลี่นนฟร้อต์ก่อน แล้วก็แก้งานติดตั้งด้วยครับ ผมเจอมากับตัวเองเรื่องการติดตั้ง ก่อนหน้านี้ผมมีระบบที่ค่อนข้างครบในชุดย่อมๆ แต่งานติดตั้งห่วยครับ ผมไปเข้าร้านๆนึงที่ยังคงอุปกรณ์เดิมทุกชิ้น แค่ติดตั้งใหม่ หลังทำเสร็จ เป็นคนละเสียงเลยครับ (ติดตั้งอย่างเดียว ไม่ได้ปรับจูนใดๆ) เสียงฟังสบาย เป็นธรรมชาติ มีความสมดุลย์ในบ่ายต่ำ กลาง แหลม มากขึ้น ดีกว่าเดิมเยอะฮะ ถ้าไม่ได้เจอกับตัวเอง ผมคงเป้นคนหนึ่งที่ไม่เชื่อ

*** มีร้านแก้ แนะนำหรือเปล่าครับ (ในกทม.) รบกวนหลังไมค์หน่อยครับ ***
>> แนะนำไปจะผิดกฎไหมครับ หลังไมค์ดีกว่า จริงๆร้านติดตั้งที่เก่งๆระดับส่งรถเข้าแข่งขัน มีหลายร้านมากครับ เพียงแต่ร้านเหล่านั้นก็ไม่ได้ทำงานเกรด A ให้กับรถทุกคัน เพราะ ลูกค้ารับกับงบขนาดนั้นไม่ได้ครับ เลยต้องเอาตามที่ลูกค้าสะดวก ลูกค้าชอบของแพงๆ งานติดตั้งถูกๆ ก็ตัดให้ตามนั้นครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 07:08:44 »
เรื่องเครื่องเสียงรถยนต์จบยากครับ มันไม่ง่ายเหมือนเครื่องเสียงบ้าน
ส่วนตัวแนะนำเปลี่ยนฟร้อนครับ แนะนำ Pioneer แต่ถ้าชอบเสียงละเอียดอาจชอบ Alpine นะ
เป็นไปได้หาร้านที่มีชุดทดสอบให้ฟัง แล้วฟังให้พอใจก่อนซื้อครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 07:58:09 »
ถอดทิ้งหมดก่อนครับ >:(
แบบไม่เปลื่ยนfront

เริ่มจาก แดมป์รถให้เงียบจนพอใจก่อน ซักเดือน

ใส่ลำโพงคู่หน้าก่อน ถ้าไม่ok เปลื่ยนใหม่ขายลำโพงที่ไม่เอาไป ใช้ซักสองเดือนจนพอใจและแน่ใจ
ถ้าจะเปลื่ยfront ก็เปลื่ยนหาfront ที่เข้ากับลำโพงคู่หน้า ไม่ชอบก็เปลื่ยน ทดสอบซัก 1 เดือน

ใส่คู่หลัง อันนี้ผลไม่มาก ใช้ซัก 1 เดือน

ตีซับซักดอกหลังรถ ผมไม่นิยมเบสบ๊อก

ปั้นทีคันละครึ่งปี แต่สนุกใช้งบไม่มากและชอบแน่นอน หูแต่ละคนไม่หมือนกัน :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2017, 07:59:58 โดย bodin »

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 08:04:04 »
ผมแนะนำเอาจาก เสียเงินน้อยก่อนละกันครับ

ปิดเบสบ๊อก แล้วลองฟังดูก่อน ถ้า OK  ลองย้ายเบสบ๊อกไปไว้กระโปรงหลังก่อน แต่ผมว่า เบสบ๊อก 8นิ้ว ไม่ใส่ดีกว่าเพราะผมว่า เบสที่ได้มันไม่นุ่ม มันออกกระแทกๆ แต่ถ้าชอบเบส ผมว่า ตีตู้ฝัง 10 นิ้วไป 1 ดอกน่าจะให้เบสที่นุ่มกว่านะ ลองเทรินเบสบ๊อก แล้วขอ 10นิ้ว + พาวเวอร์ ขับซับสักตัวน่าจะโอนะ ...

