ผู้เขียน หัวข้อ: รับรถใหม่จากศูนย์ ที่แถมเคลือบแก้วให้ ต้องสังเกตุยังไงครับ ว่าเคลือบแล้ว  (อ่าน 11269 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
พอดีน้องจะรับรถพรุ่งนี้ครับ
ซื้อกับทางศูนย์ แล้วทางศูนย์มีแถมเคลือบแก้วให้
(เค้าแจ้งมาว่าที่ศูนย์มีห้องเคลือบแก้วเอง ทำที่ศูนย์เลย
ฺBM mill พระราม 3 ครับ ไม่รู้มีจริงๆไหม)

ทีนี้รถใหม่ มันก็เงาอยู่แล้ว พอมีวิธีสังเกตุไหมครับว่า

ที่ศูนย์เค้าเคลือบแก้วให้แล้วจริงๆ ไม่ได้ลักไก่น่ะครับ

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
เอาน้ำมาราดครับ เชคง่ายสุด น้ำไม่เกาะ แล้วเหลือเป็นเม็ดๆ ก็ใช่ครับ แต่ถ้าเหลือเป็นแผ่นๆ ไหลช้าๆ ก็ไม่ใช่ครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออนไลน์ Stp

จะบอกว่าให้ใช้น้ำราดเหมือนกัน ถ้าเคลือบแก้วเวลาฉีดน้ำด้วยสายยาง น้ำจะรูดออกหมดผิวแทบจะแห้งเลย แต่คุ้นๆ เคยได้ยินว่าแว๊กบางตัวก็ให้ผลคล้ายกัน

หรือลองเอาสเปรย์ฟ็อกกี้ที่ฉีดน้ำติดไปด้วย ถ้าฉีดบนตัวรถแล้วน้ำเกาะเป็นเม็ดวงกลมสวยๆ นั่นแหละใช่เลย เคลือบแก้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เอา กาน่า ไปถูเลยครับ ถ้าน้ำเกาะ มันเป็น wax ถ้าน้ำไม่เกาะ น่าจะได้เคลือบแก้ว
ผมลองกับรถข้างๆบ้านมาเคลือบมาเอากาน่าไปขัดแล้วน้ำไหลสบาย แต่ผมใช้ wax โดนกาน่าที wax จบชีวิตเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
สเปรย์ Wax ยุคนี้แค่ขวดหลักร้อยต้น-กลางๆก็เรียกตัวเองว่าเคลือบแก้วแล้ว ราดน้ำแล้วกลมกลิ้งเป็นใบบัวเลย แต่ล้างรถไม่เท่าไหร่ก็หายหมด
เคลือบแก้วแท้เทสโดยน้ำยาขัดมืออ่อน-กลางๆได้ครับ
ถ้าน้ำไม่กลิ้งแล้วก็ปลอม

ออฟไลน์ kriz

ขอบัตรรับประกันการเคลือบแก้วครับ ศูนย์พวกนี้ร้อยทั้งร้อยก็ sub งานให้ร้านข้างนอกมาทำ ไม่ว่าจะติดฟิล์มหรือขัดเคลือบต่างๆ เค้าจะไม่เอารถเราวิ่งไปทำข้างนอก

การเคลือบแก้วไม่ใช่การเคลือบครั้งเดียวจบ ราคาจะถูกแพงจะอยู่ที่ระยะเวลาในการดูแลด้วยเช่น 3 ปี 5 ปี เคลือบแบบ 7 หรือ 9 ชั้นเป็นต้น ตามแพกเกจจะมีบอกว่าให้กลับไปเคลือบใหม่ปีละครั้ง ซึ่งหลังจากนี้ก็มักจะต้องไปทำที่ร้านของ supplier โดยตรงแล้ว

ออฟไลน์ Shimura

ขอบัตรรับประกันการเคลือบแก้วครับ ศูนย์พวกนี้ร้อยทั้งร้อยก็ sub งานให้ร้านข้างนอกมาทำ ไม่ว่าจะติดฟิล์มหรือขัดเคลือบต่างๆ เค้าจะไม่เอารถเราวิ่งไปทำข้างนอก

การเคลือบแก้วไม่ใช่การเคลือบครั้งเดียวจบ ราคาจะถูกแพงจะอยู่ที่ระยะเวลาในการดูแลด้วยเช่น 3 ปี 5 ปี เคลือบแบบ 7 หรือ 9 ชั้นเป็นต้น ตามแพกเกจจะมีบอกว่าให้กลับไปเคลือบใหม่ปีละครั้ง ซึ่งหลังจากนี้ก็มักจะต้องไปทำที่ร้านของ supplier โดยตรงแล้ว

