ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถใหม่ป้ายแดงเงินผ่อนvsรถมือสองอายุน้อยเงินสด แบบไหนคุ้มกว่ากันครับ  (อ่าน 7175 ครั้ง)

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
แต่เดิมที่บ้านผมมักซื้อรถป้ายแดงบ้าง ไม่ก็รถมือสองอายุสัก2ปี-3ปีที่ประกันศูนย์ยังไม่ขาด ตอนนี้มีโครงการอยากได้รถอีกคันเพื่อนๆพี่ๆมีความเห็นอย่างไรบ้าง ระหว่าง
1ซื้อรถป้ายแดง ดาวน์สัก30เปอร์เซนต์ ผ่อน48งวด ส่วนใหญ่จะได้โปรดอกเบี้ยถูกหรือดอก0 ซึ่งก็ใช้เวลาเก็บเงินไม่นานก็ซื้อได้เลย
2ซื้อรถมือสองอายุสองถึงสามปี ไมล์ยังไม่มาก ประกันศูนย์อยู่ครบ ราคาถูกลงกว่ารถรุ่นเดียวกันป้ายแดงประมาณสองแสนบาท แต่คงต้องใช้เวลาพอสมควรในการเก็บเงินเพื่อซื้อเงินสด

ใจนึงอยากได้ป้ายแดงเพราะเดี๋ยวนี้ดอกเบี้ยก็ไม่แพงแล้วแล้วก็ใช้เวลาในการเก็บเงินไม่นานนัก แต่มองอีกมุมเวลาขายก็เจ็บตัวมากกว่า แต่ถ้าเล่นรถมือสองก็ดูรถเป็นอยู่แต่คันก่อนๆก็ได้สภาพมาค่อนข้างดีก็ไม่ต่างกับรถใหม่ แต่พวกอะไหล่สึกหรอสิ้นเปลืองเช่นยาง บางครั้งเอามาก็ต้องเปลี่ยนก็เป็นค่าใช้จ่ายเราอยู่ดี พวกสภาพต่อให้ดียังไงก็มีตำหนิบ้างเพราะของเคยใช้มาแล้ว รวมถึงใช้เวลานานในการเก็บเงินด้วยซื้อผ่อนก็คงไม่เพราะดอกแพงกว่ารถป้ายแดง

เพื่อนๆพี่ๆมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
บอกได้มั้ยว่ารถอะไรครับ
มันขึ้นอยู่กับรถด้วย

ออฟไลน์ 2k

เลือกรถมือสองอายุน้อยครับ โดยส่วนมากในงบประมาณที่เท่ากันมักได้รถระดับที่สูงกว่าและมีอุปกรณ์ความปลอดภัยครบครันกว่า  :) ตำหนิเล็กน้อยอย่าไปสนใจครับ รถเป็นของที่เปลี่นอะไหล่ได้ เมื่อไหร่ที่คุณพร้อมก็หาชิ้นส่วนมาเปลี่ยนใหม่เอารอยตำหนินั้นๆออกไปได้ อะไหล่สึกหรอพอถึงเวลาไม่ว่าจะเก่าหรือใหม่ผ่านไปสามปีก็ต้องเปลี่ยนเหมือนกันหมด อย่าเอามันมาเป็นตัวตัดสินหลักในการเลือกรถทั้งคันครับ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ QM.

• Jr. Member
  • **
ตอนผมซื้อรถผมลังเลแบบนี้เลยครับ แต่ผมมีเงินสดในมือ 450k ต้องเลือกระหว่าง เอาเงินไปดาวน์แล้วผ่อน กับซื้อมือสองแล้วจบเลย สุดท้ายผมเลือก มือสองครับ เพราะที่บ้านมีรถอยู่แล้ว แล้วคิดว่าซื้อมาใช้สัก 4 ปี ค่อยขาย

เอาเป็นว่า ถ้าเป็นรถคันเดียวในบ้านผมเลือกป้ายแดง ถ้าเป็นรถคันที่ 2-3 ผมอาจจะดูมือสอง

ออฟไลน์ CJ.