ส่วนการเปลี่ยนพร้อน สำหรับ FC EL ผมไม่แนะนำนะ ... เพราะพร้อนติดรถ ไม่ได้ทำหน้าที่แค่เล่นวิทยุ แต่มันรวมถึงการตั้งค่าต่างๆของรถด้วย ถ้าคุณเอามันออก ระบบของรถที่เคยใช้งานได้ มันจะถูกเอาออก ซึ่งผมมองว่า ไม่คุ้มอย่างแรงครับ เพราะคุณจะตั้งค่าต่างๆของรถไม่ได้อีกเลย ..... (เสียรถเปล่าๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2017, 08:09:00 โดย apinui »

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 08:34:05 »
ตะหงิดๆ ว่าร้านนี้เน้นแต่ขายอุปกรณ์ ไม่ได้ขายคุณภาพเสียง เพราะลำโพงเลือกดีๆ แค่เปลี่ยนลำโพงเดิมของรถก็รู้สึกดีกว่าเดิมได้แล้ว คือสไตล์คนชอบเครื่องเสียงนี่แตกต่างกันมาก ดังนั้นปกติร้านควรจะให้ลองฟังก่อนติดตั้งเสมอ

แค่แบรนด์ดังไม่ใช่ตอยโจทย์คุณภาพได้ดีกว่าเสมอไป JBL, Harman Kardon ก็เคยมีห่วยๆ มาแล้ว หลายครั้งจ่ายถูกกว่าแต่ได้เสียงที่ถูกใจเจ้าของรถมากกว่าก็เยอะ

อ้อ แต่ลำโพงนี่เคยได้ยินเขาว่าให้เปิดใช้สัก 1-2 เดือนเสียงจะเข้าที่เข้าทางมากขึ้น อันนี้จะลองก็ไม่ผิดนะ ถ้าคุณ จขกท. รู้สึกว่าขัดใจเบสบ็อกมากสุด ลองปิดอย่างที่ท่านบนๆ บอกไว้แล้วลองปรับ EQ ฟังเสียงว่าจะเลือกไปทางไหนต่อ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 08:45:37 »
เอาตรงๆคืออย่าเพิ่งทำอะไรเลยครับ  ยิ่งทำยิ่งเสียเงินและโอกาสจะดีขึ้นจนพอใจยากมาก   เอาแบบตรงเป้าตรงประเด็นไปหาฟังบนรถจริงเลยในคลับfcน่าจะมีร้านที่อยู่ในคลับหรือเป็นสปอนเซอร์ไปลองฟังดูก่อน  ชอบชุดไหนค่อยตกลงปลงใจแต่ให้เผื่อใจไว้ว่าเสียงจะดร็อปลง20-30%ในกรณีที่เราใช้ฟร้อนท์เดิม

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 08:57:11 »
ปิด BassBox ดูว่าจะเป็นไง
ถ้าปิดแล้วฟังดูว่าเสียงที่ได้จากลำโพงใหม่ยังสู้ลำโพงเดิมไม่ได้ อันนี้ก็ถือว่าเริ่มต้นไม่สวยละลำโพงใหม่ไม่ได้ดีขึ้น
ถ้าปิด BassBox แล้วสียงดีกว่าลำโพงเดิม ก็ค่อยไปปรับ จูน ย้าย เปลี่ยนแหล่งกำเนิดเสียง Bass กันใหม่

ผมเคยเปลี่ยนลำโพงเพราะของเก่าหมดสภาพ ตอนนั้นหมดงบที่ Front + ลำโพงหน้า/หลัง
ไม่ใส่ Sub หรือ Bass อะไรเลย  ตั้งใจว่าใช้ไปก่อนมีเงินเมื่อไรค่อยมาใส่ Sub หรือ Box
จากวันนั้นผ่านมาหลายปี ฟังจนชินทั้งๆที่เสียงไม่ได้สมบูรณ์อะไรหรอกครับ แต่ฟังมีไรก็ยังรู้สึกว่าดีกว่าของเดิม
ก็เลยหยุดไว้อย่างนั้นหละครับ ไม่ต้องเสียตังอะไรเพิ่ม

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 09:16:48 »
ผมเปลี่ยนเครื่องเสียงหลายชุด เจอปัญหานี้ตลอด

