ผู้เขียน หัวข้อ: ติดเครื่องเสียง ,กล้องรถ ร้านใหญ่ๆดังๆไว้ใจได้มั้ย  (อ่าน 5425 ครั้ง)

ออฟไลน์ ttcz25

• Sr. Member
  • purple M240i
ท่านใดมีข้อมูลหรือประสบการณ์ติดเครื่องเสียงรถ,กล้องรถ(กล้องบันทึกภาพ,กล้องหลังถอยจอด)  ร้านใหญ่ๆดังๆถือว่าไว้ใจได้มั้ยครับ เรื่องคุณภาพช่าง ไม่มั่วเรื่องสายไฟ ช่างมีความรู้ไม่มั่วไม่ชุ่ย

กำลังลังเลอยู่ว่าจะไปทำดีมั้ย ไม่เคยเข้าร้านพวกนี้ เลยกังวลๆนิดหน่อย5555   ขอบคุณทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2017, 12:43:43 โดย ttcz25 »

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
กล้องถอย+กล้องหน้ารถ ติดตั้งเองกับมือ สายไฟเก็บแนบเนียนทุกจุดสบายใจกว่าครับ งานง่ายๆไม่ยาก สำหรับผมนะ ยิ่งกล้องหน้ารถง่ายมากครับ ลองหาวิธีติดตั้งเองเดินเองถ้าทำได้ถูกใจกว่าเยอะครับ

ถ้าถามว่าร้านใหญ่ๆไว้ใจได้ไหมไว้ใจได้ และยิ่งเป็นรถตลาด ช่างผ่านมือมาเยอะๆแล้ว งานหมูๆเลย เข้าร้านใหญ่บริการหลังการขายก็ดีด้วยครับ แต่ราคาก็แรงเอาเรื่อง 555

ออฟไลน์ Nikle_pk

เคยให้ลูกน้องเอารถส่งของไปติดกล้องหน้าหลัง
ร้านใหญ่แห่งนึง กล้อง+ค่าติดตั้ง รวม 4,500 บาท
งานเรียบร้อยดีครับ

วันดีคืนดีนึกครึ่มมาเปิด Lazada ดู แม่เจ้า
กล้องรุ่นเดียวกันเป๊ะ 1,900 ลดอีก 15 %
เหลือ 1,615 บาท

เลยสั่งมาติดเอง ในรถอีกคัน ไม่ต้องเสียค่าติดครับ

พวกกล้องหน้า ผมว่าติดเองก็ได้ครับ มันง่าย

แต่พวกเครื่องเสียงผมไม่รู้เลยครับ ใช้แต่เดิมๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ร้านใหญ่ไว้ใจได้ตรงที่ไม่มั่ว งานเรียบร้อย และการรับประกันถ้ามีปัญหาครับ แต่เรื่องที่มักจะโดนแน่คือ ราคามักจะแพง

แต่ถ้าต้องการเจ็บแต่จย โอกาสก็สูงกว่าไปทำร้านเล็กครับ เจอร้านเก่งก็โชคดี เจอร้านมั่ว งานไม่เรียบร้อย ก็พลาดไป

จริงๆร้านเล็กๆ ถ้่ได้ลองหาข้อมูล feedback จากลูกค้าในเน็ตหน่อย ก็รอดแล้วนะครับ ผมเคยมีครั้งนึงนึกจะเปลี่ยนฟร้อนต์ก็ดุ่ยๆเข้าร้านไปเลย แค่เปลี่ยนฟร้อนต์ยังติดสลับเฟสมาให้ ต้องไปแก้ที่ร้านอื่น ผมเลยจะไม่เข้าร้านมั่วๆอีกต่อไป
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ SaiXaiZai