อันนี้ง่ายสุดครับ
2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง

ตามนี้เลยครับ เช็คให้ดีด้วยว่า Service กี่ครั้ง เคลมได้กี่ชิ้น/ปี

แต่ถ้าเจอแบบที่เป็น One Shot ไม่มี Service แนะนำให้ ขอใบเสร็จ แล้วเอาไปแจ้งประกันภัยไว้ด้วย เผื่อรถเกิดอุบัติเหตุ จะได้ครอบคลุมครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ paeybu

เทสน้ำกลิ้งไม่ได้ครับ รถเคลือบปกติดีๆหน่อย ก็น้ำไม่เกาะแล้วครับ

ออฟไลน์ dt9

น้ำไม่เกาะอย่างเดียวดูยากครับ พวก wax ทั่วไป เช่น 3m ก็ทำได้ครับ
ปกติเคลือบแก้วจะมี service book ให้นะครับ เพราะต้องเข้าไปฟื้นฟูทุกๆ 3-5 เดือนแล้วแต่ยี่ห้อ
แล้วก็ควรมีแชมพูค่า ph สำหรับเคลือบแก้วให้ด้วย
รถเคลือบแก้วถ้าใช้แชมพูทั่วไป จะทำให้เคลือบแก้วหลุด

ผมลองเคลือบแบบเซรามิคมา 2 คัน เห็นเค้าว่าดีกว่าเคลือบแก้ว แต่ชีวิตไม่ง่ายขึ้นอย่างที่คิด
ไปคาร์แคต้องแจ้งตลอดว่าใช้แชมพู ph บางที่ไม่มีต้องติดไปเอง 
ร้านเคลือบยังบอกเองว่ามีหลายคันเคลือบไปแล้วไม่รู้ว่าเคลือบหลุดไปแล้ว เพราะใช้แชมพูล้างรถผิดประเภท

ไปดูรถเพื่อน ลง wax ขัดเคลือบปกติ ทุก 2 สัปดาห์ เงางามกว่าเยอะ
เราจะไปขัดเคลือบสีด้วยเครื่องบ้างก็ไม่ได้ เคลือบหลุดเหมือนกัน
เคลือบมาที่ว่า 9H ก็ไม่เห็นช่วยอะไรได้มาก โดนสะเก็ดหินก็เหมือนเดิม
คันต่อไปถ้าโชว์รูมแถมให้ก็เคลือบ แต่ให้เสียเงินเคลือบอีกคงไม่เอาแล้วครับ

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
เคลือบแก้ว .. งานโฆษณา .. รถใหม่ ทำง่ายครับ

..รถสะอาด ลงน้ำยาเลย
.. ไม่เกิน ชม. ก็เสร็จ .. ก็เคลือบแก้วจริงๆแล้วนะ .. แต่อาจไม่สุดเท่านั้นเอง

ถ้างานละเอียด .. เป็นงานที่มีมูลค่า .. ถึงรถจะสะอาด เงาแว่บอยู่แล้ว
... ต้องมาเริ่มต้น ขัดลบรอย..ขัดละเอียด..ดินน้ำมัน..จบด้วย ลงน้ำยาเคลือบแก้ว

ออฟไลน์ Nikle_pk

ตามนี้เลยครับ เช็คให้ดีด้วยว่า Service กี่ครั้ง เคลมได้กี่ชิ้น/ปี

แต่ถ้าเจอแบบที่เป็น One Shot ไม่มี Service แนะนำให้ ขอใบเสร็จ แล้วเอาไปแจ้งประกันภัยไว้ด้วย เผื่อรถเกิดอุบัติเหตุ จะได้ครอบคลุมครับ

ขอบคุณมากครับ ได้แถม Oneshot นี่แหละครับ แต่มีแถม service 3 ครั้ง ใน 1 ปี ซึ่งผมถามแล้ว
service ไม่เกี่ยวกับการลงน้ำยาเคลือบแก้วซ้ำให้แล้ว แต่เป็นแค่การ ล้าง เคลือบ ทำความสะอาดทั้วๆไป
เลยกังวลว่าจะโดนลักไก่น่ะครับ เห็นศูนย์บอกว่าทำเอง เลยนึกว่าไม่มีใบรับประกันให้ เดี๋ยวพรุ่งนี้ให้น้องลองขอดูครับ

ขอบคุณมากๆครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0