ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิลม์ ceramic shield by vox กับ sola fx  (อ่าน 11539 ครั้ง)

ออฟไลน์ VITHAN

• Jr. Member
  • **
ฟิลม์ ceramic shield by vox กับ sola fx
« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 11:58:23 »
สองตัวนี้เลือกตัวไหนดีครับ  ต้องการติด บานหน้า 50% รอบคัน 60%   ต้องการสีฟิลม์ดำๆ ครับ  หรือมีตัวอื่นแนะนำครับ รถสีขาว ครับ

ออฟไลน์ Slurkung

• Newbie
  • *
Re: ฟิลม์ ceramic shield by vox กับ sola fx
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 13:39:02 »
รอฟังด้วยคนครับ

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
Re: ฟิลม์ ceramic shield by vox กับ sola fx
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 14:17:07 »
ถ้าอยากได้ฟิล์มที่ภายมืด ภายในสว่าง แนะนำให้ลองดู Midas Photochromic ครับ ผมไปลองมา กลางคืนขับได้สบายมา แต่ราคาค่อนข้างแรงหน่อย เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะเอารถไปติดฟิล์มตัวนี้แล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 15:43:19 »
รถแฟนได้ ceramic shield by vox แถมมาครับ

ทั้งคันใส่ cs 60 หมด ขับกลางวันเห็นมืดๆแบบนั้นยังร้อนๆรู้สึกแสบผิวอยู่เลยครับ

อันนี้ผมเทียบกับรถผมที่ติด v kool vk40 ทั้งคันนะครับ ใสกว่าแต่รู้สึกนั่งแล้วไม่แสบผิว

ผมอาจจะเทียบราคาที่แตกต่างกันต้องขออภัยนะครับ เอาแค่รถที่ผมนั่งบ่อยๆ โดยรู้สึกว่ามันไม่ค่อยประทับใจ

จริงๆ vox มีเกรดที่สูงกว่า ceramic shield นะครับ พวก vox lady อะไรทำนองนั้น อาจจะดีกว่า ลองดูครับ
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออนไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 19:48:48 »
ใช้ Solar อยู่ครับ บานหน้า 50 คู่หน้า+บานท้าย 60 ที่เหลือ 80  ที่นั่งด้านหน้าถ้ามีแสงส่องมา ข้างนอกมองเข้ามายังเห็นข้างในได้ค่อนข้างชัดนะครับ ส่วน 80 มืดสนิท มองเข้ามาไม่เห็นเลย ขับกลางคืน ไม่มีปัญหาอะไร ถ้าถนนมืดจริงๆมีตบไฟสูงเช็คเพื่อความมั่นใจบ้าง

การกันความร้อน มีรู้สึกร้อนบ้าง(แดดจัดจริงๆมีรู้สึกร้อนหน้าด้วย) แต่ไม่มีอาการแสบผิวแบบตอนก่อนติดฟิล์ม โดยรวมก็ค่อนข้างพอใจ แนะนำว่าถ้ารถมีกล้องหลังก็ บานหน้า 50 คู่หน้า 60 ที่เหลือ 80 ไปเลยครับ

ออฟไลน์ Slurkung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 23:17:07 »
แล้วฟิล์ม American Auto กับ 2 ตัวนี้ ใครดีกว่าอะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2017, 10:18:55 »
ส่วนตัวใช้ SolarFX ตอนนี้ Happy ดีครับ ข้างนอกมองไม่เห็นข้างใน ขับกลางวันเย็นกว่าฟิล์มเดิมเยอะ และกลางคืนขับไม่ยาก ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Sitthanat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2017, 15:27:16 »
เคยติด solar fx บานหน้า 50 รอบคัน 70 รู้สึกร้อนแสบผิวกว่า v kool J60 S20 ใช้ไป 3 เดือน ไปเปลี่ยนเป็น 3M crystalline

ออฟไลน์ pim_cute

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2017, 16:05:15 »
ผมไม่รู้คนที่เทียบฟิล์มที่ความเข้มต่างกันไปเพื่ออะไรนะครับ (มันเทียบกันไม่ได้ ขนาดแบรนด์เดียวกันความเข้มต่างกันยังกันร้อนได้ไม่เท่ากันเลย???)

