ผู้เขียน หัวข้อ: (นอกเรื่อง) เลือกCpuอะไรดีระหว่าง Pentium E7500กับ i3  (อ่าน 36842 ครั้ง)

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
พอดีจะเปลี่ยนCpuจาก Pentium 4 Ht มาเป็นตัวเลือก 2 ตัวนี้จึงอยากทราบว่าระหว่าง
Pentium E7500 2.93 GHz. (Intel Core 2 Duo Processors)  ราคา 3800บาท
กับI3 (Core I3 530 2.93 GHz) ราคา 3870บาท
มีข้อแตกต่างอย่างไรบ้างครับ แล้ว ใช้งานดีหรือป่าว
ซึ่ง งบผมไม่เกิน4000ครับอะครับ ถ้ามีตัวในน่าสนใจกว่านี้ช่วยบอกหน่อยนะครับ

ป.ล.ขอบคุณมากครับ ;D

ออฟไลน์ prai

Re: (นอกเรื่อง) เลือกCpuอะไรดีระหว่าง Pentium E7500กับ i3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 18:16:50 »
ถ้าเป็นผมผมจะเลือกเทคโนโลยีที่ใหม่กว่าครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: (นอกเรื่อง) เลือกCpuอะไรดีระหว่าง Pentium E7500กับ i3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 18:34:21 »
ถ้าเปลี่ยนจาก P4 HT มาเป็นอันใหม่นี่ จะไม่ได้เปลี่ยนบอร์ดด้วยหรอคับ.

ถ้าเป็นผม อยากได้ i3 อ่ะ..  :P
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 18:52:55 »
ผมก็จะเปลี่ยนบอร์ดอยู่เหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ไม่รู็้จะเิอาCpuตัวไหนดี เพราะมีคนบอกผมว่าCore2Duo กินไฟน้อย ไม่ร้อน

แต่I3 กินไฟ เครื่องร้อน ก็เลยยังสัยสนอยู่ แต่ตัวผมก็มองเจ้าI3 อยู่ เพราะรู็สึกว่าเสป็กดีกว่าเยอะเลย แต่กลัวเรื่องปัญหาที่เขาลื่อกัน

ก็เลยสับสนอยู่ อะครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 19:31:02 »
กินไฟก็ไม่เป็นไรหรอกครับ คอมพิวเตอร์ไม่ใช่โน๊ตบุ๊กครับ
ส่วนเครื่องร้อนนั้น มันก็ร้อนกันหมดนะครับ อยู่แค่ว่าร้อนมากร้อนน้อย

อย่างผมใช้ Core2Quad มันก็ร้อน ถึงร้อนมากถ้าไม่เปิดแอร์
แต่ก็ไม่อะไร ถือว่าแลกกับประสิทธิภาพที่ได้มา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2010, 21:51:07 โดย prai »

ออฟไลน์ JiNX

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 20:00:07 »
- Benchmark ด้าน Performance
http://www.cpubenchmark.net/high_end_cpus.html

ถ้าตาลายกด Ctrl+F แล้วพิมพ์ชื่อ CPU ที่จะหาลงไปเลยครับ

โดยส่วนตัวผมคิดว่า i3 ไปเลยดีกว่า เผื่อในภายภาคหน้าจะเขยิบอัพเกรดขึ้นไปใช้ i5 ก็ยังได้ไม่มีปัญหา เพราะใช้ซ็อคเก็ตเดียวกัน ส่วนเรื่องความร้อนถ้าคุณใช้แบบธรรมดาทั่วไป ฮีทซิงค์เดิมรับมือไหวแน่นอนไม่น่ากังวลขนาดนั้น นอกเสียจากว่าคุณใช้งาน CPU อย่างหนัก เช่น แปลงไฟล์หนัง ตัดต่อวีดีโอ หรือ โอเวอร์คล็อคลากซีพียูไป 4GHz ถ้าเป็นแบบนี้ก็ยังสามารถหาซื้อฮีทซิงค์สำหรับ cpu มาเปลี่ยนแทนตัวเดิมจากโรงงานได้ครับ หรือถ้าอยากประหยัดก็พัดลมเลยครับเป่าอัดเข้าไป คิดซะว่าเป่าขาไล่ยุง เย็นสบาย  :D

