ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่อง Inline 6 เมื่อเทียบกับ V6 นี่มันมีข้อดีข้อเสียยังไงครับ  (อ่าน 6144 ครั้ง)

ออฟไลน์ Carrera

• Hero Member
เห็นสมัยก่อนนิยมเยอะมาก หกสูบเรียง  ก่อนเป็น V ทั้ง Nissan SR Toyota JZ  BMW  หรือแม้แต่ Aston DB7 ก็เป็นเครื่อง หกสูบเรียงหมด

แต่สมัยนี้ค่อยๆ ล้มตายหายไปเยอะ   เป็น V6 ซะส่วนใหญ่   ยกเว้น BMW ที่ยังคงทำอยู่

แต่ข่าวล่าสุดเหมือนว่า Benz จะเอากลับมาแทนที่ V6 แสดงว่ามันน่าจะมีจุดที่ดีอยู่บ้าง

แต่ผมว่ารถ I6 ส่วนใหญ่เสียงเพราะ  แม้จะเทอร์โบก็เสียงดี อย่างใน M2 นี่ชัดเจนเลย  หรือ Volvo S60 Polestar ตัวเก่า  แม้แต่ Supra , Skyline R34 ก็เสียงเพราะ

ออฟไลน์ IS2000

ความนุ่มนวลเครื่องหกสูบเรียงได้เปรียบ V6 ครับ เพราะมันเดินสมดุลมาโดยธรรมชาติไม่ต้องมี balance shaft และชิ้นส่วนเพิ่มขึ้นมาหลายๆตัวแบบเครื่อง V6
แต่เครื่อง V6 ได้เปรียบเพราะสามารถวางในห้องเครื่องขนาดสั้นกว่าและเตี้ยกว่าไดั รวมถึงใช้กับรถขับหน้าวางเครื่องแนวขวางได้ง่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2017, 15:22:46 โดย IS2000 »
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

เสริมจากท่านบน

เครื่องสูบเรียงจะเซอร์วิสซ่อมบำรุงง่ายกว่า และน่าจะถูกกว่า รวมถึงต้นทุนการผลิตน่าจะถูกกว่าเครื่อง V ด้วยครับ

ปล. เสียง I6 เพราะกว่า V6 จริงครับ

ออฟไลน์ Turin

- เดินเรียบกว่า
- ซับซ้อนน้อยกว่า (เช่น มีแคมแค่ชุดเดียว)
- เหลือที่ด้านข้างไว้ใส่เทอร์โบลูกใหญ่สบาย เซอร์วิสก็ง่าย
- จัดระเบียบทางเดินไอดีไอเสียง่าย

ออฟไลน์ kiwiwi

ตอนวัยรุ่น ผมใช้ e34 525i l6 และตามต่อมาด้วย w202 c240 v6 พิกัด 2.4 ลิตรเท่ากัน

เรื่องการขับคงต้องขึ้นกับการออกแบบของค่ายมั๊งครับ
BMW ได้ปลาย
Benz ได้ตอนออกตัว

แต่สิ่งที่ผมชอบในตัว v6 ตัวนี้คือ ท่อร่วมไอดีมันอยู่ใกล้ห้องโดยสารกว่าของ bmw

เวลามันดูดอากาศเข้าและตอนเปลี่ยนเกียร์ จะมีเสียงลมแผ่วๆเหมือน blow off valve เลยครับ

เสียงเครื่องของ v6 ก็เหมือนจะรอบจัดกว่า(อาจเป็นเสียงชุดวาล์วที่มันอยู่ใกล้กันน่ะครับ)

แต่เสียงท่อไม่รู้ครับ ไม่ได้แต่ทั้งคู่

jaesz

• บุคคลทั่วไป
พูดถึงเทคโนโลยีการผลิตปัจจุบันนะครับ

inline 6 ดีกว่าแทบทุกด้านแล้ว การออกแบบself balance ข้อเหวี่ยงแบบถ่วงมาให้เข้าจังหวะ สามารถหยุดจ่ายน้ำมันในสูบที่ไม่ต้องการได้อีก

ไม่ต้องมีฝาครอบวาวล์สองชิ้น ไม่ต้องรื้อระบบน้ำสองส่วนเวลามีปัญหา ลดข้อต่อที่มักมีปัญหารั่วซึมไป ดูและง่าย ออกแบบท่อร่วมไปเสียแบบself pump ได้อีกสร้างBack pressure ที่สั้นกระชับได้ทุกรอบเครื่อง ต่อเทอร์โบก็ไม่เสียแรงไป ใช้ร่วมกับtwin scroll systemได้ดี ปั๊มน้ำมันเครื่องส่งแรงตัวเดียวสม่ำเสมอตลอดวาวล์ไม่ท่วมไปไม่บางไป

เสียแค่เครื่องจะยาวกว่า ทำให้เวลาไปลงในรถหน้าสั้นจะกินห้องโดนสารไป

ออฟไลน์ BigCat

Z4 ที่ผมใช้อยู่ไงครับ หู้ย เสียงนี่ไพเราะจริงๆ เมียยังชม(ปล ไม่โดนด่าว่าใช้เงินเปลือง)

เครื่องเดินนิ่งมาก  8)
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ YenChar

ส่วนตัวผมชอบ V6 มากกว่านะครับ มันจัดสรรพื้นที่ห้องโดยสารได้ดีกว่า 6 สูบเรียง
ยิ่งรถขับหน้า การวาง 6 สูบเรียงนี่ยากมากๆครับ แทบจะเป็นไปไม่ได้เลย

6 สูบเรียง กินพื้นที่ห้องโดยสารไปเยอะ เพราะต้องออกแบบให้ฝากระโปรงหน้าใหญ่
แต่ข้อดีคือบาลานซ์ดี แล้วก็วางเครื่องชิด Firewall ได้มาก ทำให้ศูนย์ถ่วงดีกว่า V6
ในขณะที่เครื่องเดินเรียบ เพราะบาลานซ์แบบธรรมดาชาติ
เซอร์วิสง่าย เล่นซนก็ง่าย เพราะพื้นที่เหลือเยอะ

ออฟไลน์ aum_nattha

• Full Member
เท่าที่สัมผัสมา Inline 6 เดินเรียบ นิ่มกว่า V6 ครับ แต่ V6 เสียงดุดันก้าวร้าวกว่า Inline 6 เวลารอบสูงๆ มันเป็นลูกๆ ดีครับ โบร๊ดดดด อยู่ด้านหน้าเรา  ;D แต่เสียง Inline 6 ที่ชอบสุดสำหรับผมก็ Volvo B6304 ใน 960/S90 ครับ คือเวลาเจอขับผ่านนี่ต้องเงี่ยหูโดยไวเลยครับ (ถ้ากลายเป็นเสียง JZ ก็เฟลไปนิดนึง) 555 ปัจจุบันใช้รถ Inline 6 ที่แก่กว่ารถ V6 อีกคันถึง 30 ปี เครื่อง Inline เก่าตัวนี้มันยังเดินเรียบสนิทเลยครับ เสียงเพราะแบบหวานๆ ตามสไตล์ BMW  :P
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ V221

ชอบเครื่องInlineมากกว่าเพราะเสียงและความนิ่งกินเครื่องV6ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อินไลน์เดินโคตรเรียบจริงๆ ขนาดรถ12ปีสตาร์ททีรถใหม่ๆนี่อายกันเพียบ