ทีนี้มาดูสเปคของฟิล์ม (ไม่รวมฟิล์มปรอทนะครับ เพราะมันราคาถูก ลดความร้อนดี แต่ไม่สวย สะท้อนกระจาย)

v kool      vk40 (แสงส่องผ่าน 43%)            ลดความร้อนรวม 65%
vox         vo-lx60 (แสงส่องผ่าน 40%)        ลดความร้อนรวม 76%
solaFX     FXtreme40 (แสงส่องผ่าน 41%)   ลดความร้อนรวม 72%

2 เจ้านี้ที่ความเข้มเท่ากันกันร้อนดีกว่า v kool คุณคิดว่าไงละ เป็นไปได้ 2 กรณี
- 1. v kool ห่วย ราคาแพง คนควรจะเลิกใช้เพราะมีฟิล์มที่จ่ายถูกกว่า และกันร้อนดีกว่าอยู่เยอะแยะ
- 2. ทั้ง vox และ solaFX ตัวเลขที่เห็นนั้นเอามาจากไหน มโนขึ้นมาเองหรือไม่ โดยเฉพาะ vox บอกมาจาก usa แต่เบอร์ฟิล์ม60 ที่ usa เค้าเรียกเบอร์ฟิล์มเหมือนบ้านเราเลยเหรอ แปลกๆ

ใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจกันเองครับ ผมแค่ให้ข้อมูลเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2017, 16:11:15 โดย pim_cute »

ออนไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2017, 18:04:52 »
ผมไม่รู้คนที่เทียบฟิล์มที่ความเข้มต่างกันไปเพื่ออะไรนะครับ (มันเทียบกันไม่ได้ ขนาดแบรนด์เดียวกันความเข้มต่างกันยังกันร้อนได้ไม่เท่ากันเลย???)

ทีนี้มาดูสเปคของฟิล์ม (ไม่รวมฟิล์มปรอทนะครับ เพราะมันราคาถูก ลดความร้อนดี แต่ไม่สวย สะท้อนกระจาย)

v kool      vk40 (แสงส่องผ่าน 43%)            ลดความร้อนรวม 65%
vox         vo-lx60 (แสงส่องผ่าน 40%)        ลดความร้อนรวม 76%
solaFX     FXtreme40 (แสงส่องผ่าน 41%)   ลดความร้อนรวม 72%

2 เจ้านี้ที่ความเข้มเท่ากันกันร้อนดีกว่า v kool คุณคิดว่าไงละ เป็นไปได้ 2 กรณี
- 1. v kool ห่วย ราคาแพง คนควรจะเลิกใช้เพราะมีฟิล์มที่จ่ายถูกกว่า และกันร้อนดีกว่าอยู่เยอะแยะ
- 2. ทั้ง vox และ solaFX ตัวเลขที่เห็นนั้นเอามาจากไหน มโนขึ้นมาเองหรือไม่ โดยเฉพาะ vox บอกมาจาก usa แต่เบอร์ฟิล์ม60 ที่ usa เค้าเรียกเบอร์ฟิล์มเหมือนบ้านเราเลยเหรอ แปลกๆ

ใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจกันเองครับ ผมแค่ให้ข้อมูลเท่านั้น

เสริมแล้วกันครับ ตอนผมจะติดผมก็เช็คกับทางweb ต่างประเทศ แล้วก็พบว่า solarfx การลดความร้อนที่ทางไทยแจ้งไว้นั้นเกินกว่าของต่างประเทศ

FXtreme 40 (40%)   TSER 52%
FXtreme 30 (50%)   TSER  58%
FXtreme 20 (60%)   TSER  62%
FXtreme 05  (80%)  TSER  66%

ตามเว็ปในต่างประเทศ จะเห็นว่าตัวเข้มสุดจะลดได้ที่ 66%เท่านั้น

ส่วนคนที่เค้าเทียบฟิล์มความเข้มต่างกัน เค้าก็เทียบจากความรู้สึกของเค้าจากการใช้งานจริง  ถ้า จขกท เค้าต้องการแค่ specsheet เค้าไม่ต้องมาโพสต์ถามความเห็นในบอร์ดหรอกครับ (ง่ายๆคือ ดูจาก spec แล้วคุณจะทราบไหมว่าลดได้ 60% 70% นี่ยังร้อนอยู่รึป่าว  แล้วข้อมุลที่บริษัทให้เชื่อถือได้แค่ไหน
 เค้าก็ต้องขอความเห็นจากการใช้งานจริง เพื่อยืนยันว่าเออสิ่งที่เค้าจะเลือกนี่ดีแล้วนะ)

ออฟไลน์ pim_cute

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2017, 19:09:33 »

เสริมแล้วกันครับ ตอนผมจะติดผมก็เช็คกับทางweb ต่างประเทศ แล้วก็พบว่า solarfx การลดความร้อนที่ทางไทยแจ้งไว้นั้นเกินกว่าของต่างประเทศ

FXtreme 40 (40%)   TSER 52%
FXtreme 30 (50%)   TSER  58%
FXtreme 20 (60%)   TSER  62%
FXtreme 05  (80%)  TSER  66%