ว่าแต่... ไม่ดูเป็น AMD บ้างเหรอครับ  ;D

ออฟไลน์ V10ThLnD

• The coup
  • Newbie
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 20:08:50 »
ถ้าเป็นผม  ผมจะเลือก i3 - 530 ครับ เพราะ
1. เลือกเทคโนโลยีที่ใหม่กว่าครับ
2. Cache L3  ที่มี 4MB  มากกว่า Core2 E7500 ที่มีเพียง 3MB
3. ถ้าจะบอกว่ากินไฟ ผมว่า i3 น่าจะกินน้อยกว่าไม๊ เพราะค่า TDP (Thermal Design Power) แค่ 73W เอง  แล้วถ้าไม่ได้รัน Full load ตลอดเวลา CPU มันก็ปรับความเร็วตัวเองให้เหมาะสมกับการใช้งานเพื่อประหยัดพลังงานได้ครับ แต่ยังไงก็ เลือก Power Supply ดีๆไว้หน่อยละกันครับ เอาแค่กำลังไฟพอประมาณกับอุปกรณ์ที่ใช้  ไม่ต้องบ้าพลังเอาขนาด 700W ละกันครับแฮะๆ   
4. ใช้งานธรรมดาทั่วไป ฟังเพลง เล่นเน็ต งานเอกสารทั่วไปผมว่า Heatsink เดิมๆก็เอาอยู่แล้วนะครับ แต่ถ้ากลัวร้อนจริงๆก็หา Heatsink ที่เป็นระบบ Heat Pipe ดีๆซักชุด ของพวก CoolerMaster ใส่แทนของแถมก็ได้ครับ ราคาเริ่มที่ประมาณ 650 บาทเอง
5.เปิดโอกาสทางเลือกในการอัพเกรดซีพียู ไว้ครับ  i3 ใช้ Socket LGA 1156  เกิดวันดีคืนดี อยากนึกสนุกกระโดดไปใช้ i5 ก็ยังได้อยู่ เพราะใช้ Socket เดียวกันครับ ใช้บอร์ดเดิมได้เลย
6.แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องยอมรับหน่อยนะครับว่า บอร์ด Socket LGA1156 ตอนนี้ราคาเริ่มต้นก็แพงกว่า LGA 775 ที่ใส่กับ Core2Duo อยู่บ้างเหมือนกัน หุหุ และที่สำคัญ มองหาบอร์ดที่รับแรม DDR3 ไว้  เป็นดีที่สุดครับ แฮะๆ ;D

ปอ. ลอลิง.  ผมแฟน AMD อ่ะ......  อุ๊บบ์  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2010, 20:16:29 โดย V10ThLnD »

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 20:11:07 »
ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำของทุกๆท่านมากครับ  ตอนนี้ผมตัดสินใจแล้วแหละว่าจะเลือก i3 เพราะประสิทธิภาพ และเทคโนโลยีต่างๆ  อะครับส่วนเรื่อง

กังวลต่างๆก็ได้คำแนะนำจากทุกๆท่านทำให้ผมโล่งใจไปเยอะเลยครับ ขอบคุณมากๆนะครับ ;D ;D

ป.ล.ส่วนAMD พ่อผมบอกว่าไม่เอาจะยังไงๆก็ไม่เอา  >:(อะครับ ก็ไม่รู้เพราะอะไรก็เลยต้องยอมไป เพราะเครื่องนี้ขอเงินพ่อซื้อครับผมก็เลยต้องยอม ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2010, 20:16:45 โดย toon_thanarit »