วิธีแก้ แบบแก้ขัดคือปรับ cross ให้สโลปน้อยลง ความชันลดลง แล้วดึงจัดตัดให้ต่ำลง

อีกวิธีคือหากลางแหลมมาเสริมเนื้อเสียง เน้วว่ากลางแหลม ไม่ใช่แหลมนะ เป็นลำโพง 2-3 นิ้ว มาติดตังด้านบนคอนโซล

แล้ววิธีที่ง่ายอีกอันคือ ใส่ของเดิม
พูดแล้วจะเจอเตะปาก แต่ว่าปัญหาแบบนี้คือเรื่องจริงๆ ผมเสียเงินเกือบ2แสนสำหรับซื้อประสบการณ์มาโดยไม่ตั้งใจ
ส่วนมากคนที่เค้าคิดไม่เหมือนเราก็คนฟังเพลงไม่เหมือนเรา

ผมเคยไปยืนร้านหูฟัง ยืนฟังอยู่2 ชม ไม่เจอเสียงที่ถูกใจ ลองฟังยี่ห้อดังแพงๆมากๆก็ไม่ถูกใจ
สรุป ผมกลับไปเอาหูฟังที่ผมชอบที่บ้าน กลับมาให้เค้าฟังแล้วให้หาเสียงที่ใกล้เคียงมาให้ผมลองฟัง
พอเค้าได้ฟัง ก็ไปหยิบยี่ห้ออะไรไม่รู้ ตอนนั้นผมไม่รู้จัก สรุป มันใช่เลย ราคาแค่3000-4000 คือจบ และจบแบบง่ายดายมากจนเสียดาย 2ชมทีาเคยมาบืนลองฟัง
ที่พูดมาตรงนี้ คือ อยากถูกใจก็ต้องเหนื่อยและลองเอง แต่ถ้าอยากสบายก็ของติดรถง่ายที่สุดครับ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 09:49:47 »
ผมเพิ่งเอา camry ไปเปลี่ยนเป็น Font  Pioneer z5050  ลำโพงชุดเดิม   ผลก็คือเสียงมันก็ไม่ต่างจากลำโพงชุดเดิม

ส่วนชุดลำโพงเครื่องเสียงใหม่ของเจ้าของกระทู้ ก่อนติดได้เคยไปทดลองฟังหรือเปล่าครับ   เพราะตอนผม font  ผมก็ได้ขอทางร้านลองชุดเครื่องเสียงหลาย ๆ ชุด ของแต่ละยี่ห้อ  มันก็มีแนวเสียงของมันเอง อยู่ที่เราชอบแบบไหน  แต่ผมไม่ได้ติดนะ เพราะเสียดายเงิน

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 10:05:00 »
ผมเปลี่ยนเครื่องเสียงหลายชุด เจอปัญหานี้ตลอด

วิธีแก้ แบบแก้ขัดคือปรับ cross ให้สโลปน้อยลง ความชันลดลง แล้วดึงจัดตัดให้ต่ำลง

อีกวิธีคือหากลางแหลมมาเสริมเนื้อเสียง เน้วว่ากลางแหลม ไม่ใช่แหลมนะ เป็นลำโพง 2-3 นิ้ว มาติดตังด้านบนคอนโซล

แล้ววิธีที่ง่ายอีกอันคือ ใส่ของเดิม
พูดแล้วจะเจอเตะปาก แต่ว่าปัญหาแบบนี้คือเรื่องจริงๆ ผมเสียเงินเกือบ2แสนสำหรับซื้อประสบการณ์มาโดยไม่ตั้งใจ
ส่วนมากคนที่เค้าคิดไม่เหมือนเราก็คนฟังเพลงไม่เหมือนเรา

ผมเคยไปยืนร้านหูฟัง ยืนฟังอยู่2 ชม ไม่เจอเสียงที่ถูกใจ ลองฟังยี่ห้อดังแพงๆมากๆก็ไม่ถูกใจ
สรุป ผมกลับไปเอาหูฟังที่ผมชอบที่บ้าน กลับมาให้เค้าฟังแล้วให้หาเสียงที่ใกล้เคียงมาให้ผมลองฟัง
พอเค้าได้ฟัง ก็ไปหยิบยี่ห้ออะไรไม่รู้ ตอนนั้นผมไม่รู้จัก สรุป มันใช่เลย ราคาแค่3000-4000 คือจบ และจบแบบง่ายดายมากจนเสียดาย 2ชมทีาเคยมาบืนลองฟัง
ที่พูดมาตรงนี้ คือ อยากถูกใจก็ต้องเหนื่อยและลองเอง แต่ถ้าอยากสบายก็ของติดรถง่ายที่สุดครับ