อยากทราบเหมือนกันว่ารถอะไร มีผลต่อการตัดสินใจเหมือนกันนะครับ
แต่เบื้องต้น มองแค่ความคุ้มค่าของเงิน ยังไงๆมือสองอายุน้อยเงินสดคุ้มกว่าครับ

นอกจากว่าจะเอาป้ายแดงเงินสด ผมก็จะเชียร์ตัวเลือกนี้ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ถ้าเป็นรถ segment เล็กๆ ส่วนต่างสองแสนผมถือว่าเยอะ งั้นเก็บเงินซื้อมือสองเงินสดครับ
แตาถ้าเป็นรถใหญ่ เช่นคันเป็นล้านขึ้นไป ผมว่าส่วนต่างสองแสน ออกป้ายแดง เอา 0% ผ่อนยาวๆดีกว่าครับ เอาเงินสดไปทำอย่างอื่น

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าเป็น B-segment ผมมองว่าซื้อมือ 1 คุ้มกว่าครับ ราคามือ 2 มันหล่นไม่เยอะเท่าไหร่ครับ
แต่ถ้าเป็น C-sgment ขึ้นไป ซื้อมือ 2 คุ้มกว่า ในกรณีที่คุณดูรถเป็นนะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าราคาต่างกันนิดเดียวออกป้ายแดงดีกว่า

รถออกไปสองปีราคาต้องลดไปอย่างน้อยๆร้อยละ30-40...อย่างนี้น่าซื้อมือสองครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ถ้าราคาต่างกันนิดเดียวออกป้ายแดงดีกว่า

รถออกไปสองปีราคาต้องลดไปอย่างน้อยๆร้อยละ30-40...อย่างนี้น่าซื้อมือสองครับ

ออฟไลน์ Highway Star

รถที่ดูเป็นกระบะสี่ประตูขับสองยกสูง ครับ เล็งๆdmaxกับranger ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2017, 15:07:28 โดย Highway Star »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้า3ปีลดไปแค่2แสน ผมว่าเอาป้ายแดงดีกว่า

ออฟไลน์ tnp_super

ซื้อรถใหม่ครับ (ไม่ชอบของต่อจากคนอื่น..55)

ออฟไลน์ stm

รถมือสองมีความเสี่ยง ถ้าจัดการได้ คุ้มสุดครับ

ออฟไลน์ bobsan

รถมือสองปีใหม่ๆคุ้มกว่าครับ

แต่บางทีจะซื้อตัวทอปมือสอง แต่ราคาจะใกล้ๆตัวล่างป้ายแดง
มันก็ปวดหัวอีกว่า จะซื้อตัวไหนดี

ผมว่าซื้อที่เราพอใจดีกว่าครับ จบสุด

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นคันหลักของบ้านผมเลือกรถใหม่ป้ายแดงครับ แต่ถ้าไม่ใช่ก็มือสองอายุน้อยครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ส่วนตัวคงเลือก ป้ายแดง มือ1 ครับ ยกเว้น มือสองคันนั้นเป็นรถจำพวก Proven (Benz), BMW Executive Red Plate หรือ Volvo Selekt ที่ศูนย์รับประกันสภาพรถทุกอย่าง อันนี้ถึงน่าสนครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ tom46

ส่วนตัวนะครับ สำหรับผมถ้างบประมาณสามารถซื้อเงินสดได้ ผมเลือกซื้อเงินสดครับ สบายใจสุดอย่างน้อยก็เป็นของเราแน่ๆ เก่าหน่อยก็ไม่เป็นไร
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ถ้าหามือสองแบบเปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อได้นี่ผมว่า perfect สุดเลยครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Devil13

รถที่ดูเป็นกระบะสี่ประตูขับสองยกสูง ครับ เล็งๆdmaxกับranger ครับ

พุ่งไปแรนเจอร์ครับ
ใจเย็นๆหาหลายๆที ราคาร่วงกว่านี้แน่
รถกระบะมีแต่รีโวกันดีแม็กที่ราคาแข็ง นอกนั้นร่วงกราว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมว่าต้องดูรุ่นรถกับเงินในกระเป๋าก่อนเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ tiger12r

คำว่าคุ้ม  รถใหม่ป้ายแดงคุ้มค่าทางใจได้รถสวยโดนใจ    คุ้มเงินก็รถมือสองตาดีได้ตาร้ายเสีย ถ้ารถดีจริงเจ้าของเดิมเขาคงไม่ขายหรอก  8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ SM.

อยากทราบเหมือนกันว่ารถอะไร มีผลต่อการตัดสินใจเหมือนกันนะครับ
แต่เบื้องต้น มองแค่ความคุ้มค่าของเงิน ยังไงๆมือสองอายุน้อยเงินสดคุ้มกว่าครับ

นอกจากว่าจะเอาป้ายแดงเงินสด ผมก็จะเชียร์ตัวเลือกนี้ครับ

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
รถมือสองจะคุ้มต่อเมื่อเราดูรถเป็นครับ

ยิ่งได้รถที่เจ้าของเก่าแทบไม่ได้ใช้ ไมล์น้อยด้วย ยิ่งคุ้มเลยครับ