ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน สอบถามพี่แพนหน่อยครับ  (อ่าน 5634 ครั้ง)

ออฟไลน์ ahueyzs

• Jr. Member
  • **
รบกวน สอบถามพี่แพนหน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 11:01:46 »
จาก http://www.headlightmag.com/first-impression-mazda-cx-5-2-0sp2-2xdl-2017/First Impression : ทดลองขับ Mazda CX-5  ตระกูล ณ โค้ง

ที่พี่แพน ได้มีโอกาสขับรถ บนถนนสาย 1268
คำถาม
1. ถ้าพี่แพนมีงบ หกแสนบาท +-
สำหรับ ซื้อรถใหม่ มาใช้บนเส้นทางนี้
จะเลือกซื้อ รถรุ่นไหนครับ เพราะอะไรครับ
ถ้ารถที่ทำเวลาได้ดีที่สุด  เป็นรุ่นไหน ในงบนี้
รถที่ขับสนุกที่สุด   เป็นรุ่นไหน ในงบนี้
ไม่จำกัดประเภทรถ

2. คำถามเดียวกันกับข้อ1 แต่เป็น งบ สามแสนบาท+-
สำหรับรถมือสอง

ปล.1 ผมใช้งานเส้นทางนี้ประจำ  บางทีต้องทำเวลามากๆ และเป็นคนชอบขับรถ และขับรถเร็ว
ปล.2 ตอนนี้ได้จอง มาสด้า2 ดีเซล ไปเมื่อวาน  ตอนแรกจองเบนซิล1.3 กลัวขับขึ้นเขาไม่ทันใจ

ออฟไลน์ rotaryman

• Hero Member
Re: รบกวน สอบถามพี่แพนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 11:07:48 »
ขออนุญาตออกความเห็นนะครับ.. ;) ผมว่าคันที่จองมาถูกทางแล้วครับ :)

• **
Re: รบกวน สอบถามพี่แพนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 11:18:29 »
ขออนุญาตออกความเห็นนะครับ.. ;) ผมว่าคันที่จองมาถูกทางแล้วครับ :)
ครับ ก็คิดแบบนั้น แต่อยากถามเพื่อนๆ เพื่อมีคันอื่นๆหลุดไปจากที่สนใจไว้     
ปกติขับกระบะตลอด  ปัจจุบันวีโก้แชมป์4ประตูตัวเตี้ย ยังไม่ทันใจและหวาดเสียวตอนเข้าโค้งอยู่
 แล้วรถตลาดหลายๆรุ่นเคยลองขับแล้ว ยังไม่ตอบโจทย์         

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 11:56:07 »
ขออนุญาติออกความเห็นด้วยคนนะครับ ระหว่างรอคุณแพนหรือผู้รู้ท่านอื่นๆ
จากที่ขับมา เส้น 1268 นี้ โค้งความเร็วต่ำ และไม่มีไหล่ทาง

ข้อ 2 นี่รถเดิมๆโรงงานมั๊ยคับ ถ้ารถเดิมๆ เอาขับสนุก น่าจะต้องรถเล็กๆ ไดนามิคดีๆ ช่วงล่าง set ใช้ได้มาตั้งแต่โรงงาน เครื่องก็ต้องพอจะมีแรงมาตั้งแต่โรงงาน ยิ่งถ้าได้ขับเคลื่อนล้อหลังได้น่าจะยิ่งสนุก bmw e36 325i น่าจะอยู่ในสเปคที่ว่ามาข้างต้นและอยู่ในงบสามแสนนี้

แต่ถ้าจะเอารถมือสองมาวางเครื่อง และทำช่วงล่าง นี่คงมีหลากหลายคัน แล้วแต่แต่ละคนชอบเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 12:48:03 »
ขออนุญาติออกความเห็นด้วยคนนะครับ ระหว่างรอคุณแพนหรือผู้รู้ท่านอื่นๆ
จากที่ขับมา เส้น 1268 นี้ โค้งความเร็วต่ำ และไม่มีไหล่ทาง

ข้อ 2 นี่รถเดิมๆโรงงานมั๊ยคับ ถ้ารถเดิมๆ เอาขับสนุก น่าจะต้องรถเล็กๆ ไดนามิคดีๆ ช่วงล่าง set ใช้ได้มาตั้งแต่โรงงาน เครื่องก็ต้องพอจะมีแรงมาตั้งแต่โรงงาน ยิ่งถ้าได้ขับเคลื่อนล้อหลังได้น่าจะยิ่งสนุก bmw e36 325i น่าจะอยู่ในสเปคที่ว่ามาข้างต้นและอยู่ในงบสามแสนนี้