ถ้ากล้องบันทึกเหตุการ์ณ ซื้อจากร้านไว้ใจได้ หาข้อมูลในเวปได้ครับว่าร้านไหนดี แต่ไม่แนะนำให้ซื้อในเวป"ลา..." เพราะผมเคยมีประสพการ์ณ ได้ของปลอมแทน แต่ดีที่เครมคืนจากเวปง่ายและเร็ว ปัญหาตามมาคือ เมื่อกล้องเสีย ส่งซ่อมไม่ได้ แต่ซื้อจากร้านที่เชื่อถือได้เราเก็บกล่องเอกสารการซื้อไว้ เวลากล้องมีปัญหาส่งตรวจส่งซ่อมได้ไม่มีปัญหาด้านบริการหลังการขาย ซื้อมาติดตั้งเองง่ายๆ ครับ แล้วอย่าลืมซื้อขาแขวนกล้องกับแกนกระจกมองหลังมาด้วยนะครับ ดีกว่าไปติดกล้องกับกระจก คือกล้องไม่หล่นเมื่อโดนความร้อนนานๆ และฟิลม์รถตรงที่ถ้วยดูดกระจกดูดไว้จะไม่เสียหาย วิธีเก็บสายกล้องก็ทำได้ง่ายๆ หาดูใน youtube ได้ครับดูหลายๆ คนที่รีวิว แล้วทำเอง เก็บสายไม่ถึง 10 นาทีก็เสร็จ ครับ

ออฟไลน์ Sit: )

ผมเคยไปทำเครื่องเสียงร้านใหญ่ แต่ผมติดชุดเล็กๆกลับเจอว่าไม่แพง อีกครั้งเปลี่ยนแต่ฟร้อนท์ ร้านใหญ่ถูกกว่าร้านเล็กอยู่หลายร้อย งงนิดๆ

ออฟไลน์ V221

ร้านใหญ่ๆดีๆมีหลายร้านครับ ส่วนตัวชอบเฮียบั้คเจ้าของUDCครับ เฮียแกคุมงานเองและไม่เชียร์ให้เราเสียเงินมากๆ ตัวอย่างA8ของผม แกบอกว่า เฮียแค่อยากติดจอให้ลูกๆดูพร้อมDVDก็ไม่ต้องไปUpgradeเครื่องเสียงให้เสียเงินเพิ่ม เพราะเฮียบอกว่าถ้าพอใจเครื่องเสียงติดรถที่ดีใช้ได้อยู่แล้วก็อย่าไปยุ่งกับระบบเดิมๆของเค้าเลย แต่ถ้าอยากปรับปรุงให้ดีกว่าเดิมเฮียก็ทำได้สบายๆ แต่ไม่แนะนำให้เสียเงินโดยไม่จำเป็นครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ the kit

ผมเอา Estima ไปติดกล้องหลัง+Front 2 din+จอเพดาน
ผมเลือกร้านใหญ่ ร้านดัง เพราะร้านนี้ ผมทำกับเขา ตั้งแต่ร้านยังเช่าที่ มีสวนมะม่วงอยู่เลย ตอนนี้ออก motorshow ทุกปี
ที่เลือกเพราะ เขาทำรถนำเข้าเยอะ เครื่องมือมาตรฐาน เป็นตัวแทนสินค้าที่ผมเขาไปติดโดยตรง
ราคาเทียบกับร้านทั่วไป เท่าๆ กัน นะ แต่ดูแลดีกว่า
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
       ติดตั้งร้านใหญ่ ก็จะมีมาตรฐานกว่าร้านทั่วไปอยู่ในระดับหนึ่ง แต่ที่ต่างจากร้านทั่วไป คือ ราคาแพง  เรื่องเครื่องเสียงนี่ เป็นอะไรที่พูดยากมาก บางคนทำมาหลายแสน หรือ หลักล้าน แต่เสียงที่ได้มาไม่ถูกใจก็มี  ส่วนตัวผม มองว่า ร้านใหญ่ มาตรฐานหรือความเนี๊ยบ ในการติดตั้ง  สู้ร้านเครื่องเสียงร้านหนึ่งที่เป็นเสือซุ่ม รู้ในวงจำกัด  แต่ตอนนี้เริ่มที่จะเปิดเผยตัว เริ่มเป็นที่รู้จัก และเริ่มทำ Mass แล้วไม่ได้
      อนึ่ง เรื่องกล้อง ผมว่า ติดตั้งร้านไหนก็ได้ เพราะไม่ได้สลับซับซ้อนอะไร
     .....  บางครั้ง เครื่องเสียง มันเป็นอะไรที่มากกว่าเรื่องเสียง แต่มันคือ ศิลปะ ที่ช่างจะสรรสร้างให้เรา อยู่ที่ว่า เราเลือกร้านถูกไหม ......   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2017, 10:51:56 โดย nest@cm »