อันนี้จริง ผมเคยเหมือนกัน ไปทั้ง Makro BigC Lotus ลองมันทุกตัว ไม่ผ่านซักตัว
มาจบที่ร้าน Banana Creative ตัว900กว่าบาท จากงบ 2000-3000  :P

แต่!! มันไม่จบแค่นั้นครับ พอเอาตัวที่ซื้อจริงมาลองเปิดฟัง
โดยที่เปลี่ยนตัวเล่นเพลงจาก Sony walk man เป็นของ sumsung
อ่าวเฮ้ย ทำไมเสียงมันไม่เหมือนตัวโชว์ว้ะ โอ่ยซื้อไปแล้วด้วย hahahaha

ที่บ่นมาข้างบน ก็จะเทียบว่าบางทีลำโพงอ่ะมันเทพ
แต่ตัว Front หน่ะมันขับไม่ถึง แยกเสียงได้ไม่ดีพอครับ
ความถี่ Noise เยอะ เคยเปลี่ยนแค่สายขับแล้วเสียงเปลี่ยนไหมครับ :D
Front แจ่มๆ สายจะแยกหมดเลย 5.1 , 8.1 , 10.1
เสียงแหลม เสียงต่ำก็แยกกันอีก ปรับได้หลากหลายมาก

ลองใช้ตัวเก่าปรับดูก่อนครับ ปรับ 0 ให้หมด
ไล่ไปทีละตัว ทีละเสียง จนกว่าจะพอใจ
ผมเจอปัญหาที่ว่าพอปิดรถหมด เสียงไม่ดีครับ
แต่ถ้าเปิดประตูออกฟังตอนเช็ดรถ เสียงดีกว่าชัดเจน
ทุกวันนี้แต่ละเพลงผมยังต้องมานั้งปรับ Bass ขึ้นๆลงๆอยู่เลยครับ

ยากครับเครื่องเสียง จะเอาให้จบ  ;D

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 10:27:36 »
ขอบคุณทุกท่าน ทุกคำแนะนำครับผม

- ตอนเทส ผมลองปิดเบสบ็อกแล้ว ลำโพงใหม่เสียงกลางไม่มีกลางต่ำเหมือนลำโพงเดิมเลยครับ
สงสัยต้องรอเบิร์นก่อน

- เบสบ๊อกของ JBL ไม่ใหญ่เท่าไหร่ครับ วางใต้เบาะสบายเลยครับ

- ความจริงก็ไม่อยากเปลี่ยนฟอน์ด นะครับ ที่คิดจะเปลี่ยนเพราะร้านเขาแนะนำให้เปลี่ยนครับ
ร้านแนะนำ Kenwood

- ร้านเขาไม่มีลำโพงรุ่นนี้ให้ลองฟังครับ // ผมเข้าใจว่า ถึงฟังในร้าน ก็ไม่เหมือนฟังในรถครับ  :'(

- เหมือนต้องมาปรับเสียงทุกเพลงเลย แปลกจริง ๆ

- รถคันเก่า ๆ ผมเคย damp + ติดตั้งเครื่องเสียงมาบ้าง
แต่คันนี้ไม่อยากไปติด power amp มากมายอะไรให้วุ่นวาย

*** อยากบอกเพื่อนๆ วิทยุ+ลำโพงเดิมๆ ติดรถรุ่นใหม่ๆ เสียงค่อนข้างลงตัวดีอยู่แล้ว
หาไฟล์เพลงที่ละเอียดหน่อย เสียงก็โอเคแล้วครับผม

:'( ...เสียดายเงิน... :'(

อย่างไรผมขอขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับผม

ออฟไลน์ kriz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 12:41:11 »
ตอบในฐานะที่เล่นเครื่องเสียงในรูปแบบเดียวกับจขกท นะครับ