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 20:18:45 »
ถ้าเป็นผม  ผมจะเลือก i3 - 530 ครับ เพราะ
1. เลือกเทคโนโลยีที่ใหม่กว่าครับ
2. Cache L3  ที่มี 4MB  มากกว่า Core2 E7500 ที่มีเพียง 3MB
3. ถ้าจะบอกว่ากินไฟ ผมว่า i3 น่าจะกินน้อยกว่าไม๊ เพราะค่า TDP (Thermal Design Power) แค่ 73W เอง  แล้วถ้าไม่ได้รัน Full load ตลอดเวลา CPU มันก็ปรับความเร็วตัวเองให้เหมาะสมกับการใช้งานเพื่อประหยัดพลังงานได้ครับ แต่ยังไงก็ เลือก Power Supply ดีๆไว้หน่อยละกันครับ เอาแค่กำลังไฟพอประมาณกับอุปกรณ์ที่ใช้  ไม่ต้องบ้าพลังเอาขนาด 700W ละกันครับแฮะๆ   
4. ใช้งานธรรมดาทั่วไป ฟังเพลง เล่นเน็ต งานเอกสารทั่วไปผมว่า Heatsink เดิมๆก็เอาอยู่แล้วนะครับ แต่ถ้ากลัวร้อนจริงๆก็หา Heatsink ที่เป็นระบบ Heat Pipe ดีๆซักชุด ของพวก CoolerMaster ใส่แทนของแถมก็ได้ครับ ราคาเริ่มที่ประมาณ 650 บาทเอง
5.เปิดโอกาสทางเลือกในการอัพเกรดซีพียู ไว้ครับ  i3 ใช้ Socket LGA 1156  เกิดวันดีคืนดี อยากนึกสนุกกระโดดไปใช้ i5 ก็ยังได้อยู่ เพราะใช้ Socket เดียวกันครับ ใช้บอร์ดเดิมได้เลย
6.แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องยอมรับหน่อยนะครับว่า บอร์ด Socket LGA1156 ตอนนี้ราคาเริ่มต้นก็แพงกว่า LGA 775 ที่ใส่กับ Core2Duo อยู่บ้างเหมือนกัน หุหุ และที่สำคัญ มองหาบอร์ดที่รับแรม DDR3 ไว้  เป็นดีที่สุดครับ แฮะๆ ;D

ปอ. ลอลิง.  ผมแฟน AMD อ่ะ......  อุ๊บบ์  :-X

ผมใช้ Power 500W ของGviewครับ น่าจะโอเคใช่ไมครับ

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 20:19:17 »
ถ้ากังวลเรื่องอัตราการบริโภคพลังงานไฟฟ้าและความร้อน ลองดูที่นี่นะ

http://www.techpowerup.com/reviews/Intel/Core_i3_540_530/11.html

i3-530 กับ E7500 ถือว่าสูสีกัน :')

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 20:20:46 »
i3 เป็นตัวแทนของ Dual Core       2แกน จำลองเป็น4แกน
i5 เป็นตัวแทนของ Core 2 Duo    2แกน จำลองเป็น4แกน สำหรับรุ่นล่าง และ 4แกน สำหรับรุ่นบน
i7 เป็นตัวแทนของ Core 2 Quad  4แกน จำลองเป็น8แกน

ของเดิม P4 น่าจะเป็นซ็อคเก็ต478 แต่ E7500 ที่จขกท.ปิ๊งๆ เป็น LGA775 และ i3 530 เป็น ซ็อคเก็ต LGA1156 ยังไงก็ต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดครับ

ว่าแต่จะว่าอะไรไหมครับ หากผมชวนย้ายค่ายมาเล่น AMD ? ในงบ4000 จะได้ Phenom II 555 BLACK EDITION  3640 บาท ถ้าคุณโชคดีก็จะสามารถ"เปิดหัวที่3และ4ได้" และ บอร์ด AMD ที่ใช้การ์ดจอออนบอร์ด จะใช้การ์ดจอของ ATI หรือ NVIDIA เสมอ แทบไม่ต้องซื้อการ์ดจอเพิ่ม ถ้าไมไ่ด้ใช้งานกราฟฟิคหนักหน่วง และ AMD ไม่ทอดทิ้งลูกค้าด้วยการเปลี่ยนซ็อคเก็ตเป็นว่าเล่นเหมือนอินเทลด้วย