ตามเว็ปในต่างประเทศ จะเห็นว่าตัวเข้มสุดจะลดได้ที่ 66%เท่านั้น

ส่วนคนที่เค้าเทียบฟิล์มความเข้มต่างกัน เค้าก็เทียบจากความรู้สึกของเค้าจากการใช้งานจริง  ถ้า จขกท เค้าต้องการแค่ specsheet เค้าไม่ต้องมาโพสต์ถามความเห็นในบอร์ดหรอกครับ (ง่ายๆคือ ดูจาก spec แล้วคุณจะทราบไหมว่าลดได้ 60% 70% นี่ยังร้อนอยู่รึป่าว  แล้วข้อมุลที่บริษัทให้เชื่อถือได้แค่ไหน
 เค้าก็ต้องขอความเห็นจากการใช้งานจริง เพื่อยืนยันว่าเออสิ่งที่เค้าจะเลือกนี่ดีแล้วนะ)

คนไทยมันก็หลอกกันเองอยู่แค่นี้แหละครับ แบบนี้ผมเรียกว่าหลอกลวงผู้บริโภคคงไม่ผิดนะ ถ้าข้อมูลมันไม่จริงน่ะ

ส่วนเรื่องความรู้สึก มันวัดกันไม่ได้หรอกครับ คน 10 คน คำว่าร้อนคือแค่ไหนละครับ มันไม่เหมือนกันหรอก หรือถ้าฟิล์มที่กันร้อนได้ใกล้เคียงกัน แน่ใจเหรอครับว่าคนเราจับความรู้สึกได้ดีก่าตัวเลข ผมมั่นใจว่าคน 10 คนให้คำตอบไม่เหมือนกันแน่ ดังนั้นแบบนี้เค้าเรียกว่า bias ครับ ใช้อ้างอิงอะไรไม่ได้เลย แต่ถ้าข้อมูลที่เป็นตัวเลขและวัดอย่างมีมาตรฐาน มันสามารถเอามาเปรียบเทียบกันได้อย่างน่าเชื่อถือครับ โดยมีนัยสำคัญ error กี่%ก็ว่าไป แต่ถ้า bias data ยังไงก็ไม่น่าเชื่อถือครับ ขนาดทางสถิติเวลาจะทำอะไรยังต้องเช็ค unbias ก่อนเสมอเลยครับ

จริงๆ ผมว่าถ้าตัวเลขมันถูกต้อง มันคงไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ ส่วนคนใช้จะว่าดี มันก็แค่ช่วยยืนยันให้คนจะติดมั่นใจมากขึ้นก็แค่นั้น(จริงไม่จริง ผิดถูกอีกเรื่อง) บอกอะไรไม่ได้มากกว่านี้ ส่วนตัวผมให้ความสำคัญกับเรื่องพวกนี้นะ ไอ้พวกผลิตภัณฑ์เจตนาหลอกแบบเนี้ย ผมไม่ยุ่งเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2017, 19:16:32 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 12:24:00 »
ติดฟิลม์ดำ ขอให้คิดถึงเวลาขับในที่แสงน้อยด้วยนะครับ  ทั้งเรื่องมองไม่เห็น และการสะท้อนแสงขับไม่สบายตาอีก  ยิ่งถ้าเป็นรถรุ่นเก่า ๆ ที่ไฟไม่ค่อยสว่างจะมีปัญหามาก

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 12:45:52 »
หลักๆ ผมจะติดแต่ฟิล์มที่มีจำหน่ายในประเทศอื่นแพร่หลาย (เรื่องความน่าเชื่อถือ) ไม่นิยมฟิล์มสั่งผลิตแปะแบรนด์ตัวเองครับ
ฟิล์มเซรามิกสนใจมานาน คิดระหว่าง 3M Crystal line และ Huper Optik สุดท้ายดูจากราคาและสีฟิล์ม (3 M C สีออกชาๆ ส่วนตัวไม่ค่อยชอบ และราคาค่อนไปใกล้ๆ VK) เลยเลือกไปทาง Huper ถามว่าดีไหม ดีสมราคา (หมื่นกลางๆ) แต่ใช้มาพักใหญ่ๆ คิดถึง VK ที่เคยใช้ในคันเก่า และรู้สึกว่าจ่ายเพิ่มอีกเกือบเท่าตัวแต่คงรู้สึกคุ้มกว่า
ตอนนี้กลายเป็นว่าอยากลอกออกแล้วเปลี่ยนเป็น VK แต่เสียดายตังค์และขี้เกียจมีปัญหาเรื่อง easypass ครับ
แต่คันต่อไปคงไม่ลังเลที่จะไป VK ถึงจะแพงมากเกินไปนิดก็ตาม (แต่ส่วนตัวยังไม่เจอที่คุณภาพเท่านี้และราคาดีกว่านี้)

ปล. รถคันนึงเริ่มก็หลายแสน ส่วนใหญ่เกือบล้าน ส่วนตัวมองว่าเสียค่าฟิล์มดีๆ 2-3 หมื่น อยู่กันรถยาวๆ ใช้ดีๆ คุ้มมากครับ