ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้มีเสียงเตือนรัดเข็มขัด ทำอย่างไรได้บ้างครับ (Suzuki SWIFT)  (อ่าน 6246 ครั้ง)

ออฟไลน์ KF.

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้แฟนใช้รถ Suzuki swift ตัวปัจจุบัน อยู่ เวลาไม่รัดเข็มขัด จะมีแค่ไฟกระพริบอย่างเดียว
ไม่ทราบว่ามีใครเคยทำให้มันมีเสียงเตือนปิ๊บๆได้บ้างมั้ยครับ จะได้ช่วยเตือนให้แฟนคาดเข็มขัด (อย่างน้อยจะได้รำคาญเสียงเตือนก็ยังดี)

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ BigCat

• Hero Member
ผมไม่ทราบเรื่องให้มีเสียงนะครับ แต่ผมแชร์แบบนี้ดีกว่า

สมมุติ ถ้า จขกท บอกว่า แฟนจะรำคาญ และคาด เพื่อให้เสียงดับ แบบนี้ไปซื้อที่เสียบคาดมาไว้ ก็จบ หรือคาดทิ้งไว้แล้วนั่งทับไปเลย ก็จบ
แต่ ผมเป็นคนที่แต่ก่อนไม่ชอบคาด เพราะคิดว่าไปใกล้ๆ ไม่มีอะไรหรอกน่า

จน พี่ที่ผมเคารพ แกรุ่นใหญ่ ผมจะฟังแกเสมอ เพราะแกรักเเละหวังดีกับผม แม้บางการเตือน จะไม่ค่อยถูกใจผมก็ตาม

แกเตือนผมเรื่องเข็มขัดอย่างจริงจัง แม้จะไม่ยืดยาว แต่ผมรู้สึกว่า แกเตือนด้วยความรัก และหวังดีจริงๆ และมันสำคัญ

แรกๆก็ฝืนหน่อย อึดอัดบ้าง แต่หลังจากนั้นติดครับ คาดทุกครั้งที่ขึ้นรถ เราไม่รู้หรอก อะไรจะเกิดขึ้น ใกล้ ไกล ไม่เกี่ยว

เตือนแฟนให้คาดเถอะครับ ดีกว่าไปหาวิธีทำให้มีเสียง  :D
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
ผมไม่ทราบเรื่องให้มีเสียงนะครับ แต่ผมแชร์แบบนี้ดีกว่า

สมมุติ ถ้า จขกท บอกว่า แฟนจะรำคาญ และคาด เพื่อให้เสียงดับ แบบนี้ไปซื้อที่เสียบคาดมาไว้ ก็จบ หรือคาดทิ้งไว้แล้วนั่งทับไปเลย ก็จบ
แต่ ผมเป็นคนที่แต่ก่อนไม่ชอบคาด เพราะคิดว่าไปใกล้ๆ ไม่มีอะไรหรอกน่า

จน พี่ที่ผมเคารพ แกรุ่นใหญ่ ผมจะฟังแกเสมอ เพราะแกรักเเละหวังดีกับผม แม้บางการเตือน จะไม่ค่อยถูกใจผมก็ตาม

แกเตือนผมเรื่องเข็มขัดอย่างจริงจัง แม้จะไม่ยืดยาว แต่ผมรู้สึกว่า แกเตือนด้วยความรัก และหวังดีจริงๆ และมันสำคัญ

แรกๆก็ฝืนหน่อย อึดอัดบ้าง แต่หลังจากนั้นติดครับ คาดทุกครั้งที่ขึ้นรถ เราไม่รู้หรอก อะไรจะเกิดขึ้น ใกล้ ไกล ไม่เกี่ยว

เตือนแฟนให้คาดเถอะครับ ดีกว่าไปหาวิธีทำให้มีเสียง  :D

ผมเองค่อนข้างจะหักดิบ ถ้าคนนั่งข้างไม่คาดเข็มขัเจะไม่สตาร์ทรถ

ออฟไลน์ Tien.W

ผมว่า ถ้าจะทำไม่ยากหรอก

ไปหาลำโพงของ เซนเซอร์ถอยหลังมา  แล้วก็ไปจั๊มไฟที่ปลั๊กใต้เบาะ

เพราะคุณบอกว่า มีไฟกระพริบ แปลว่า ต้องมีเซนเซอร์ ก็เอาไฟจากเซนเซอร์ มาต่อเข้าลำโพงแค่นั้นแหละ เพียงแต่ มันน่าจะ ปี๊ดดดดด ยาวเลยนะ

ออฟไลน์ tvm

เห็นด้วยกับด้านบนว่าฝึกสำนึกเรืีองความปลอดภัยดีกว่าครับ คิดกันดีๆ ยังไงก็คาด แค่ทำให้ตะหนักและมีสำนึกคับ

ออฟไลน์ toonze

ไม่ต้องใส่หลอกครับ แค่ขึ้นรถทุกครั้งจับเข็มขัดมาคาดทำเป็นประจำก็จะชินไปเอง

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
ผมจะไม่ออกรถจนกว่าจะคาดเข็มขัดกันครบครับ แก้ที่เราง่ายสุดครับ

ออฟไลน์ SLuang

เขาอยากให้ดังเตือน ไม่ใช่ไม่อยากให้ดัง   บางเมนท์ ไปไกลเลย 
หาชุดคิท อีิเล็กทรอนิกส์ โดยมาจับเอาสัญญาณจากสวิชท์เข็มขัดนั่นแหละน่าจะได้
(ชุดคิด เขาทำมาให้เด็กๆ  ฝึกบัดกรี ฝึกทำวงจร โดยมีสัญญาณไฟ หรือเสียง มากมาย หลายรูปแบบ แล้วแต่จะเลือก)

ออฟไลน์ Krongbun

แบบนี้ต้องโบกซักตับสอบตับ  ::)

หาดูตามในเนตได้เลยครับ มีขายเยอะ
มีทั้งแบบ Buzzer เดี่ยว แล้วก็แบบ Module
แล้วก็เอาไปพ่วงกับสัญญาณใต้เบาะตามเม้นด้านบน
ตัวไม่กี่บาท

ขับสวิฟเหมือนกันครับ ถ้าผมไม่คาดเข็มขัด ผมรู้สึกหวิว
ที่อยากได้คือ Auto lock เมื่อรถออกตัวมากกว่า  ;D