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ผมเน้นร้านใกล้บ้าน ที่มีรถราคาสูงกว่าเรามาทำ  ทำไม่ดีขับรถผ่านไปเม้งได้ทุกวัน
      ร้านใหญ่ ช่างหลายชุด เคยทำที่ กุญแจทอง วัชรพล มีคนบอกว่าดี ผมเจอช่างเด็กๆ เจาะรูยึดลำโพงไปโดนสายไฟ เวลาฝนตก ล้างรถ ประตูล็อคเอง เข็ดเลยครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ ttcz25

• purple M240i
      ผมเน้นร้านใกล้บ้าน ที่มีรถราคาสูงกว่าเรามาทำ  ทำไม่ดีขับรถผ่านไปเม้งได้ทุกวัน
      ร้านใหญ่ ช่างหลายชุด เคยทำที่ กุญแจทอง วัชรพล มีคนบอกว่าดี ผมเจอช่างเด็กๆ เจาะรูยึดลำโพงไปโดนสายไฟ เวลาฝนตก ล้างรถ ประตูล็อคเอง เข็ดเลยครับ
กลัวเรื่องแบบนี้แหละครับ ไม่รู้ว่าช่างลูกน้องตามร้านใหญ่ๆจะไว้ใจได้รึเปล่าอะครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

ถ้ามีกล้องถอยจอดด้วย รบกวนร้านใหญ่ก็ดีครับ   ถ้าเอาแค่ข้างหน้า maxsafe ติดที่auto bacก็คงดีครับ
ตอนนี้ผมใช้maxsafe2คัน Lexus 1คัน (แต่มาตอนนี้Toyota ดันมีขายไม่งั้นก็อยากติดของศูนยโตโยต้าครับ)
อีกคันGLA ผมขอให้คนจากMaxsafeมาติดที่autobacให้ ดีครับ  งานเนียบดีประกันไม่หลุดเพราะใช้ช่องOBD2 คล้ายปลักจะบุหรี และไม่ต้องถอดเข้าถอดออก ไม่ได้ยุ่งกับกล่องไฟฟ้า    ส่วนอีกคัน Benz e convert. ติดที่Karako ราคาดีครับ (แต่ติดตัวที่ไม่ได้ตรงรุ่น แบบGLA ) 

ออฟไลน์ SM.

ร้านใหญ่ไว้ใจได้ตรงที่ไม่มั่ว งานเรียบร้อย และการรับประกันถ้ามีปัญหาครับ แต่เรื่องที่มักจะโดนแน่คือ ราคามักจะแพง

แต่ถ้าต้องการเจ็บแต่จย โอกาสก็สูงกว่าไปทำร้านเล็กครับ เจอร้านเก่งก็โชคดี เจอร้านมั่ว งานไม่เรียบร้อย ก็พลาดไป

จริงๆร้านเล็กๆ ถ้่ได้ลองหาข้อมูล feedback จากลูกค้าในเน็ตหน่อย ก็รอดแล้วนะครับ ผมเคยมีครั้งนึงนึกจะเปลี่ยนฟร้อนต์ก็ดุ่ยๆเข้าร้านไปเลย แค่เปลี่ยนฟร้อนต์ยังติดสลับเฟสมาให้ ต้องไปแก้ที่ร้านอื่น ผมเลยจะไม่เข้าร้านมั่วๆอีกต่อไป