ผู้เขียน หัวข้อ: เบรค PCCB จำเป็นไหมครับ  (อ่าน 5069 ครั้ง)

ออฟไลน์ as909za

• Jr. Member
  • **
เบรค PCCB จำเป็นไหมครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 22:56:13 »
เบรค PCCB จำเป็นไหมครับ เหมาะกับใช้งานในชีวิตประจำวันไหมครับ เพราะบางคนบอกต้องวอมเบรคก่อนไม่งั้นเบรคไม่อยู่ มันจริงหรือไม่ครับ หรือเวลาวิ่งๆไปเจอน้ำแล้วเบรคคดไรประมาณนี้ ขอความด้วยครับว่าจริงไหม และอายุการใช้งานถ้าเทียบกับเบรคปกติ มันต่างกันมากไหมครับรวมถึงค่าบำรุงรักษาด้วย  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: เบรค PCCB จำเป็นไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 22:57:24 »

จานเบรค เซรามิค   ขับปกติชีวิตประจำวัน  ไม่จำเป็นเลย

ออฟไลน์ jickoP

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2017, 01:20:55 »
การใช้งานชีวิตประจำวันไม่น่าจะจำเป็นนะครับ แต่ความหล่อนี่หล่อแน่ๆ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2017, 09:30:58 »
pccb มีก็ดี แต่มันจะเห็นผลตอนเบรคแรงๆ และเร็วๆมากเท่านั้น ส่วนตัวคิดว่า เบรค แดง porsche ก็เหลือๆ

ออฟไลน์ joe560-4

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2017, 10:22:36 »
เบรคเซรามิคใช้ในประจำวันเหมือนจะเกินความจำเป็นครับ

และเท่าที่เคยขับมาทั้งใน lp560-4 และ 997c4s ตอนเย็น

เบรคก็จับดีแล้วครับ แล้วอายุทั้งจานเบรคและผ้าเบรค

คงได้หลายแสนกิโลเมตรครับ ข้อดีที่เห็นชัดสุด คือล้อไม่

ดำตอนใช้งานครับ(ฝุ่นผ้าเบรคแทบไม่มี) ข้อเสียคือถ้ามีหิน

กระเด็นมาโดนจานเบรคอาจจะจานเบรคแตกได้ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 09:44:19 »
1. ต้องถามก่อนว่าใส่รถอะไร
2. ชีวิตประจำวัน ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ของ จขกท. ขับแบบไหน
3. คุ้มกับการลงทุนและผลลัพธ์หรือไม่

สำหรับผมนะ ถ้าตั้งต้นว่า ใช้รถ c/d seg ขับใช้งานชีิวิตประจำวันแล้ว เช้าไปทำงาน เย็นกลับบ้าน เสาร์-อาทิตย์ ออกไปหากินข้าวนอกบ้านบ้าง คำเดียวเลย ไม่จำเป็นและไม่คุ้มกับเงินที่ต้องจ่ายเลย เพราะ จานธรรมดา จานแต่ง จานซิ่ง จานไฮคาบอร์น ไปยันพวกจานอัพเกรดยี่ห้อๆ หน่อย ก็เหลือๆ แล้ว

ออฟไลน์ pradiw

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 10:43:00 »
ถ้าความจำเป็น ก็ไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่
แต่มันเท่มากครับ

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 12:38:28 »
PCCB เป็นชื่อเบรคเซรามิคของ porsche ครับ
ถ้าขับใช้งานในชีวิตประจำวันแบบคนทั่วๆไป เรื่อยๆ ในเมือง นอกเมือง ไม่มุด ไม่ซิ่ง ก็ไม่จำเป็น

ถ้าติ๊กเลือกออปชั่น PCCB นี้ จะต้องเพิ่มเงินขึ้นเฉลี่ย 7-8 แสนบาทแล้วแต่รุ่นรถ (ราคาศูนย์ AAS)
เช่น
718 caymam เพิ่ม 741,657 บาท
991.2 C2 เพิ่ม 862,138 บาท

เบรค PCCB จะเห็นผลว่าดีกว่าเบรคธรรมดาก็ต่อเมื่อเบรคหนักๆติดต่อกันหลายครั้ง เพราะเบรคจะไม่เฟด เช่น เอาไปขับในสนามหลายรอบ หรือ ขับลงเขาหลายกิโลเมตรทางโค้งไปมาต่อเนื่องยาวๆแบบ attack เข้าทุกโค้ง ( ลงเขาขับธรรมดา เรื่อยๆ ไม่เร่ง แต่ใช้ engine brake ช่วย เบรคธรรมดาของ porsche ก็เอาอยู่ครับ)

คนที่ใช้เบรคธรรมดาของ porsche ก็ไม่ค่อยมีใครบ่นว่าเบรคไม่ดีครับ เบรค porsche ถึงจะเป็นเบรคธรรมดา ก็ดีใช้ได้เลย (หลายๆรุ่นได้จานเบรคเจาะรู ระบายความร้อนดีอยู่ครับ)

แต่ดูคำถามแล้วเหมือนจะอยากใช้ PCCB แต่กังวลประสิทธิภาพตอนเบรคเย็น กับ ค่าบำรุงรักษา
เรื่องประสิทธิภาพนี่ไม่ต้องห่วงครับ คนที่ใช้ PCCB ก็ไม่มีใครว่าแย่เช่นกัน ค่าบำรุงก็ไม่ได้มีต้องจ่ายอะไร จะจ่ายก็ตอนเปลี่ยนจาน ซึ่งอีกนานครับ นานกว่าจานเบรคธรรมดา
จะมีจ่ายหลักๆก็ครั้งแรกตอนเลือก PCCB ที่ต้องเพิ่มเงิน 7-8 แสนบาท เท่านั้น

สรุปว่า
หากอยากใช้เบรคธรรมดา ในการขับปกติ ก็ใช้ได้สบายครับ ไม่ต้องเพิ่ม 7-8 แสนไปเอา PCCB
แต่หากชอบ PCCB พร้อมที่จะเพิ่มเงิน ก็ได้เหมือนกัน ไม่ต้องกังวลเรื่องประสิทธิภาพหรือค่าบำรุงรักษาครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 15:41:32 »
ไม่จำเป็นเลยครับ

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 19:34:16 »
อยากรู้เหมือนกันว่าดีแบบที่แตกต่างขนาดไหน เพราะเห็นชุดเบรก AMG ก็ไปเปลี่ยนกันเยอะ ราคาราว 2 แสน ทั้งที่เบรก Benz ก็ได้ยินเสียงชื่นชมอยู่เนืองๆ (ยกเว้นเรื่องเสียงดังตอนผ้าเบรกจับ)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ as909za

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 20:17:47 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ สำหรับคำตอบ ส่วนรถที่จะใช้ 991.2 4s ครับ  8)