ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเพื่อนๆพี่ๆ นำรถไปล้างที่ร้านทั่วๆไปได้รอยพวกนี้กันบ้างไหมครับ  (อ่าน 6140 ครั้ง)

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
 เหตุเกิดเมื่อกี้เลยครับลอยลึกจนไปถึงเนื้อดำ ด้านใน ถ้าเป็นร้านคาแคร์ดีๆช่วยได้ไหมครับหรือว่าผมควรจะรอเคลมสีทั้งคันทีเดียวไปเลยดีครับ
ปล.ตัวผมเองไม่ได้เอาเรื่องครับเสียดายเวลา
https://www.img.in.th/images/c28547e118c52803fad11b56033bc831.jpg

แก้ไขเพิ่มเติมจากคอมเม้นข้างล่างครับ
ปกติล้างรถเองครับ แต่วันนี้ไม่มีเวลา แล้วต้องการล้างห้องเครื่องด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2017, 02:13:10 โดย Shiro »

ออนไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
มันมี 2 แบบ คือ

1. สีดำ เกิดจาก สีจากที่สิ่งที่ไปเบียด/ชน ติดมา ใชน้ำยาขัดออกได้

2. สีดำ คือ สีรองพื้น หรือ สีโป้ หรือ เนื้อพลาสติก (ซึ่งดูจากภาพ น่าจะกรณีนี้) ต้องทำสีหรือซ่อมสีครับ แต่มันซ่อมชิ้นนั้น หรือ เฉพาะจุด ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2017, 15:48:21 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ nuntapon.s

อันนี้มันเบียดครับ  ไม่ได้เกิดจากการเช็ดล้าง

สีดำคือเนื้อพลาสติกครับขัดสีไม่ได้แล้ว  รอยนิดหน่อยเก็บไว้รอทำสีทีเดียวครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เบียดทั้งแถบเลยนะครับนั้น ขัดอย่างมากก็ได้แค่จางๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

เบียดทั้งแถบเลยนะครับนั้น ขัดอย่างมากก็ได้แค่จางๆ
ใช่ครับ ถ้าดูจากรูปนิดเดียว แต่ถ้าดูด้วยตา ทั้งแถบ

ออฟไลน์ UpToGu

ถ้าพวกรอยขนแมว อันนี้ประจำครับ รถคันไหนไม่ซีเรียส ก็เอาไปล้างตามร้าน100-200บาท
รถคันไหนรักหน่อยก็ล้าง ขัด ดูดฝุ่น เคลือบเองที่บ้านครับ
แต่ในรูป อย่างที่ท่านอื่นว่าไว้ครับ รอยเบียดมากกว่า

ออฟไลน์ Krongbun

เคลมทีเดียวเป็นจุดๆไปก็ได้ครับ แต่เสียประวัติหน่อย

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
ตรงที่ไม่ใช่สีดำขัดออกครับ (ไม่ออกก็จางลงเยอะมาก)

ตรงดำสีหลุดไปแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่เคยนะครับ ก่อนออกจากร้านดูรถให้ดีๆ

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

อ่าน ผ่าน ๆ ได้"ลอย" พวกนี้กันบ้างไหม

คิดว่า มีวัตถุเวลาเอารถไปล้าง ต้องเอาไปลอย

เฮ้ออออออออ!!!!!!! ที่แท้ รอย

ออฟไลน์ veronic

รอยเกิดจากการเบียดครับ ล้างปรกติไม่เป็นครับ ส่วนตัวเคยเจอขนแมวที่นึง เลยไม่ไปใช้บริการอีก
ขัดยังไงก็ไม่ออกครับ แนะนำไปเคลมสีรอบคันดีกว่า ไม่สนใจเท่าไหร่ก็รอคนมาชนแล้วเคลมรอบคันอีกที

ออฟไลน์ CarameLon

ไม่เคยเจอรอยขูดหนักๆ หรือรอยบุบ แต่เจอรอยสายยางพาดทั่วคันรถ ทุกครั้งที่ไป
จนตอนนี้ล้างเองขัดเคลือบสีเอง สบายใจกว่าเยอะครับ
แนะนำคนอยู่คอนโด ซื้อน้ำยาล้างรถแบบสเปรย์ ใส่ขวดฟรอกกี้แล้วแวะปั้มหาที่โล่งๆฉีดเช็ด ทำเองเลย
 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ไม่เคยเจอขนาดนี้ครับ ถ้าล้างแล้วรถผมเป็นรอยขนาดนี้ คงระเบิดลงไปแล้ว 555

ส่วนใหญ่ผมตะไม่เคยเจอรอยอะไรเท่าไหร่ แต่ชอบเจอพวกคราบบนกระจก เหมือนใช้ผมที่ไม่สะอาดพอ เช็ด แค่นั้นครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ localgame

จขกท ขับไปเบียดอะไรมารึเปล่าครับ ดูจากรูปเหมือนรอยเก่า คงไม่ใช่ร้าสคาร์แคร์ทำ ไม่งั้นรอยน่าจะยังขาวอยู่

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
คนไทย่สวนใหญ่ชอบใช้ ร สลับกับ ล เยอะมาก อย่างโพสนี้ ก็ใช้ผิด รอย คับ ไม่ใช่ ลอย แถมคำว่าลอย ก็มีความหมายด้วย อ่านแล้วงงคับ วันหลังใช้คำให้ถูกต้องด้วยคับ เห็นแล้วรำคาญสายตามากคับ

คนไทย่สวนใหญ่ชอบใช้ ร สลับกับ ล เยอะมาก อย่างโพสนี้ ก็ใช้ผิด รอย คับ ไม่ใช่ ลอย แถมคำว่าลอย ก็มีความหมายด้วย อ่านแล้วงงคับ วันหลังใช้คำให้ถูกต้องด้วยคับ เห็นแล้วรำคาญสายตามากคับ
ขอบคุณที่เตือนครับ ไม่ได้เช็คเลยว่าเขียนผิด 😄

ออฟไลน์ 2k

เอาไปขัดสีลดรอยถลอกลงให้เหลือแค่แผลสีกะเทาะสีดำก็พอครับ ผมว่าเท่านี้ยังไม่มากและไม่ดูน่าเกลียดนะ  :) จะซอมอะไรก็ไม่ยุ่งยากน่าหวั่นใจเท่าเสียหายที่ประตูหรือส่วนอื่นๆที่เป็นเหล็ก ถ้าเป็นประตูนี่มันจะบุบเห็นๆเลยมองไปเมื่อไหร่ก็เตะตาหมางใจทุกครั้ง จะส่งไปซ๋อมสีก็ต้องกังวลว่าช่างจะประกอบคืนดีไหมจะมีเสียงก๊อกแก๊กๆหรือเปล่า แต่แผลจุดนี้แค่ถอดออกมาทำสีชิ้นเดียวง่ายๆเลย เอามารถมาใช้ระหว่างรอคืวรับงานทำสีก็ได้ด้วย  :) 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ^Yimm@^

รอยมันไม่ได้เกิดจากการล้างรถนะครับ น่าจะเบียดอะไรสักอย่าง ผมงงว่าถ้าร้านเป็นคนทำเขาก็ต้องรับผิดชอบนะครับ
จากรูปขัดยังไงก็ไม่ออกครับ เพราะมันถึงเนื้อแล้ว(สีมันหายไปแล้ว)

ออฟไลน์ tiger12r

ซื้อสีขาวหลอดมาแต้มจุดดำๆ แล้วขัดเคลือบให้เนียนอีกทีครับ หรือเคลมประกันทำสีทั้งชิ้น  8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4