http://overclockzone.com/tor_za/year_2010/02/phenomii_x2_555/

ส่วนเรื่องร้อน ขอแนะนำให้จขกท.หาฮีทซิงก์คุณภาพดีมาใส่ครับ ผมใช้ AMD Phenom II x4 955BE กับฮีทซิงค์ Arctic Cooling Freezer 7 เปิดตลอดวันตลอดคืนยังทำงานได้สบายๆ และ ยังเย็นกว่า E4600 ในเครื่องเก่าเสียอีกครับ (ซิงก์ที่แถมมากับ CPU AMD ก็ยัุงดีกว่าของที่แถมมากิบ CPU Intel ครับ) ของเพื่อนผมก็เปิดได้เป็นเดือนๆโดยไม่ปิดเครื่อง แต่ก็ยังใช้งานได้ตามปกติ

ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำของทุกๆท่านมากครับ  ตอนนี้ผมตัดสินใจแล้วแหละว่าจะเลือก i3 เพราะประสิทธิภาพ และเทคโนโลยีต่างๆ  อะครับส่วนเรื่อง

กังวลต่างๆก็ได้คำแนะนำจากทุกๆท่านทำให้ผมโล่งใจไปเยอะเลยครับ ขอบคุณมากๆนะครับ ;D ;D

ป.ล.ส่วนAMD พ่อผมบอกว่าไม่เอาจะยังไงๆก็ไม่เอา  >:(อะครับ ก็ไม่รู้เพราะอะไรก็เลยต้องยอมไป เพราะเครื่องนี้ขอเงินพ่อซื้อครับผมก็เลยต้องยอม ;D ;D

โถ่ ผมกะชวนย้ายค่ายเสียหน่อย เมื่อต้นปีนี้ผมก็เพิ่งย้ายค่ายมา เอาเครื่องแบรนด์ไปเปลี่ยนcpu แล้วไปๆมาๆ ร้านบอกว่าบอร์ดตัวนี้อาจไม่รองรับ cpu รุ่นใหม่ๆ เดิมใช้อินเทล E4600 เลยย้ายค่ายมันซะเลย

....................

อย่าลืมเลือกแรมที่คุณภาพดีหน่อยนะครับ ลองดูแรมยี่ห้อ G Skill เพราะคุณภาพดีกว่า kingston พอสมควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2010, 20:24:21 โดย the keanetona »

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 20:59:25 »
i3 เป็นตัวแทนของ Dual Core       2แกน จำลองเป็น4แกน
i5 เป็นตัวแทนของ Core 2 Duo    2แกน จำลองเป็น4แกน สำหรับรุ่นล่าง และ 4แกน สำหรับรุ่นบน
i7 เป็นตัวแทนของ Core 2 Quad  4แกน จำลองเป็น8แกน

ของเดิม P4 น่าจะเป็นซ็อคเก็ต478 แต่ E7500 ที่จขกท.ปิ๊งๆ เป็น LGA775 และ i3 530 เป็น ซ็อคเก็ต LGA1156 ยังไงก็ต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดครับ

ว่าแต่จะว่าอะไรไหมครับ หากผมชวนย้ายค่ายมาเล่น AMD ? ในงบ4000 จะได้ Phenom II 555 BLACK EDITION  3640 บาท ถ้าคุณโชคดีก็จะสามารถ"เปิดหัวที่3และ4ได้" และ บอร์ด AMD ที่ใช้การ์ดจอออนบอร์ด จะใช้การ์ดจอของ ATI หรือ NVIDIA เสมอ แทบไม่ต้องซื้อการ์ดจอเพิ่ม ถ้าไมไ่ด้ใช้งานกราฟฟิคหนักหน่วง และ AMD ไม่ทอดทิ้งลูกค้าด้วยการเปลี่ยนซ็อคเก็ตเป็นว่าเล่นเหมือนอินเทลด้วย

http://overclockzone.com/tor_za/year_2010/02/phenomii_x2_555/

ส่วนเรื่องร้อน ขอแนะนำให้จขกท.หาฮีทซิงก์คุณภาพดีมาใส่ครับ ผมใช้ AMD Phenom II x4 955BE กับฮีทซิงค์ Arctic Cooling Freezer 7 เปิดตลอดวันตลอดคืนยังทำงานได้สบายๆ และ ยังเย็นกว่า E4600 ในเครื่องเก่าเสียอีกครับ (ซิงก์ที่แถมมากับ CPU AMD ก็ยัุงดีกว่าของที่แถมมากิบ CPU Intel ครับ) ของเพื่อนผมก็เปิดได้เป็นเดือนๆโดยไม่ปิดเครื่อง แต่ก็ยังใช้งานได้ตามปกติ

ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำของทุกๆท่านมากครับ  ตอนนี้ผมตัดสินใจแล้วแหละว่าจะเลือก i3 เพราะประสิทธิภาพ และเทคโนโลยีต่างๆ  อะครับส่วนเรื่อง

โถ่ ผมกะชวนย้ายค่ายเสียหน่อย เมื่อต้นปีนี้ผมก็เพิ่งย้ายค่ายมา เอาเครื่องแบรนด์ไปเปลี่ยนcpu แล้วไปๆมาๆ ร้านบอกว่าบอร์ดตัวนี้อาจไม่รองรับ cpu รุ่นใหม่ๆ เดิมใช้อินเทล E4600 เลยย้ายค่ายมันซะเลย

อย่าลืมเลือกแรมที่คุณภาพดีหน่อยนะครับ ลองดูแรมยี่ห้อ G Skill เพราะคุณภาพดีกว่า kingston พอสมควร

พูดอย่างนี้ ผมเริ่มอยากจะศึกษาค่ายAMDแล้วหละครับ ผมต้องให้พ่อผมอ่านแล้วหละครับ ;D ;D

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 21:35:45 »
แฟนเอเอ็มดีมากันแล้ว ฮ่าๆๆ

ถ้าในตัวเลือกเฉพาะ intel ก็ i3 ครับ อนาคตไกลกว่า

แต่ถ้าสนใจ AMD ในราคานั้น แล้วไม่อยากลุ้นแบบที่พี่ the keanetona บอก ก็ยังมี 4 หัวแท้ๆ ให้เลือกด้วย (แล้วมาลุ้น L3 cache เอา) ครับ อิ อิ
และ AMD ราคาบอร์ด ระดับกลางๆ ถูกกว่าด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2010, 21:37:25 โดย ohmmyPP »
JC TU #54

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 22:16:10 »

[/quote]

Ram OCZ ก็ดีนะครับ ลองดู
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 22:30:19 »
ผมก็แฟน AMD ครับใช้มาตั้งแต่เรียน จนตอนนี้เปิดร้านคอม ร้านเน็ต ก็ยังใช้ AMD สำหรับผมคิดว่า AMD ไม่ได้ด้อยกว่ามากมาย ถ้าวัดกันที่การใช้งานปรกติ แยกไม่ออกหรอก นอกจากจะวัดกันเป็นตัวเลขจริงๆ ก็ต้องยอมรับว่าขณะนี้แพ้ Intel ครับ แต่ได้ความคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปครับ สำหรับผม ส่วนตัวเลือกระหว่างสองตัวนี้ ถ้าเงินพอก็ i3 ครับ แต่ถ้าให้คุ้มก็ Core2 ครับ

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 23:35:36 »
อยู่ Office ผม
i3 มี 3 เครื่อง ห่วยมากช้าอืดตอบสนองแปลกๆ พึ่งซื้อมา
มีQ6600 อยู่ 3 เครื่อง พอๆกันกับ i3 แต่รู้สึกดีกว่า
มี E7600 อยู่ 1 เครื่อง ดีกว่า 2 อันทั้งหมด เล่นเกมส์เร็วดีโหลด

บ้านผมใช้ Q9550 ดีกว่า 3 อันข้างบนแต่ไม่แตกต่างจาก E7600 เท่าใดนัก แต่ถ้า Render แตกต่างอย่างชัดเจน โดยเฉพาะใช้งานแบบหนักๆ Full load