ลำโพง JBL ส่วนใหญ่จะมีคาแรกเตอร์เสียงกลาง ต่ำ ที่ค่อนข้างแห้งๆ แข็งๆ ไม่นุ่มนวลเท่าไหร่ GX600C ผมไม่เคยลองฟังแต่แนวเสียงไม่น่าจะต่างไปจากพี่น้องตัวอื่นๆ เท่าไหร่ถึงแม้จะเป็นรุ่นใหญ่ของ JBL ก็ตาม การจูนเสียง การเบิร์น ก็ค่อนข้างมีผลอยู่นะครับ ต้องลองฟังไปสักเดือนนึงดู

ส่วนตัวถ้าชอบเสียงกลางต่ำนุ่มๆ แหลมใสกระจาย อยากให้ลอง prism SQ6 หรือถ้างบถึงก็ไป 800 series เลยครับ คุณภาพเสียงไม่ได้ดีเด่นที่สุดแต่ผมว่าคุ้มค่าคุ้มราคาครับ

ถ้าจะเล่นแบรนด์ใหญ่ๆ อย่าง Focal ก็ต้องเล่นคู่ละหมื่นกลางขึ้นไป รุ่นต่ำกว่าหมื่นผมว่าก็ยังไม่โดนเท่าไหร่

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 13:00:04 »
ลำโพง หน้า-หลัง ต่อตรงจากวิทยุ หรือต่อผ่าน crossover ของ bass box ครับ
ถ้าต่อผ่าน crossover ให้ลองต่อตรงดู เพราะ สัญญาณความถี่ต่ำ จะถูกตัดออก ไปเข้า bassbox
แต่ถ้าต่อตรงแล้ว คงต้องใช้วิธีอื่นครับ

และโดยทั่วไป ลำโพงจะต้องมีการ burn in ประมาณ 100 ชั่วโมงขึ้นไป เสียงจะดีขึ้น โดยจะมี bass เพิ่มขึ้น และเสียงแหลมจะนุ่มนวลขึ้น ไม่บาดหูครับ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 13:32:03 »
ตอนผมไปลอง  ชอบเสียงของ Focal  รู้สึกจะเป็นรุ่น F3   แต่คู่ละหลายหมื่น แถมต้องมี amp อีก  งานนี้คงเกือบแสนได้แต่เรียกสติกลับมา ติดแค่ font อย่างเดียว เพราะเวลาขับรถ ลูก ๆ ก็เปิดแต่หนังการ์ตูนดูซะเป็นส่วนใหญ่

ส่วน font ผมว่า pioneer เสียงใส แต่มันแหลมฟังแล้วไม่สบายหู   ตัว kenwood ก็จะออกแนวทึบ  ๆ  เสียงไม่โปร่ง (ในความรู้สึกผมนะ แต่ผมเลือก pioneer เพราะงบมีแค่นั้น)

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 16:32:07 »
ขอบคุณทุกท่าน ทุกคำแนะนำครับผม

- ตอนเทส ผมลองปิดเบสบ็อกแล้ว ลำโพงใหม่เสียงกลางไม่มีกลางต่ำเหมือนลำโพงเดิมเลยครับ
สงสัยต้องรอเบิร์นก่อน

- เบสบ๊อกของ JBL ไม่ใหญ่เท่าไหร่ครับ วางใต้เบาะสบายเลยครับ

- ความจริงก็ไม่อยากเปลี่ยนฟอน์ด นะครับ ที่คิดจะเปลี่ยนเพราะร้านเขาแนะนำให้เปลี่ยนครับ
ร้านแนะนำ Kenwood

- ร้านเขาไม่มีลำโพงรุ่นนี้ให้ลองฟังครับ // ผมเข้าใจว่า ถึงฟังในร้าน ก็ไม่เหมือนฟังในรถครับ  :'(

- เหมือนต้องมาปรับเสียงทุกเพลงเลย แปลกจริง ๆ

- รถคันเก่า ๆ ผมเคย damp + ติดตั้งเครื่องเสียงมาบ้าง
แต่คันนี้ไม่อยากไปติด power amp มากมายอะไรให้วุ่นวาย