แต่ถ้าจะเอารถมือสองมาวางเครื่อง และทำช่วงล่าง นี่คงมีหลากหลายคัน แล้วแต่แต่ละคนชอบเลยครับ
ใช่ครับ ถ้าได้ขับหลังนี้สนุกมากเลยครับ ตอนเข้าโค้ง

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 12:52:15 »
ทางแบบนี้ในงบแค่นี้ ผมไป jazz gk mt แบบไม่ต้องคิดเลย ทางแบบนี้ผมว่ามันเค้าโค้งได้ดีกว่ามาสด้า 2 แยอะ ไม่ใช่เพราะช่วงล่างดีกว่าแต่เป็นเพราะมันสามารถควบคุมตัวรถได้ดีกว่าเพราะเกียร์ ยิ่งเปลี่ยนช่วงล่างกับยางนิดหน่อยยิ่งดีกว่าเดิมแยอะ แรงเครื่องไม่ต้องทำอะไรก็แยอะกว่ามาสด้า 2 ดีเซลแล้ว ถ้ารู้จักใช้รอบเป็น สิ่งที่อาจต้องยอมเสียไปหน่อยคือค่าน้ำมัน

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 13:38:18 »
พอบอกงบสามแสน
เฟียสต้า กะโฟกัสลอยมาเลย 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 14:04:29 »
ทางแบบนี้ในงบแค่นี้ ผมไป jazz gk mt แบบไม่ต้องคิดเลย ทางแบบนี้ผมว่ามันเค้าโค้งได้ดีกว่ามาสด้า 2 แยอะ ไม่ใช่เพราะช่วงล่างดีกว่าแต่เป็นเพราะมันสามารถควบคุมตัวรถได้ดีกว่าเพราะเกียร์ ยิ่งเปลี่ยนช่วงล่างกับยางนิดหน่อยยิ่งดีกว่าเดิมแยอะ แรงเครื่องไม่ต้องทำอะไรก็แยอะกว่ามาสด้า 2 ดีเซลแล้ว ถ้ารู้จักใช้รอบเป็น สิ่งที่อาจต้องยอมเสียไปหน่อยคือค่าน้ำมัน
อ่า...เม้นนี้น่่าสนใจเลย ถ้าไม่ต้องใช้ชีวิตในเมืองที่ต้องคอยเร่งๆเบรคๆตลอดเวลา ผมก็ไปเกียร์ธรรมดาเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 16:44:51 »
ขับทางโค้ง  ทางขึ้นเขา ลงเขาแบบชันมากๆ ต้องอาศัยรถที่ควบคุมการบังคับเครื่องยนต์ และเกียร์ได้ดีครับ เพราะตอนขึ้นทางชัน หากชันมากๆ ก็ต้องเล่นเกียร์ลงเกียร์ต่ำ  พอลงทางชัน หากความเร็วมากไป ใช้แต่เบรคไม่ได้ ก็ต้องลดเกียร์ช่วยอีก แต่อย่างไร ก็ยังแนะนำเป็นเกียร์ ออโต้ เกียร์ธรรมดาอาจต้องอาศัยฝีมือเลี้ยงรอบยามไต่ทางชันมากๆพอสมควร แต่ถ้าเกียร์ออโต้แบบเล่นเกียร์ได้ ตลอด และไม่กลัวเกียร์พัง นี่จะเหมาะสมมาก  ผมไปเที่ยวเหนือ ปาย แม่ฮ่องสอนมา เข้าใจเลยว่า  ทำไม วีออสจึงขายดีมาก  เพราะรถเช่า ที่โน่น ส่วนมาก vios 1nz-fe  + 4 ECT ทั้งนั้น  มันอึด ทน ทั้งเครื่อง และเกียร์เลย  แต่ตอนนี้ vios ก็เปลี่ยนเครื่องและเกียร์ใหม่ ตลาดรถเช่าที่โน่น เริ่มจับ yaris 1.2 cvt มาเป็นรถเช่า กันแล้ว ก็ไม่รู้จะทนทานกันได้ขนาดไหน ตอนขึ้นไม่เท่าไหร่ แต่ตอนลงเขา เหมือน cvt จะช่วยเซนเกียร์ ลดรอบ เพื่อช่วยเบรคไม่ค่อยได้ คงต้องใช้งานเบรคมากขึ้นแทนครับ