สรุปผมไม่ชอบ i3 เลย ถ้าจะเล่นขอไป i5 i7 เลยดีกว่า

อันนี้คือที่ผมลองดูนะผลออกมามันเป็นแบบนี้

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 00:05:08 »
ถ้าย้ายที่ นี่ต้องสะสมอะไหล่ใหม่หมดเลย นะเนี่ย ใจรัก intel แต่เจือกชอบ AMD
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 01:53:20 »
สั้นๆ i3 ครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 15:52:17 »
ถ้าให้ 2 ตัวเลือกนี้ผมก็เลือก i3 ครับ ได้ของใหม่กว่า น่าจะรองรับอะไรได้มากขึ้นกว่าด้วย ส่วนผมจะซื้อโน๊ตบุ๊คใหม่เหมือนกันครับ ว่าจะเอา i5 ไปเลย แต่ตอนนี้ยังหารุ่นที่ถูกใจไม่ได้ครับ ก็ใช้เครื่องเก่าต่อไป เป็น AMD ทุเรียน x2 64 1.8 อ่าครับ ใช้มาตั้งแต่เรียนมหาลัย เดี๋ยวนี้จบแล้วก็ของลองเปลี่ยนไปใช้โน๊คบุ๊ค intel ดูบ้าง เพราะไม่เคยใช้ มีแต่คอมบ้านเป็น Core2 Quad อิอิอิ  ;D

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 16:54:32 »
แล้วขออีกคำถาม นึงนะครับคือ เลือกบอร์ด ตัวไหนดีครับ ถ้าผมเลือก i3 มีคนบอกว่าASus แล้วก็มีบ้างคนบอกว่าลองเล่นASROCKดูแต่ผมก็ยังไม่ค่อยได้ยิน ชื่อเสียงของบอร์ดASROCKเท่าไร เลยครับ

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 06:00:52 »
แล้วขออีกคำถาม นึงนะครับคือ เลือกบอร์ด ตัวไหนดีครับ ถ้าผมเลือก i3 มีคนบอกว่าASus แล้วก็มีบ้างคนบอกว่าลองเล่นASROCKดูแต่ผมก็ยังไม่ค่อยได้ยิน ชื่อเสียงของบอร์ดASROCKเท่าไร เลยครับ

AsRock อย่าเล่นเป็นอันขาดครับ เลือก Asus อย่างเดียวเลยครับ เนื่องจากอยู่คนละเกรดกันเลย ระดับของ Asus ดีกว่ามาก

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 18:21:33 »

AsRock อย่าเล่นเป็นอันขาดครับ เลือก Asus อย่างเดียวเลยครับ เนื่องจากอยู่คนละเกรดกันเลย ระดับของ Asus ดีกว่ามาก
ครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 18:44:58 »
ผมใช้โน๊ตบุค ระบบi5อยู่ครับ เร็วได้ใจมากกกก

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 19:41:09 »
ผมใช้โน๊ตบุค ระบบi5อยู่ครับ เร็วได้ใจมากกกก
i5 แน่นอนว่าสุดยอดอยู๋แล้วครับ แต่มันเกินงบผมอะ T_T

ออฟไลน์ Jose Padilla

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 12:03:54 »

บอร์ด Asus หรือ Gigabyte ก็ได้ครับ โอเคทั้งคู่

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 13:24:36 »
อืม ตะกี้เห็นมีพูดเรื่องถ้าเกิดอัพ E7500 จะไม่ต้องเปลี่ยนบอร์ด ถึงจะไม่ชัดเจนแต่ขอพูดนิดนึงนะครับ อิอิ

Pentium 4 HT ก็มีรุ่นที่ใช้ซอกเก็ต 775 เหมือนตัว E7500 เหมือนกัน ไม่ใช่ว่าจะมีแต่ 478 หรือ 423 นะครับ ^^

แต่ๆๆ เมนบอร์ดสมัย Pentium 4 HT 775 ส่วนใหญ่นั้นมันจะใช้กับซีพียูตระกูล Core 2 ไม่ได้ครับ เพราะ Core 2 มันต้องการภาคจ่ายไฟพิเศษสำหรับตัวมัน (ละเอียดกว่า)