*** อยากบอกเพื่อนๆ วิทยุ+ลำโพงเดิมๆ ติดรถรุ่นใหม่ๆ เสียงค่อนข้างลงตัวดีอยู่แล้ว
หาไฟล์เพลงที่ละเอียดหน่อย เสียงก็โอเคแล้วครับผม

:'( ...เสียดายเงิน... :'(

อย่างไรผมขอขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับผม

อ่านแล้วน่าจะชอบลำโพงมีเนื้อเสียงอิ่มๆหน่อย  เอาแบบราคาธรรมดาลองไปทางhertzกับDLSดูครับ  หลีกเลี่ยงพวกfocal
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2017, 07:41:03 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 20:54:46 »
อยากจะบอกว่า งานติดตั้งมีผล มากมายครับ

1. ลำโพงคู่หน้า วางตำแหน่ง ลงช่องเดิมหมดใช่ไหมครับ ? ... ที่ประตู ได้รองสเปเซอร์ไหมครับ หรือ ขันน้อตยึดลำโพงกับโครงประตูเลย ... ทวีตเตอร์ ใส่ช่องเดิมใช่ไหม ?

2. คุณลองนั่งตำแหน่งคนขับ แล้วเอาตลับเมตร ลากจากกึ่งกลางลำโพงที่ประตู มาที่หูขวา ของคุณ ... กับ ทวีตเตอร์ มาที่หูขวาของคุณ ... อันไหนใกล้หูคุณกว่า เสียงนั้นก็จะเยอะครับ ... เคสนี้ เดาว่า ทวีตเตอร์น่าจะอยู่ที่หูช้าง มันใกล้หูคุณกว่า ดังนั้น แหลม ปรี๊ด แน่นอน

ทางแก้ง่ายๆ คือ ย้ายทวีตเตอร์ ไปไว้คอนโซล เล็งตำแหน่ง ให้ระยะได้ใกล้กับลำโพงที่ประตู ก็จะฟังกลมกล่อมขึ้น

3. คุณปรับ Fader ยังไงครับ  เดาว่าตั้งกลาง ... คุณโยก Fader มาหน้าเลยครับ มาหน้าสุดเลยก็ได้ ฟังแต่คู่หน้าพอ เพราะมันเป็นแยกชิ้น เสียงดีกว่าแกนร่วมอยู่แล้ว เอาเสียงแกนร่วมมาปน เสียงแกนร่วมมันก็ดึงภาพรวมของเสียงให้แย่ลง

4. Bassbox ใต้เบาะ ยึดยังไงครับ อย่าบอกว่า แค่เอา ตีนตุ้กแก แปะกับพรม นะ ... ถ้าแบบนั้น ยังไงเบสก็เบลอครับ ... ไปบอกเค้า ทำยังไงก็ได้ ต้องยึดให้แน่น ใต้เบาะน่ะดีแล้ว เอาแบบโยก Bassbox แล้ว รถโยกตาม (รถผม วางใต้เบาะไม่ได้ เลยวางใต้คอนโซล ทำขายึดอย่างหนา โยก Bassbox แล้ว รถโยกตามได้)

5. ติดเสร็จแล้ว ฟังมากี่ช.ม.แล้วครับ ถ้ายังไม่ถึง 100 ช.ม. ก็เปิดให้มันครบ 100 ช.ม. แล้วค่อยว่ากันใหม่ครับ

6. เสียง JBL มันหยาบๆ น่ารำคาญอยู่แล้วครับ (เคยฟังทั้งลำโพงคอม ทั้งใน Prius อืมมมม ไปไกลๆเลย ยี่ห้อนี้)

7. แนวคุณต้องการลำโพง ที่เสียงอบอุ่น

Hertz พวกรุ่น DSK / ESK เสียงแหลม แยงหู น่ารำคาญ (สำหรับผมนะ) จะฟังดีก็ต้อง HSK (รู้สึกจะมีรุ่นใหม่ออกมา จำรุ่นไม่ได้ละ)

Audison อันนี้ใสๆ หวาน ราคาเกือบหมื่น

Focal รุ่นแพงๆ ระดับ 2 หมื่นอัพ แหลมถึงจะไม่ปรี๊ด ถ้าพวกไม่กี่พัน นึกว่า ฟังลำโพงบ้านหม้อ !!

