ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าแบตเคยหมดไปครั้งนึงแล้ว แต่ศูนย์วัดค่าได้ ปกติ ใช้ต่อ หรือ ควรเปลี่ยน ?  (อ่าน 6689 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
เมื่อตอนบ่าย เจ้า HRV อายุ 8 เดือนของผม เกิดแบตหมด ซึ่งสาเหตุน่าจะมาจาก ผมเอารถไปติดฟิล์ม แล้วช่างเปิดระบบไฟเป็น ON ไว้ตลอด สำหรับปรับกระจกขึ้น-ลง แล้วไม่ได้สังเกตว่าไฟหน้าติดตลอด (ผมเปิด Auto ไว้)  เป็นแบบนี้อยู่ 4 ชั่วโมงกว่า แบตก็เลยหมด

พอพ่วงแบต ก็ Start ได้ปกติ แต่ไฟเตือนขึ้นเกือบหมด พี่เจ้าของร้านเลยบอกให้ผมเอารถไปเข้าศูนย์ เพื่อเช็คแบต ศูนย์วัดค่าไฟต่างๆ ก็ปกติทุกอย่าง แบตยังโอเค แล้วไฟเตือนก็ค่อยๆดับไป และ OBD2 ที่ผมติดก็แสดงกำลังไฟเป็นค่าปกติ ศูนย์เลยให้ผมเอารถกลับมาใช้ก่อน ถ้าเป็นอีกค่อยมาทำเรื่องเครมแบตใหม่ (แบตรับประกัน 1 ปี)

ทีนี่พอกลับถึงบ้าน ผู้ใหญ่ในบ้านบอกว่า ให้เอาไปเปลี่ยนแบตใหม่เลย เพราะแบตที่เคยหมดเกลี้ยงแล้ว มันเสื่อมไปแล้ว เดี๋ยวก็เสีย

ผมเลยอยากรู้ว่า ในกรณีนี้ ผมควรจะใช้แบตเดิมมั้ย หรือแบตที่เคยหมดไปครั้งนึงแล้ว ไม่ควรใช้ต่อ  (แบตก้อนนี้เป็นแบตติดรถจากโรงงาน เป็นแบตน้ำครับ)

ขอบคุณครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ kez

ใช้ต่อได้ แต่อายุมันก็สั้นลงไปแล้ว

เช่น ปกติใช้ได้ 12 เดือน  มันก็อาจเหลือ 10 เดือน

ถ้าใช้ในเมือง  คงไม่ค่อยเป็นปัญหา  หาร้านเปลี่ยนง่าย  หรือมีส่งถึงที่

แต่ถ้าจะขับไปต่างจังหวัด ก็ควรจะเปลี่ยน

ออฟไลน์ lay

รถแจสของผมเคยเป็นแบบเดียวกันกับ จขกท.  ผ่านมา4เดือนยังปกติดีอยู่ครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ใช้ได้ครับ  ตอนป้ายแดงไปติดฟิล์มก็หมดเหมือนกันเพราะมัDRL  สังเกตุร้านติดฟิล์มมักมีเครื่องชาร์จติดร้านกันทุกร้าน

ออฟไลน์ Stp

คือถ้าระดับไฟของแบตยังต่ำถึงจุดที่มีปัญหา ศูนย์เองก็ไม่น่าจะเคลมให้หรือเปล่าครับ เคสนี้ถ้าอยากเปลี่ยนแบตอาจจะต้องจ่ายเอง ซึ่งถ้าต้องจ่ายเองผมว่ารอให้แบตเสื่อมตามการใช้งานจริงๆ แล้วค่อยจ่ายดีกว่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SLuang

แบตฯ ไฟหมดเกลี้ยงเพราะถูกใช้ต่อเนื่อง  ไม่ก่อให้เกิดความเสียหายหรอกครับ ถ้าถูกชาร์จเข้าจนเต็มประสิทธิภาพก็กลับมาปกติ โดยเฉพาะแบตฯ ยังใหม่ๆ 
ที่ไฟระบบต่างๆ ขึ้นเตือน เพราะกระแสไฟมันอ่อนนั่นแหละคือต้นเหตุ

ออฟไลน์ ps000000

ผมว่าน่าจะใช้ได้นะ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
ถ้าศูนย์ใช้เครื่องตรวจเช็คได้ว่าแบตฯยังปกติ ช่างน่าจะเคลมให้ได้ยากนะครับ

แต่อย่างไรก็ตามแบตฯยังสามารถใช้งานต่อได้ตามปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2017, 11:09:57 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
รถเก๋งเคยหมดครั้งนึง ต้องพ่วงแบต
แล้วยังใช้ต่อได้อีก 2 ปี
รวมแล้วแบตลูกนั้นอายุ 4 ปีกว่า ถึงจะเปลี่ยน

ปล. แบต Q85 ติดรถอัลเมร่ามาจากโรงงาน

ออฟไลน์ No Trespassing

- แบตยังป้ายแดง แต่เผลอทำไฟหมด แบบนี้เอาไปชาร์จตามร้านก็กลับมาเป็นปกติ

- แต่ถ้าหมดด้วยอายุการใช้งาน เช่น 2 ปีขึ้นไป ก็สมควรเปลื่ยนครับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
ใช้ต่อครับ ยังไม่มีไรน่าห่วง ::)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ใช้ครับ รถผมเคยเปิดประตูไม่สนิททิ้งไว้เกิน 24 ชม (ไฟแผงประตู ไฟสตัฟเพลท กับไฟกระโปรงท้ายเปิดตลอด) แบตหมด สตาร์ทไม่ติด จั๊มแบตแล้วใช้ต่อครับ ตอนนี้ผ่านมาหลายเดือน วัดค่าไฟจากแบตปกติ การใช้งานปกติ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใช้ต่อได้สบายครับ เมื่อก่อนผมเคยแบตหมดแบบนี้แหละได้อีกเป็นปี