ซึ่งนั้นก็คือเมนบอร์ดรุ่นก่อน 965/975 (พูดถึงที่เป็นชิปเซ็ตอินเทล) นะ

ส่วนเรื่องที่ว่าอัพเกรด คิดถูกแล้วครับที่เป็น i3 ไม่ใช่ว่าแค่เทคโนโลยีใหม่กว่า แต่ตาม benchmark จริงๆแล้วมันก็เร็วกว่าจริงๆครับ
http://www.anandtech.com/bench/Product/87?vs=118

ส่วนเมนบอร์ด มันเป็นเรื่องน่าเศร้าสำหรับเมืองไทยครับ ที่คนไทยติดแบรนด์เนม ดังนั้นเมนบอร์ดบ้านเราก็จะผูกขาดอยู่แต่กับ Asus และ Gigabyte

จริงแล้วในไต้หวัน(ประเทศโคตรพ่อเมนบอร์ดเลยล่ะ) เค้าจะฮิต MSI กับ Asus กันนะ และก็จะมีตัวเลือกเยอะมากๆ

แต่เอาจริงแล้วถ้าจะว่ากันเรื่องความชัวร์ ผมคิดว่า Asus or Gigabyte นั้นแหละครับ ชัวร์ที่สุด เลือกเอาที่ feature ที่ต้องการได้เลยไม่ต้องคิดอะไรมาก

เซอวิสดี ของเคลมแล้วโอกาสเกิดปัญหาน้อย ส่วนตัวตอนนี้แนะนำของจาก distributor ที่ชื่อว่า "synnex" ครับ เคยไปใช้บริการเคลมสินค้า ผมว่าเป็นระบบระเบียบดีกว่าบางเจ้าในบ้านเรานะ ^^

ส่วน AMD ส่วนตัวผมมองว่ายังไงก็ช้ากว่าครับ ไม่ใช่แค่ที่ลมปากหรือความเชื่อ

ถ้าเป็นสมัยบ P4 ล่ะผมยอมรับเลยว่า AMD K8 (Athlon 64) สมัยนั้นล่ะ เร็วกว่า Pentium 4 เป็นไหนๆครับ ผมยังมีใช้อยู่เลยที่บ้าน ชอบมากๆ ตอนนั้น

แต่ตอนนี้มันไม่ใช่แบบนั้นแล้วครับ หลังจากที่อินเทลปล่อยหมัดเด็ด "Core 2 " ออกมา

แต่จากผล benchmark นั้น บางอย่างสูสีกับอินเทล บางอย่างก็ดี แต่อะไรที่ช้า ก็จะช้าไปเลยน่ะครับ

เอาง่ายๆลองดูผลทดสอบ Super PI ที่นัก oc นิยมๆกันก็แล้วกันนะ AMD นี่แพ้ไม่เป็นท่าครับ

แต่เกมบางเกม AMD ก็จะเล่นได้ดีกว่า และจุดแข็งของ AMD ก็คือเมนบอร์ดที่มีการ์ดจอในตัว มักจะดีกว่าของทางอินเทลอยู่เสมอ

เพราะตอนนี้ AMD ไปซื้อ ATi เจ้าพ่อกราฟฟิคคู่กัด nvidia ดังนั้นในบอร์ดชิป AMD เอง ก็จะมีกราฟฟิคของ ATi ใส่มาให้ ซึ่งแน่นอนผมกล้าฟันธงว่ากราฟฟิคชิป มันดีกว่า เร็วกว่าของอินเทลนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2010, 13:29:20 โดย Northbridge »

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 15:06:05 »
อืม ตะกี้เห็นมีพูดเรื่องถ้าเกิดอัพ E7500 จะไม่ต้องเปลี่ยนบอร์ด ถึงจะไม่ชัดเจนแต่ขอพูดนิดนึงนะครับ อิอิ

Pentium 4 HT ก็มีรุ่นที่ใช้ซอกเก็ต 775 เหมือนตัว E7500 เหมือนกัน ไม่ใช่ว่าจะมีแต่ 478 หรือ 423 นะครับ ^^