DLS อันนี้ เสียงแนวคุณนะ ติดมีเนื้อหน่อย ถ้าได้ตัวที่ทวีตเตอร์ 28 มม. นี่แหล่มเลย

Morel Tempo นี่ก็เนียน กลางอุ่นๆ แหลมไม่จัด แต่เบสก็ไม่มีนะ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 23:47:27 »
กลับมาอีกครัั้ง เจ้าของกระทู้ลองเข้า facebook page "แอร์เย็น เพลงเพราะ" ดูนะครับ ที่นี่เป็นชุมชนของนักเล่นเครื่องเสียงสาย Sound Quality มีนักแข่ง มีแชมป์ประเทศหลายคันรวมอยู่ในกลุ่มนี้ ลองฟังคลิปที่แต่ละคนทำมาลง แล้วเลือกเสียงที่ชอบ ชอบเสียงแบบไหน กระซิบไปขอความรู้ได้เลยครับ แต่ละคน เล่นกันมาเป็นสิบปีก็มี หมดกันไปเป็นแสน เป็นล้านก็หลายคนครับ
https://web.facebook.com/groups/1408396766122488/

ผมเป็นหนึ่งในสมาชิกที่ไม่เคยโพสต์ลงเพจเลย เพราะเสียงชุดผมแข็ง หยาบ กระด้าง ไม่ SQ พอ สู้คันไหนไม่ได้เลยครับ แต่ขอเอามาลงเป็นตัวอย่างให้ จขกท ฟัง ถ้า จขกท เปิดใจลองเข้าเพจดู จะเจอแต่ละคันที่เสียงดีกว่าของผมอีกหลายๆเท่าครับ เพจนี้ไม่มีเรื่องผลประโยชน์ครับ อาจจะมีร้านปะปนอยู่บ้าง แต่เป็นเพจสำหรับนักเล่นจริงๆ ไม่ขายของ ไม่ดึงคนเข้าร้านครับ

Bring me to life - Evannescense

อยากรู้หัวใจตัวเอง - วี วิโอเล็ต

OST The Myst

Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 07:53:29 »
ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องเสียงเท่าไรนะครับ

แต่เคยเอารถที่บ้านอยู่คันไปเปลี่ยน ลำโพง แยกทาง 2 ชิ้น ทั้งหน้า/หลัง โดยใช้วิทยุเดิมสายเดิมมาแล้วของผมก็เสียงไม่ค่อยดี เสียงคู่หน้าจะดังกว่าคู่หลัง เลยฟังแล้วแปลกๆ

พอมานั่งดูลำโพงเดิมติดรถ ของเดิมคู่หน้าเป็นแยกชิ้น 2 ทาง คู่หลังที่แผงหลังเป็นรวมชิ้น 2 ทาง ส่วนตัวเสียงเบสมาอยู่ที่ประตูหลัง คราวนี้วิทยุเดิมสายเดิมเขาเป็นแบบปลั๊กเสียบเลย ทางเทคนิค ผมก็ไม่รู้ว่าจริงๆเขาควรทำอย่างไร แต่ร้านเขาถอดปลั๊กลำโพงเสียงเบสที่ประตูหลังออก แล้วจั้มสายไปคู่หลังเลย

เสียงด้านหลังผมเลยแปลกๆ เหมือนสัญญาณมันหายไปอย่าง เสียงหน้าหลังมันเลยไม่เท่ากัน

ลองเช็คระบบเดิมดูก่อนว่าของเดิม มีลำโพงติดตั้งอยู่กี่จุด การติดตั้งลำโพงกับสายที่มาลำโพงใหม่เขาทำอย่างไรบ้าง เผื่อบางทีอาจจะเป็นปัญหาเดียวกันกับผมครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 07:54:05 »
อยากจะบอกว่า งานติดตั้งมีผล มากมายครับ

1. ลำโพงคู่หน้า วางตำแหน่ง ลงช่องเดิมหมดใช่ไหมครับ ? ... ที่ประตู ได้รองสเปเซอร์ไหมครับ หรือ ขันน้อตยึดลำโพงกับโครงประตูเลย ... ทวีตเตอร์ ใส่ช่องเดิมใช่ไหม ?

