ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกโดนหินดีดแตก ซ่อมหรือเปลี่ยน  (อ่าน 8778 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vici

• Full Member
กระจกโดนหินดีดแตก ซ่อมหรือเปลี่ยน
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 10:05:19 »
กระจกโดนหินดีดแตก ควรซ่อมหรือเปลี่ยนทั้งบานดี ครับ

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
Re: กระจกโดนหินดีดแตก ซ่อมหรือเปลี่ยน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 10:10:09 »
เปลี่ยนเถอะครับ ยังไงประกันก็ออก ของผมซ่อมแล้วมีอยู่วันนึงจอดตากแดด กลับมาแผลเดิมร้าวไปเกือบครึ่งบาน และมันก็ร้าวขึ้นทุกวันๆ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
Re: กระจกโดนหินดีดแตก ซ่อมหรือเปลี่ยน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 11:03:34 »
เปลี่ยนดีกว่าครับ ซ่อมยังงัยมันก็ไม่เนียนเรียบ ครับ มีจุดเล็กๆให้เห็นนะ(ร้านซ่อมบอกมา)

แต่ถ้าเปลี่ยน แล้วไม่ได้ประกันศูนย์ กระจกผมว่าคุณภาพอาจดรอปลงนะ

ของรุ่นอื่นไม่รู้แต่ผม new jazz เปลี่ยนกระจกร้านข้างนอกมา(ไม่ใช้ ปกศ )

กระจกจะไม่มีสารเคลือบกันน้ำแบบเดิมที่ติดรถมา ต้องไปหาซื้อเพิ่มเอาเอง

แล้วก็คิดว่ากระจกมันเหมือนจะบางกว่าของเก่า(อันนี้คิดไปเองหรือป่าวไม่รู้ - -" )

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 11:52:43 »
ผมว่าน่ะ

ลองดูว่าชั้นที่สองแตกมั๊ย  รอยแตกลึกไหม

ถ้าเป็นงั้นเปลี่ยนเลยครับ

แต่ว่าภ้าพอรับได้ รอยไม่ลึก หรือแค่สะกิด  ผมกลับมองว่าซ่อมดีกว่า

เพราะถ้าการเปลี่ยนกระจกทำมาไม่ดีล่ะก็ ซึมแน่ๆครับ   และถ้าห่วงเรื่องขายต่อหล่ะก็  มีตกบ้างครับ  เพราเต้นจะรู้จากเลขโค้ดบนกระจกครับ
阿蘇山

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 12:31:14 »
ผมว่าน่ะ

ลองดูว่าชั้นที่สองแตกมั๊ย  รอยแตกลึกไหม

แต่ว่าภ้าพอรับได้ รอยไม่ลึก หรือแค่สะกิด  ผมกลับมองว่าซ่อมดีกว่า

เพราะถ้าการเปลี่ยนกระจกทำมาไม่ดีล่ะก็ ซึมแน่ๆครับ   และถ้าห่วงเรื่องขายต่อหล่ะก็  มีตกบ้างครับ  เพราเต้นจะรู้จากเลขโค้ดบนกระจกครับ

เห็นด้วยครับ

เปลี่ยนกระจก ถ้าใส่ไม่ดีก็จะรั่วซึมนะครับ ลองไปซ่อมดูผมว่าน่าจะซ่อมหาย

เปลี่ยนดีกว่าครับ ซ่อมยังงัยมันก็ไม่เนียนเรียบ ครับ มีจุดเล็กๆให้เห็นนะ(ร้านซ่อมบอกมา)

แต่ถ้าเปลี่ยน แล้วไม่ได้ประกันศูนย์ กระจกผมว่าคุณภาพอาจดรอปลงนะ

ของรุ่นอื่นไม่รู้แต่ผม new jazz เปลี่ยนกระจกร้านข้างนอกมา(ไม่ใช้ ปกศ )

กระจกจะไม่มีสารเคลือบกันน้ำแบบเดิมที่ติดรถมา ต้องไปหาซื้อเพิ่มเอาเอง

แล้วก็คิดว่ากระจกมันเหมือนจะบางกว่าของเก่า(อันนี้คิดไปเองหรือป่าวไม่รู้ - -" )

อันนี้เป็นอีกประเด็นนึงครับ กระจกบ้านเราก็จะได้กระจกธรรมดาที่ไม่ได้มีคุณสมบัติพิเศษอย่างพวกกระจกกันน้ำเกาะ หรือกระจกตัดแสงUV เหมือนที่มาจากโรงงาน

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 13:03:09 »
คุณสมบัติอีกอย่างของกระจกรถคือ เวลาแตกจะเป็นเม็ดเล็กๆ ไม่ได้แตกเป็นแผ่นครับ

ระวังไปเปลี่ยนเป็นกระจกบ้านแล้วแตกทีจะงานเข้านะครับ แนะนำเปลี่ยนของศูนย์ไปเลยดีกว่าครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 14:17:50 »
รถผมมีประกันซ่อมห้าง BMW อยู่ครับ.. แต่ใจผมไม่อยากถอดเปลี่ยนเลย

ออฟไลน์ muann

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 16:20:52 »
ไม่จำเป็นไม่ควรเปลี่ยนครับเพราะอาจจะ seal ได้ไม่เนียนเหมือนที่ประกอบมาจากโรงงาน

เพิ่งเอา Benz E200 Kom ของคุณแม่ผมไปซ่อมกระจกที่ Glass Wizard ตรง Macro สาธร งานออกมาเนียนใช้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ CN16888

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 19:43:13 »
เปลี่ยนดีกว่าครับ มั่นใจกว่า ได้ของใหม่ด้วย..

ตอนนี้รถผมเป็นรอยอย่าง จขกท. 2รอย
สะสมไว้ก่อน ไกล้หมดประกันค่อยไปเปลี่ยน ;D

ออฟไลน์ best

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 22:00:28 »
น่าจะลองซ่อมดูก่อนนะครับ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 22:08:13 »
ผมก็โดนมาครับ แล้วก็เปลี่ยนไปแล้วครับ

ออฟไลน์ exodus

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 22:14:31 »
ผมว่าน่ะ

เพราะถ้าการเปลี่ยนกระจกทำมาไม่ดีล่ะก็ ซึมแน่ๆครับ   และถ้าห่วงเรื่องขายต่อหล่ะก็  มีตกบ้างครับ  เพราเต้นจะรู้จากเลขโค้ดบนกระจกครับ
ตามนี้เลยครับ ถ้าไม่ถึงชั้นในซ่อมดีกว่า

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 09:57:07 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ.. เดี๋ยววันนี้คงลองไปให้ที่ร้านซ่อมดูก่อนว่าจะซ่อมออกมาแล้วเป็นยังไง ถ้ามันยังชัดอยู่ก็คงต้องเปลี่ยน

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 20:21:02 »
นาวาร่าเคยแตกหลังประกันชั้นหนึ่งหมดอายุอาทิตย์เดียว

ซ่อมไป ฟุตละ 600 บาท

ไทรทันพลัส ขับมาปีกว่าตอนมีประกันชั้น 1 ไม่แตก

พอเปลี่ยนเป็น 3+ ได้เดือนเดียว

โดนหิน แตก

ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย

ตอนนี้ลามมาเยอะแล้วเหลือประมาณ 2 ฟุตจะเต็มบาน

เอาไว้เงินทองคล่องๆ แล้วค่อยเปลี่ยน