แต่ๆๆ เมนบอร์ดสมัย Pentium 4 HT 775 ส่วนใหญ่นั้นมันจะใช้กับซีพียูตระกูล Core 2 ไม่ได้ครับ เพราะ Core 2 มันต้องการภาคจ่ายไฟพิเศษสำหรับตัวมัน (ละเอียดกว่า)

ซึ่งนั้นก็คือเมนบอร์ดรุ่นก่อน 965/975 (พูดถึงที่เป็นชิปเซ็ตอินเทล) นะ

ส่วนเรื่องที่ว่าอัพเกรด คิดถูกแล้วครับที่เป็น i3 ไม่ใช่ว่าแค่เทคโนโลยีใหม่กว่า แต่ตาม benchmark จริงๆแล้วมันก็เร็วกว่าจริงๆครับ
http://www.anandtech.com/bench/Product/87?vs=118

ส่วนเมนบอร์ด มันเป็นเรื่องน่าเศร้าสำหรับเมืองไทยครับ ที่คนไทยติดแบรนด์เนม ดังนั้นเมนบอร์ดบ้านเราก็จะผูกขาดอยู่แต่กับ Asus และ Gigabyte

จริงแล้วในไต้หวัน(ประเทศโคตรพ่อเมนบอร์ดเลยล่ะ) เค้าจะฮิต MSI กับ Asus กันนะ และก็จะมีตัวเลือกเยอะมากๆ

แต่เอาจริงแล้วถ้าจะว่ากันเรื่องความชัวร์ ผมคิดว่า Asus or Gigabyte นั้นแหละครับ ชัวร์ที่สุด เลือกเอาที่ feature ที่ต้องการได้เลยไม่ต้องคิดอะไรมาก

เซอวิสดี ของเคลมแล้วโอกาสเกิดปัญหาน้อย ส่วนตัวตอนนี้แนะนำของจาก distributor ที่ชื่อว่า "synnex" ครับ เคยไปใช้บริการเคลมสินค้า ผมว่าเป็นระบบระเบียบดีกว่าบางเจ้าในบ้านเรานะ ^^

ส่วน AMD ส่วนตัวผมมองว่ายังไงก็ช้ากว่าครับ ไม่ใช่แค่ที่ลมปากหรือความเชื่อ

ถ้าเป็นสมัยบ P4 ล่ะผมยอมรับเลยว่า AMD K8 (Athlon 64) สมัยนั้นล่ะ เร็วกว่า Pentium 4 เป็นไหนๆครับ ผมยังมีใช้อยู่เลยที่บ้าน ชอบมากๆ ตอนนั้น

แต่ตอนนี้มันไม่ใช่แบบนั้นแล้วครับ หลังจากที่อินเทลปล่อยหมัดเด็ด "Core 2 " ออกมา

แต่จากผล benchmark นั้น บางอย่างสูสีกับอินเทล บางอย่างก็ดี แต่อะไรที่ช้า ก็จะช้าไปเลยน่ะครับ

เอาง่ายๆลองดูผลทดสอบ Super PI ที่นัก oc นิยมๆกันก็แล้วกันนะ AMD นี่แพ้ไม่เป็นท่าครับ

แต่เกมบางเกม AMD ก็จะเล่นได้ดีกว่า และจุดแข็งของ AMD ก็คือเมนบอร์ดที่มีการ์ดจอในตัว มักจะดีกว่าของทางอินเทลอยู่เสมอ

เพราะตอนนี้ AMD ไปซื้อ ATi เจ้าพ่อกราฟฟิคคู่กัด nvidia ดังนั้นในบอร์ดชิป AMD เอง ก็จะมีกราฟฟิคของ ATi ใส่มาให้ ซึ่งแน่นอนผมกล้าฟันธงว่ากราฟฟิคชิป มันดีกว่า เร็วกว่าของอินเทลนะ

ขอบคุณครับ ;D

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 18:53:30 »
แล้วเมนบอร์ด มีหลักการเลือกยังไงให้ดีอะครับ