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 16:58:29 »
เห็นโค้งในแผนที่ผมก็เวียนหัวแทนละครับ 55

โค้งเยอะขนาดนี้การมี g-vectoring control น่าจะใช้ประโยชน์จากมันได้ดีทีเดียว

ประกอบกับแรงบิดจาก 2 ดีเซลคันจิ๋ว ก็น่าจะทำให้ขับสนุกอยู่นะครับ

ทางแบบนี้น่าจะเน้นแรงบิด ไม่น่าขับเกิน 160 และคงไม่ได้ใช้ top speed

ผมเชียร์ 2 ดีเซลครับ

2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 17:15:36 »
    นอกจาก Mazda 2  ดีเซล  ผมมองไม่เห็นตัวเลือกอื่นเลยจริง ๆ นะ 

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 19:53:12 »
มาสด้า ดีเซล ยังไงก็ดูแลถึงๆหน่อยนะครับ

ลองอ่านดูแล้ว ดูแลพอๆกับลูกเลยครับ ถ้ามั่นใจเรื่องดูแลตรงนี้ ผมว่ามันจะเป็นรถที่ตอบโจทย์การขับได้ดีเลยทีเดียวครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 23:40:32 »
ทางแบบนี้ ผมเจอรถกระบะเจ้าถิ่น ตีคอก ขนผัก ขนของ แซงไปแบบไปเห็นฝุ่นพี่แกมานักต่อนักแล้ว ขับเก่งจริงๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 10:38:58 »
ทางแบบนี้รถไม่ต้องแรงแต่แรงบิดต้องดี และรถต้องเบาครับ

เพราะนอกจากโค้ง มันจะมีขึ้นและลงเนินด้วยนะครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 14:57:35 »
ผมก็ชอบ MT ครับ  Jazz เคยลองแต่ AT ครับ  ก็ถือว่าใช้ได้ แต่แรงบิดมาที่รอบสูงมาก   ชึ่งไม่สะดวกการใช้งานจริง แต่ถ้าใช้แข่งคงจะดีครับ

ขอบคุณน่ะครับ สำหรับคำตอบ

ปล.ที่บ้านไม่ค่อยถูกชะตากับ Honda  ซึ่งผมยังไม่เห็นรถรุ่นไหนจาก Honda สวยเลยนอกจาก s2000

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 14:58:55 »
ขับทางโค้ง  ทางขึ้นเขา ลงเขาแบบชันมากๆ ต้องอาศัยรถที่ควบคุมการบังคับเครื่องยนต์ และเกียร์ได้ดีครับ เพราะตอนขึ้นทางชัน หากชันมากๆ ก็ต้องเล่นเกียร์ลงเกียร์ต่ำ  พอลงทางชัน หากความเร็วมากไป ใช้แต่เบรคไม่ได้ ก็ต้องลดเกียร์ช่วยอีก แต่อย่างไร ก็ยังแนะนำเป็นเกียร์ ออโต้ เกียร์ธรรมดาอาจต้องอาศัยฝีมือเลี้ยงรอบยามไต่ทางชันมากๆพอสมควร แต่ถ้าเกียร์ออโต้แบบเล่นเกียร์ได้ ตลอด และไม่กลัวเกียร์พัง นี่จะเหมาะสมมาก  ผมไปเที่ยวเหนือ ปาย แม่ฮ่องสอนมา เข้าใจเลยว่า  ทำไม วีออสจึงขายดีมาก  เพราะรถเช่า ที่โน่น ส่วนมาก vios 1nz-fe  + 4 ECT ทั้งนั้น  มันอึด ทน ทั้งเครื่อง และเกียร์เลย  แต่ตอนนี้ vios ก็เปลี่ยนเครื่องและเกียร์ใหม่ ตลาดรถเช่าที่โน่น เริ่มจับ yaris 1.2 cvt มาเป็นรถเช่า กันแล้ว ก็ไม่รู้จะทนทานกันได้ขนาดไหน ตอนขึ้นไม่เท่าไหร่ แต่ตอนลงเขา เหมือน cvt จะช่วยเซนเกียร์ ลดรอบ เพื่อช่วยเบรคไม่ค่อยได้ คงต้องใช้งานเบรคมากขึ้นแทนครับ
ขอบคุณครับ สำหรับความเห็น