ผู้เขียน หัวข้อ: รับรถมา3วัน หม้อแปลง Hybrid Plug-in Benz C350e ระเบิดคารถ ทำอย่างไรดีครับ  (อ่าน 8798 ครั้ง)

ออฟไลน์ BIG TG

• Newbie
  • *
เพิ่งรับรถใหม่ป้ายแดง Benz C350e ออกจากศูนย์วัน พฤ.ที่ 14 ธค.ที่ผ่านมา ลองชาร์ทไปแค่ 2 ครั้ง วันนี้ขณะเสียบชาร์ทไฟเข้ารถไปสักพัก หม้อแปลงระเบิดดังสนั่น พร้อมกลิ่นไหม้ครับ เลยรีบสับคัทเอ้าท์ พบว่าหม้อแปลงไหม้ ตกใจมาก กลัวรถพังเพราะเสียบชาร์ทคาอยู่ด้วย เลยรีบนำรถออกไปวิ้งดู รถก็ยังปกคิทุกอย่าง โทรเข้าไปหา benz จนท.บอกให้วันจันทร์เอาหม้อแปลงไปให้ที่ศูนย์ดู

แบบนี้รถจะเสียหายมั้ยครับ ควรทำอย่างไรบ้าง และเคยมีเหตุหม้อแปลงระเบิดแบบนี้มาก่อนมั้ยครับ กลัวมากเลย

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

• Hero Member
รถอยู่ในประกันคงไม่มีอะไรให้ต้องห่วงหรอกครับ อะไรพังเดี๋ยวเค้าเปลี่ยนให้เองครับ
แต่ที่แย่คือ เจ้าของรถเสียอารมณ์ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถถ้ามีปัญหามันคงจะขึ้นฟ้องแล้วครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ขอดูภาพ หม้อแปลงที่ระเบิด ปลั๊กบ้านที่เสียบ และตู้ไฟฟ้าหน่อยครับ

ก่อนที่จะซื้อ ได้ตรวจสอบระบบไฟบ้าน หรือเปล่าครับ

ปกติ มันไม่น่าระเบิดนะครับ

• Newbie
  • *
จอดในโรงรถนี้ครับ หม้อแปลงติดอยู่ที่เสากลาง

• Newbie
  • *
แขวนที่เสานี้

• Newbie
  • *
เดินไฟพร้อมติดตั้งเบรคเกอร์ก่อนถึงเต้าเสียบปลั๊กหม้อแปลงแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ไหนครับ รอยระเบิด ไม่เห็นมีอะไรเลย  :-\

ออฟไลน์ Alcatraz

อันที่ใช้คือแท่นชาน์จแบบ wall ชาจน์เร็วรึป่าวครับ เพราะผมสังเกตุว่าตัวชาน์จแบบธรรมดา สายมันจะมีสีเหลืองและเป็นขดๆวนๆ แบบโทรศัพท์บ้านสมัยก่อนๆ ลองเช็คหม้อแปลงทีบ้านว่าปล่อยกระแสไฟไว้เท่าไหร่ เหมือนจะเคยเห็นว่าตัว wall charge หรือ quick charge ผมไม่แน่ใจว่าเบนซ์เรียกตัวนี้ว่าอะไร จะใช้ไฟค่อนข้างแรงกว่าไฟบ้านปกติ

สอบถามเพิ่มหน่อยครับ ที่ติดตั้งนี่ใครเป็นคนมาติดตั้งครับ เพราะของ bmw ทางช่าง bmw จะมาติดตั้งด้วยตัวเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2017, 01:44:05 โดย Alcatraz »

ออฟไลน์ V221

ที่บอกว่าระเบิดหมายถึงตัวชาร์จที่แถมมากับรถในรูปที่เอาไปแขวนไว้ที่เสาเหนือCircuit Breaker ใช่ไหมครับ? ตัวชาร์จเหมือนกับGLE500Eที่ใช้อยู่ คู่มือบอกไว้เป็นยี่ห้อDelphi ครับ ที่ใช้มาร่วมปีแล้วก็ยังไม่เคยเจอปัญหาอะไรนะครับ แต่ถ้าจะให้ดีแนะนำว่าให้เดินสายใหม่จากMain Breakerมาที่เสาพร้อมติดตั้งBreakerแบบมีTrip Unitด้วยดีกว่า หรือถ้ามีรถจะชาร์จหลายคันก็ซื้อWall Charge มาใส่แต่ราคาจะสูงหน่อยที่130,000บาทครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ajh

• Newbie
  • *
เคยสปาร์คคาศูนย์มาแล้วค่ะ ขนาดศูนย์ชาร์ตให้

ช่างแจ้งว่า หลังจากบึ้มไป โหมด ไฟฟ้าไม่ทำงานค่ะ มันเข้าสู่จุด safe ก่อนถึงตัวรถ

สรุป

เปลี่ยน Socket ใหม่ แท่นชาร์ตใหม่ ค่ะ ศูนย์เคลมให้

อยากได้ปัญหาอะไร ถามได้นะคะ เราเจอมาเยอะ 5555

• Newbie
  • *
Update ครับ

วันนี้ จ.ที่ 18 ธ.ค.60 นำรถ กับที่ชาร์ทไฟเข้าศูนย์

ทางศูนย์ จะนำเครื่องชาร์ทไปตรวจสอบ และขอรถไว้เพื่อเช็คประมาณ 3 วัน คืบหน้ายังไงจะมาอัพเดทครับ