2. คุณลองนั่งตำแหน่งคนขับ แล้วเอาตลับเมตร ลากจากกึ่งกลางลำโพงที่ประตู มาที่หูขวา ของคุณ ... กับ ทวีตเตอร์ มาที่หูขวาของคุณ ... อันไหนใกล้หูคุณกว่า เสียงนั้นก็จะเยอะครับ ... เคสนี้ เดาว่า ทวีตเตอร์น่าจะอยู่ที่หูช้าง มันใกล้หูคุณกว่า ดังนั้น แหลม ปรี๊ด แน่นอน

ทางแก้ง่ายๆ คือ ย้ายทวีตเตอร์ ไปไว้คอนโซล เล็งตำแหน่ง ให้ระยะได้ใกล้กับลำโพงที่ประตู ก็จะฟังกลมกล่อมขึ้น

3. คุณปรับ Fader ยังไงครับ  เดาว่าตั้งกลาง ... คุณโยก Fader มาหน้าเลยครับ มาหน้าสุดเลยก็ได้ ฟังแต่คู่หน้าพอ เพราะมันเป็นแยกชิ้น เสียงดีกว่าแกนร่วมอยู่แล้ว เอาเสียงแกนร่วมมาปน เสียงแกนร่วมมันก็ดึงภาพรวมของเสียงให้แย่ลง

4. Bassbox ใต้เบาะ ยึดยังไงครับ อย่าบอกว่า แค่เอา ตีนตุ้กแก แปะกับพรม นะ ... ถ้าแบบนั้น ยังไงเบสก็เบลอครับ ... ไปบอกเค้า ทำยังไงก็ได้ ต้องยึดให้แน่น ใต้เบาะน่ะดีแล้ว เอาแบบโยก Bassbox แล้ว รถโยกตาม (รถผม วางใต้เบาะไม่ได้ เลยวางใต้คอนโซล ทำขายึดอย่างหนา โยก Bassbox แล้ว รถโยกตามได้)

5. ติดเสร็จแล้ว ฟังมากี่ช.ม.แล้วครับ ถ้ายังไม่ถึง 100 ช.ม. ก็เปิดให้มันครบ 100 ช.ม. แล้วค่อยว่ากันใหม่ครับ

6. เสียง JBL มันหยาบๆ น่ารำคาญอยู่แล้วครับ (เคยฟังทั้งลำโพงคอม ทั้งใน Prius อืมมมม ไปไกลๆเลย ยี่ห้อนี้)

7. แนวคุณต้องการลำโพง ที่เสียงอบอุ่น

Hertz พวกรุ่น DSK / ESK เสียงแหลม แยงหู น่ารำคาญ (สำหรับผมนะ) จะฟังดีก็ต้อง HSK (รู้สึกจะมีรุ่นใหม่ออกมา จำรุ่นไม่ได้ละ)

Audison อันนี้ใสๆ หวาน ราคาเกือบหมื่น

Focal รุ่นแพงๆ ระดับ 2 หมื่นอัพ แหลมถึงจะไม่ปรี๊ด ถ้าพวกไม่กี่พัน นึกว่า ฟังลำโพงบ้านหม้อ !!

DLS อันนี้ เสียงแนวคุณนะ ติดมีเนื้อหน่อย ถ้าได้ตัวที่ทวีตเตอร์ 28 มม. นี่แหล่มเลย

Morel Tempo นี่ก็เนียน กลางอุ่นๆ แหลมไม่จัด แต่เบสก็ไม่มีนะ

สุดยอด  ;D

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 13:24:45 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม  :)

ตอนนี้สบายใจขึ้นมา ( เพราะช่างมัน ปลง  :o )

วันแรกที่ไปรับรถ กล้องถอยหลังไม่ติด + ปุ่มปรับเสียงที่พวงมาลัยใช้ไม่ได้อีกต่างหาก
เมื่อวานไปแก้และปรับจูนมา ก็พอฟังได้บ้าง
เป็นอย่างที่หลายท่านบอกว่า JBL เสียงแห้ง  EQผมปรับแหลมลดเยอะเลย

และเดี๋ยวคงหาร้านแก้ดูครับผม คิดว่าคงใช้ฟอนเดิมนี่แหละ  ไม่อยากบานปลายครับ

ขอบคุณอีกรอบครับผม  :)